Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về điều khiển động cơ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về điều khiển động cơ!

Cho mình hỏi mới tìm hiểu về động cơ DC thì nên tìm mua loại nào về vooc!
    Vd như băm xung, quay tiến, quay lùi, tiến 1 thời gian nào đó rồi lùi lại,............

Nên tháo cái động cơ DC 3V ở đồ chơi tàu. Đơn giản, dễ điều khiển, an toàn, nếu sai học phí phải trả thấp. Vẫn đầy đủ tính năng của động cơ DC điển hình.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Nên tháo cái động cơ DC 3V ở đồ chơi tàu. Đơn giản, dễ điều khiển, an toàn, nếu sai học phí phải trả thấp. Vẫn đầy đủ tính năng của động cơ DC điển hình.
      Mình thấy nhiều loại quá: servo, dc motor, stepper motor,...
      Đọc ở đây thì khuyên dùng servo Controlling motors with an MSP430 (or Arduino) | Maker Dreams
      Nhưng lên mạng kiếm servo motor thì mắc quá.
      Còn 1 thắc mắc nữa là động cơ giảm tốc thuộc loại nào trong các loại này!

Comment

b mới học thì nên học điều khiển động cơ DC,nói như MOD thì kiếm cái motor bé điều khiển trước đã,ban đầu thì điều khiển chạy dừng,sau thì tăng tốc độ,giảm tốc độ.Còn cái động cơ giảm tốc bạn hỏi thì thông thường có ở các động cơ DC,người ta gắn thêm cái hộp giảm tốc (gồm nhiều bánh răng) thì gọi là động cơ giảm tốc.

Comment

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
          b mới học thì nên học điều khiển động cơ DC,nói như MOD thì kiếm cái motor bé điều khiển trước đã,ban đầu thì điều khiển chạy dừng,sau thì tăng tốc độ,giảm tốc độ.Còn cái động cơ giảm tốc bạn hỏi thì thông thường có ở các động cơ DC,người ta gắn thêm cái hộp giảm tốc (gồm nhiều bánh răng) thì gọi là động cơ giảm tốc.
          Thông thường thì công suất của động cơ loại nào là ? vậy, tại mình ko biết nguồn vs dòng VDK(3.3V, 75mA) có đủ để chạy ko nữa!

Comment

Nguyên văn bởi i0988305410 Xem bài viết
            Thông thường thì công suất của động cơ loại nào là ? vậy, tại mình ko biết nguồn vs dòng VDK(3.3V, 75mA) có đủ để chạy ko nữa!
            Trời đất ơi, dùng VDK kích trực tiếp động cơ DC cho dù nó là con động cơ bé xíu chạy điện 3V đi nữa thì nó cũng đốt Port vdk phát một. Bạn nên hiểu thế này vdk dùng cái điện 3.3v với dòng bé xíu của nó để điều khiển đóng mở 1 con linh kiện trung gian (thường là trans hoặc mosfet), cái linh kiện trung gian này có khả năng dẫn hoặc ngắt áp + dòng rất lớn cấp cho motor chạy. Cái dấu ? của bạn nghĩa là sao thế, nếu muốn công suất thấp + an toàn cho vdk thì cứ làm như bác bqviet, còn muốn công suất cao thì ra bãi hoặc chợ có con cả 2-3 ngựa.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Có lẽ mạch điều khiển động cơ dc này giúp được bạn chăng. hihi http://www.dientuvietnam.net/forums/...o-hihi-169745/
              No __ Comment

Comment

Mình mới biết VDK thôi nên có nhiều câu hỏi ngộ ngộ! Vd như mạch này nè:

Nếu có xung ở mức 1 thì trans dẫn, mức 0 thì ngưng, nếu logic 1 thì dòng từ 12VDC->GND nên động cơ quay, mức thì ko có dòng qua nên động cơ ngưng, vậy làm sao mà điều khiển tốc độ động cơ bằng cách băm xung được(băm xung chẳng qua là điện áp thay đổi thôi, đúng ko các bạn?)

Comment

băm xung là PWM,bạn tìm tài liệu cơ bản về 8051,có nói kĩ về cái này,hoặc dùng 1 số hàm có sẵn,chỉ cần nạp mức % vào là chạy hehe

Comment

Về tác giả

Collapse

i0988305410 Tìm hiểu thêm về i0988305410

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X