Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm máy đo Cuộn cảm

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy e tự DIY đây các bác ạ. đo cũng 9 xác lắm
    Attached Files

Comment

• Mạch của bạn có đo được cuộn cảm ở dải nH ko thế.

Thấy khi đo cuộn cảm có thể đo được điện trở cuôn dây là 0.4R, vậy thì có thể đo được điện trở shunt ở tầm 10mR ko.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
        Mạch của bạn có đo được cuộn cảm ở dải nH ko thế.

Thấy khi đo cuộn cảm có thể đo được điện trở cuôn dây là 0.4R, vậy thì có thể đo được điện trở shunt ở tầm 10mR ko.
        Tặng bác thanhfdc cái mạch đó đây. Mình cũng có cái dạng này. Đo khá chính xác nhiều loại lk. nhưng chưa thử đo r 10mR có dc ko biết. Nhớ đổi đuôi thành rar mới mở được nhé.
        Attached Files

Comment

• Bác co mạch đẹp như vầy mà không nói em để em copy 1 cái.em đang xem bằng điện thoại lên không nhìn mạch được bác dùng pic hay ic gì vậy bác chỉ dẫn em làm 1 bộ nhé.đi theo bác làm đệ tử luôn.

Comment

• Định làm con LMC3 gì đó mà mạch in tác giả làm xấu quá, với lại ko có mạch nạp code. Con đó có thể đo được khá nhiều thông số LK RLC như điện trở thuần cuộn dây, ESR, và thang đo đâu như có thể đo ở khoảng nH

Cái chính là mình tìm 1 mạch có thể dùng để khảo sát điện cảm rò của BAX, chứ còn vài cái lặt vặt khác ko đáng quan tâm lắm vì nếu muốn thì mình có thể tự đo được.

Có thiết bị mà ko biết đo thì cũng ko ăn thua, như con MOS sống mà ko biết đo thì nó ra thành con diode lại tưởng MOS hỏng.

Con Sơn share là chạy với LCD 16X2 hả. Lúc nào có ĐK thử test xem thế nào. Thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              Định làm con LMC3 gì đó mà mạch in tác giả làm xấu quá, với lại ko có mạch nạp code. Con đó có thể đo được khá nhiều thông số LK RLC như điện trở thuần cuộn dây, ESR, và thang đo đâu như có thể đo ở khoảng nH

Cái chính là mình tìm 1 mạch có thể dùng để khảo sát điện cảm rò của BAX, chứ còn vài cái lặt vặt khác ko đáng quan tâm lắm vì nếu muốn thì mình có thể tự đo được.

Có thiết bị mà ko biết đo thì cũng ko ăn thua, như con MOS sống mà ko biết đo thì nó ra thành con diode lại tưởng MOS hỏng.

Con Sơn share là chạy với LCD 16X2 hả. Lúc nào có ĐK thử test xem thế nào. Thanks.
              Dù có đo được điện cảm dò thì cũng có khả năng cần dựa thêm vào kinh nghiệm suy đoán nữa chứ mấy cái mạch đo kiểu này chẳng ăn thua.
              Chẳng hạn nếu nó đo được điện cảm ở giá trị nH nhưng ở tần số thấp thì cũng không chính xác là có thể chạy tốt, sự khác biệt lớn nhất giữa máy đo cuộn cảm chuyên nghiệp với đồ nghiệp dư tự chế ở chỗ " tần số " và khả năng đo hệ số phẩm chất .
              Cũng là một giá trị 10nH nhưng một cái đo và cho hệ số phẩm chất ở 10Mhz, 100Mhz, 1000Mhz .... sẽ khác hoàn toàn ở 1Khz. Khi đó sẽ không phản ánh được đúng chất lượng của mục đích cần phải đo.

Giá máy LC thương mại hiện trên thị trường cũng không quá đắt... ( trừ những loại cao cấp, chuyên dụng ở tần số cao ) nếu làm việc chuyên nghiệp thì bác nên đầu tư ( Khi đó có thể đo và đánh giá được phẩm chất không chỉ dây, lõi ferit ) ... điều này chắc hẳn rất quan trọng khi chạy ở tần số xung cao.
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

• con LCR AVR TESTER kia nó đo điện cảm nhỏ ko được ví dụ như sơ cấp đồng lá của biến áp xung, nhưng phiên bản pic nó đo được đây hihi có thí nghiệm hết dùng pic16f628a
                Attached Files

Comment

• tình hình là e mới vẽ lại con LCR để đi đặt mạch, con cũ vẽ mạch xấu quá giờ nên vẽ lại cho no gọn
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi manhtuan2006 Xem bài viết
                    con LCR AVR TESTER kia nó đo điện cảm nhỏ ko được ví dụ như sơ cấp đồng lá của biến áp xung, nhưng phiên bản pic nó đo được đây hihi có thí nghiệm hết dùng pic16f628a
                    Thế thì bác share lên cho ae đi còn đợi gì nữa !

Comment

• đây cách anh máy đo LC file có cả mạch in mạch in sài tốt ko xấu đâu ráp đúng là chạy, sài pic 16f628a màng hình 16x2, đo điện cảm nhỏ được, à mà có relay 5 vôn nửa nhé chuyển auto giữa LC có cả mạch nguyên lí file hex ai muốn vẽ lại cũng được, em thì con này em thì con này e dùng ít, con LCR kia e dùng nhìu đa năng hơn
                      Attached Files

Comment

• hình ảnh nó và hình ảnh em làm theo chạy tốt ngặt cái đo trị số H lớn quá ko đo được, còn con LCR thì nhỏ ko đo được lớn đo được
                        Attached Files

Comment

• Các bác cho em hỏi chút. Vừa rồi em có ra nhật tảo mua cuộn cảm 82uH nhưng người ta không có bán. Chỉ có loại 100uH với 88uH. Vậy có thể dùng cuộn 100uH tháo ra đếm số vòng rồi quấn lại theo tỉ lệ cho đủ 82uH vậy có được không các bác. Bác nào mua được cuộn cảm 82uH ở nhật tảo thì chỉ chổ bán giúp em với. Em có hỏi khắp nhật tảo, hỏi luôn tiệm thành nghị với 158B nằm trên đường lý thường kiệt bác ở trên chỉ mà họ cũng không có bán.

Comment

• Chào ạ, mấy cái cuộn cảm đó thì em ít thấy bán, chắc tại em ít đi mua nên ít thấy.

Dùng cuộn 100uH hình như cũng được bác ạ.

Comment

• bản link kia bằng tiếng anh ^^
                              Có cách nào dịch được không bạn

Comment

• Nguyên văn bởi votamjp Xem bài viết
                                bản link kia bằng tiếng anh ^^
                                Có cách nào dịch được không bạn
                                link nào bằng tiếng anh vậy anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

phanta Tìm hiểu thêm về phanta