Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi đáp] Cúp cầu dao nhưng thử điện vẫn sáng mờ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi đáp] Cúp cầu dao nhưng thử điện vẫn sáng mờ!

Em xin chào các Tiền Bối ạ!
    Số là em vừa câu thêm một bảng điện nữa gồm một cầu dao (cầu dao loại thường) một cái ổ cắm thôi, thiết bị cắm vào xài tốt, tuy nhiên khi em thử cúp cầu dao, gỡ hết thiết bị trong ổ cắm đó ra và dùng bút thử điện thì ổ cắm đó vẫn sáng đèn mờ (cả đèn trên ổ cắm nó vẫn sáng mờ), em thử điện đầu vào của cầu dao thì vẫn có một dây nóng, một dây lạnh như bình thường, nhưng khi thử điện sau cầu dao thì có hiện tượng như trên, em có gỡ cầu dao ra kiểm tra thì nó không hề có chạm điện nào cả! Vậy các Tiền Bối nào gặp tình trạng này rồi có thể cho em hướng giải quyết và nguyên nhân nằm ở đâu không ạ? Em xin chân thành cẩm ơn các Tiền Bối chúc các Tiền Bối nhiều sức khoẻ!

chụp ảnh cái cầu dao của bạn xem nào

Comment

Cầu dao thì nó ngắt luôn cả 2 dây chứ.

Đúng là phải có hình xem có gì bất thường không.
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
        Cầu dao thì nó ngắt luôn cả 2 dây chứ.

Đúng là phải có hình xem có gì bất thường không.
        Có thể "cầu dao" của bạn ấy chỉ là cái CB tép 1 pha, thay chi cầu chì, nên như bạn kia nói, gắn cái "cầu dao" đó vào dây N sẽ có hiện tượng như vậy. Hoặc nếu đúng là cầu dao thì có thể nó bị ẩm mốc gì đấy.

Comment

Dạ đây ạ, em có gở hết vỏ của nó ra rồi chụp lại hình cho các Tiền Bối xem (cầu dao này là mới mua các Tiền Bối ơi, em đem ra đổi thì người ta không cho vì đã mở hộp rồi, nên ngậm ngùi tìm cách khắc phục ạ), ở trạng thái đang cúp này mà mở điện vào và phần sau của cầu dao là đèn bút thử và đèn đỏ của cầu dao nó sáng mờ, em kiểm tra thì nó không có bị rò chổ nào cả, còn dây điện thì như trong hình các Tiền Bối thấy bên trái là dậy lạnh (bút thử không hề sáng), dây bên phải dây nóng (bút thử sáng đỏ), khi em kéo cầu dao lên trạng thái đóng thì mọi thứ trở về trạng thái bình thường (bên trái sau cầu dao không sáng, bên phải sau cầu dao sáng đỏ)...Các Tiền Bối thông cảm do cúp điện, rồi mới sửa thiếu sáng nên ảnh chụp nó bị mờ tí, em cảm ơn các Tiền Bối nhiều nha!Click image for larger version  Name:	caudao.jpg Views:	0 Size:	219.5 KB ID:	1725708

Comment

Nguyên văn bởi CheftainVũ Xem bài viết
            Dạ đây ạ, em có gở hết vỏ của nó ra rồi chụp lại hình cho các Tiền Bối xem (cầu dao này là mới mua các Tiền Bối ơi, em đem ra đổi thì người ta không cho vì đã mở hộp rồi, nên ngậm ngùi tìm cách khắc phục ạ), ở trạng thái đang cúp này mà mở điện vào và phần sau của cầu dao là đèn bút thử và đèn đỏ của cầu dao nó sáng mờ, em kiểm tra thì nó không có bị rò chổ nào cả, còn dây điện thì như trong hình các Tiền Bối thấy bên trái là dậy lạnh (bút thử không hề sáng), dây bên phải dây nóng (bút thử sáng đỏ), khi em kéo cầu dao lên trạng thái đóng thì mọi thứ trở về trạng thái bình thường (bên trái sau cầu dao không sáng, bên phải sau cầu dao sáng đỏ)...Các Tiền Bối thông cảm do cúp điện, rồi mới sửa thiếu sáng nên ảnh chụp nó bị mờ tí, em cảm ơn các Tiền Bối nhiều nha!Click image for larger version Name:	caudao.jpg Views:	0 Size:	219.5 KB ID:	1725708
            Tháo hẳn cầu dao ra khỏi tường rồi thử lại b nhé

Comment

Thử tháo dây nối tới ổ điện để loại trừ nguyên nhân đường dây đó bị nhiễm điện.
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Tháo hẳn cầu dao ra khỏi tường rồi thử lại b nhé
                Em cũng làm rồi và vẫn vậy Tiền Bối ơi!
                Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                Thử tháo dây nối tới ổ điện để loại trừ nguyên nhân đường dây đó bị nhiễm điện.
                Em cũng thử luôn cái này của Tiền Bối và nó vẫn sáng bút thử, đèn cầu dao vẫn sáng mờ!
                ------------------------------------------------------------
                -Em vừa được một ông anh cho cái cầu dao khác, em gắn vào và mọi thứ trở lại bình thường rồi các Tiền Bối ơi! Vậy là cái cầu dao của em có vấn đề rồi.....Nhưng em cũng chẳng biết nó bị gì nữa! Em thử dùng đồng hồ vạn năng đo thử giữa 4 cực trên của cầu dao thử xem nó có thông không, kết quả là nó cũng không thông với nhau, vậy mà lại có điện, em không thể giải thích được luôn!
                -Cuối cùng em vẫn cảm ơn các Tiền Bối đã nhiệt tình giúp em trong những ngày qua, à cái cầu dao của em bị lỗi hiệu là "Công Nghiệp" nên các Tiền Bối nào sau này mua hàng tránh bị sản phẩm lỗi như em ạ! Chúc các Tiền Bối một năm mới An Khang-Thịnh Vượng nhé, hy vọng mùa dịch sớm kết thúc để cuộc sống về bình thường! Chúc sức khoẻ các Tiền Bối nhé!

Comment

Nguyên văn bởi CheftainVũ Xem bài viết

Em cũng làm rồi và vẫn vậy Tiền Bối ơi!

Em cũng thử luôn cái này của Tiền Bối và nó vẫn sáng bút thử, đèn cầu dao vẫn sáng mờ!
                  ------------------------------------------------------------
                  Mình nghi ngờ lớp sứ/men "bị nhiễm phần tử kim loại"!
                  Giờ bạn thử cách cuối cùng này xem hết sự cố không nhé:
                  Lấy giấy nhám chà một đường ở giữa thân sứ xem sao
                  Attached Files

Comment

Phải, có thể chuột đái vô làm rò điện. Lau chùi sạch sẽ rồi sấy khô có thể hết.
                    sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

CheftainVũ Tìm hiểu thêm về CheftainVũ

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X