Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có nên tái sử dụng linh kiện cũ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có nên tái sử dụng linh kiện cũ?

Chào mọi người, chia sẽ cá nhân chút là mình ko chuyên điện tử nhưng có 1 thói quen là đồ điện tử nếu ko dùng nữa nhưng vẫn tốt thì sẽ giữ mạch lại với hy vọng tái sử dụng. VD vài món hiện nay như mạch bắt sóng trong xe điều khiển, mạch modem, mạch nguồn máy tính (chế thành nguồn đa năng từ 8V-12V) ... Có 1 thắc mắc là nhìn chung mạch đều có lkiện phổ biến như điện trở, diode, IC, mosfet, tụ điện ... Tuy nhiên là tới lúc có món hư thì m cũng đi mua linh kiện mới để thay vào cho nhanh.

Câu hỏi: ko biết là những linh kiện từ đồ cũ nếu mình gỡ ra thì có tỉ lệ tái sử dụng được nhiều (bền) ko ạ và những món nào nên giữ như hiện tại m chọn pin, tụ hóa, biến áp hoặc phần mạch cấp nguồn chứ như IC thì mình nghĩ khả năng tận dụng khá thấp ... Mục đích chính cũng là muốn giảm rác thải thôi chứ tiền mua lkiện bé bé thế này thì cũng ko bao nhiêu.

Dạ cháu thấy mấy chú sửa chữa bao giờ cũng có nhìu mạch cũ để lấy linh kiện lắm ạ nhìn như là bãi rác ấy. Chú cứ để nguyên linh kiện trên mạch khi nào cần thì nhổ thôi ạ...

Comment

Có một số linh kiện điện tử do không còn sản xuất nữa nên dùng lại linh kiện cũ (linh kiện còn sống). Vẫn OK.

Comment

Bền hơn hàng Tàu mua ở Nhật Tảo hoặc Chợ Trời

Comment

Cảm ơn mn đã góp ý. Vậy thì chắc chứ gom lại 1 mớ rồi tìm cách để lên góc tủ khi nào lỡ đâu hỏng món gì thì lục lại xem sao vậy

Comment

theo mình thấy có nhiều loại dùng còn bền hơn mới nhất là các hãng sản xuất bên nhật

Comment

Về tác giả

Collapse

quang4789 Tìm hiểu thêm về quang4789

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X