Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm nguồn cho thiết bị như thế nào là hợp lý?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm nguồn cho thiết bị như thế nào là hợp lý?

Em có cái loa di động bị mất cục nguồn, vậy có cần tìm cục nguồn có điện áp và cường độ dòng giống hệt với cái cũ ko ạ. Hãy cao hơn, thấp hơn trong khoảng nào đó cũng được ạ.

Nếu dùng cục nguồn có thông số không giống như ban đầu, dùng lâu dài có vấn đề gì với thiết bị không ạ?

Cảm ơn các bác

Dạ chú cần cục nguồn có điện áp sai số ko quá 10% so với nguồn cũ. Dòng điện thì càng lớn càng tốt ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Dạ chú cần cục nguồn có điện áp sai số ko quá 10% so với nguồn cũ. Dòng điện thì càng lớn càng tốt ạ...
      Dạ cảm ơn bạn ạ, nhưng sao cường độ dòng điện lại càng lớn càng tốt bạn nhỉ. Ko sợ nó nổ hay hỏng à. Cảm ơn bạn

Comment

Dạ Cháu hôm nọ trốn học đi chơi qua nhà cụ trưởng bản trộm ổi nghe lỏm được cụ ấy bảo thế ạ. Mấy hôm nay thấy cụ cháu phải trốn nên hông dám hỏi đâu ạ. Chú muốn biết thì trên này có chú...thường 80 tuổi giỏi và tốt bụng lắm ạ chú hỏi chú ấy ạ...

Comment

Nguyên văn bởi bingbing Xem bài viết

Dạ cảm ơn bạn ạ, nhưng sao cường độ dòng điện lại càng lớn càng tốt bạn nhỉ. Ko sợ nó nổ hay hỏng à. Cảm ơn bạn
          Điện áp của nguồn phải bằng đúng với điện áp củ của mạch vì mạch điện tử có những link kiện chỉ có thể hoạt động với mức điện áp duy nhất đó, đặc biêt là Vi xử lý không thể dùng thấp hơn vì sẽ làm sai mức logic trong IC này ví dụ 8051, còn nếu cấp áp lớn hơn thì nó sẽ hỏng bốc khói do quá áp chịu đựng của transistor. còn các loại link kiên analog như opamp 4558, hay Ne555 thì có thể tùy biến áp trong một giá trị đươc, đó là nói trên đơn vị một link kiện, còn trong một mạch điện có nhiều link kiện thì phải đưa ra một mức áp chung cho tất cả chúng nó, mức áp đó không thể thay đổi được.

Về vấn đề dòng điện cường độ dòng điện thì thế này, nếu thông số này nằm trên nguồn cấp thì cho ta biết khả năng cấp dòng tối đa của cái nguồn đó, nguồn đó chịu được tải có công suất tiêu thụ từ mức đó trở xuống, còn nếu thông số dòng ở trên thiết bị thi cho chúng ta biết thiết bị đó khi hoạt động tiêu tốn bao nhiêu dòng điên từ nguồn

Ví du như nồi cơm cung cấp được 10 chén, tôi tiêu thụ hết 5 chén thì nó chẳng có vấn đề gì, phần dư vẫn nằm ở đó, nhưng nếu mà nồi cơm chỉ cung cấp đươc có 3 chén thôi thì tôi sẽ bị "đói" mà đói thì đâu có làm việc được, mạch điện cũng bị "đói" i chang vậy

Comment

Nguyên văn bởi bingbing Xem bài viết
            Em có cái loa di động bị mất cục nguồn, vậy có cần tìm cục nguồn có điện áp và cường độ dòng giống hệt với cái cũ ko ạ. Hãy cao hơn, thấp hơn trong khoảng nào đó cũng được ạ.

Nếu dùng cục nguồn có thông số không giống như ban đầu, dùng lâu dài có vấn đề gì với thiết bị không ạ?

Cảm ơn các bác
            Quan trọng đó là cục nguồn thông thường hay cục sạc?
            Nếu cục sạc thì nó sẽ ghi điện áp 4.2V, 8.4V, 12.6V... (nói chung là bội của 4.2V). Trường hợp này cần điện áp chuẩn và dòng bằng, lớn hơn 10% hoặc thấp hơn cái cũ
            Nếu chỉ là cục nguồn thì điện áp có thế cao hoặc thấp hơn 10%, dòng thấp hơn 10% hoặc cao hơn rất nhiều cũng k sao

Comment

Về tác giả

Collapse

bingbing Tìm hiểu thêm về bingbing

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X