Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp các bác tư vấn cho sơ đồ ghép đèn Led siêu sáng, gà quá tính không nổi!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp các bác tư vấn cho sơ đồ ghép đèn Led siêu sáng, gà quá tính không nổi!

Mình tính làm cái đèn LED cho cái bể cá. Làm theo mẫu đèn của nước ngoài, nhưng chỉ biết được loại bóng họ sử dụng thôi, không có sơ đồ mạch đấu đá ra sao, dùng nguồn bao nhiêu. Mày mò mấy hôm mà không được. Cũng đọc mấy bài của các bác trên này mà cũng tính không ra. Bác nào cao thủ vẽ giúp cái sơ đồ với tính hộ cho mình là dùng điện trở thế nào, nguồn bao V, bao A là đủ ( tốt nhất là loại nguồn 12V cho dễ kiếm). Mình dùng những loại led thế này:
    - 01 led xanh, 3V - 4V, 1A, 5W.
    - 02 led đỏ, 2,2V - 2,6V, 350mA, 1W
    - 06 led sáng trắng, 3V- 3,7V, 750mA, 3W
    - 06 led sáng vàng, 3v- 3,7V , 350mA, 1W
    Tổng cộng 15 bóng.

Nguyên văn bởi sirnvad Xem bài viết
    Mình tính làm cái đèn LED cho cái bể cá. Làm theo mẫu đèn của nước ngoài, nhưng chỉ biết được loại bóng họ sử dụng thôi, không có sơ đồ mạch đấu đá ra sao, dùng nguồn bao nhiêu. Mày mò mấy hôm mà không được. Cũng đọc mấy bài của các bác trên này mà cũng tính không ra. Bác nào cao thủ vẽ giúp cái sơ đồ với tính hộ cho mình là dùng điện trở thế nào, nguồn bao V, bao A là đủ ( tốt nhất là loại nguồn 12V cho dễ kiếm). Mình dùng những loại led thế này:
    - 01 led xanh, 3V - 4V, 1A, 5W.
    - 02 led đỏ, 2,2V - 2,6V, 350mA, 1W
    - 06 led sáng trắng, 3V- 3,7V, 750mA, 3W
    - 06 led sáng vàng, 3v- 3,7V , 350mA, 1W
    Tổng cộng 15 bóng.
    Những loại LED bạn có là LED công suất cao, khi sáng tỏa ra nhiều nhiệt. Do đó, cần phải gắn chúng trên tấm tản nhiệt cho tốt.
    Cách mắc thì tùy ý bạn thôi, đâu có ai biết bạn thích kiểu gì mà vẽ sơ đồ được.
    Những loại LED công suất cao thì tốt nhất là dùng mạch driver điện tử cho nó bền. Nếu dùng điện trở thì cũng được, nhưng phải dùng điện trở công suất. Khi hoạt động thì điện trở công suất sẽ nóng lên.
    Nếu bạn dùng nguồn 12V mà mắc vào điện trở và LED thì điện trở sẽ rất nóng. Với dòng điện lên đến 1 A thì phải dùng điện trở công suất to mới đủ.
    Hiện nay có những mạch driver nhỏ gọn cho LED công suất. Điện vào là 12V-24V, dòng điện ra không đổi là 35omA, 700mA, 900mA, 1A,.....tùy loại. Có loại driver dùng điện nhà 220V.
    Sử dụng rất đơn giản. Chỉ cần nối hai dây nguồn vào nguồn điện, còn lại hai dây âm, dương nối vào 2 cực âm, dương của đèn là được.

Comment

Mạch driver này mình có thể mua được ở đâu ở HN bác nhỉ?

Comment

Bạn là dân không chuyên, muốn làm như họ nhưng ko lên làm theo họ.mà làm theo cách của bạn(nhưng cái bạn có thể tìm được)

01 led xanh, 3V - 4V, 1A, 5W(5W ko thấy bán, nhưng 1 W thì dễ tìm hơn giá tầm 15k/led)
        - 02 led đỏ, 2,2V - 2,6V, 350mA, 1W(2x15.000= 30k)(Driver 30k chạy cho 2-3 led đỏ, mắc song song)
        - 06 led sáng trắng, 3V- 3,7V, 750mA, 3W(3w tầm 25k/bóng, 1w tầm 10k/bóng)
        - 06 led sáng vàng, 3v- 3,7V , 350mA, 1W(1 W trắng âm 6 X 10.000 = 60k) - 13 LED còn lại có thể dùng chung 1 adapter 15-18 led 1W lắp song song= 115k
        Không biết bạt muốn lắp như thế nào, thẳng hàng, hay cụm tròn, có loại đề mạch cho led 3,5,12. Nếu ở HP mình có thể giúp bạn tìm đủ và hưong dan bạn cách mắc.

Comment

Driver thì có bán nhiều nơi, nhưng mà phải chọn loại phù hợp với công suất của LED và điện thế sử dụng. Một số nơi ở VN bán giá cắt cổ nên bạn cũng cần lưu ý.
          Bạn nên tham khảo giá trước khi mua. Mìnhg thường đặt mua từ nước ngoài nên giá tốt hơn.

Comment

Driver thì có bán nhiều nơi, nhưng mà phải chọn loại phù hợp với công suất của LED và điện thế sử dụng. Một số nơi ở VN bán giá cắt cổ nên bạn cũng cần lưu ý.
            Bạn nên tham khảo giá trước khi mua. Mình thường đặt mua từ nước ngoài nên giá tốt hơn.
            Trước mình cũng hay mua driver; nhưng sau này mình có biết một kĩ thuật rất đơn giản nhưng rất hiệu quả nên không cần driver cho những loại có dòng điện dưới 1A.
            Ví dụ như những loại như thế này, bạn có thể tham khảo để tìm nơi gần nhà bạn có hay không để mua cho tiện. Nếu được thì mình có thể giúp.
            Attached Files
            Last edited by sanyo; 21-06-2013, 16:14.

Comment

hình thù thì giống ntn https://illuminationsupply.com/leds-...s-c-52_32.html
              bạn tham khảo link này xem Tự chế đèn led Lexuon 10W x 2 cho hồ rêu 70cmx40cmx40cm

Comment

Mình cũng xem qua mấy cái driver ở VN, thật sự là khá đắt. Quan trọng là đèn mình định làm gồm nhiều loại, nếu tách riêng từng loại thì lại nhiều nguồn quá, đèn nhìn sẽ hơi mất thẩm mỹ. Bác Sanyo có thể giúp mình được thì tốt quá.

Comment

Mình kiếm được mấy trang web có liên quan đến cái vụ đèn Led này. Bác sanyo xem hộ mình xem có làm theo cái web này được không?
                  LED series parallel array wizard <- Trang web tính điện trở vẽ sơ đồ mạch đèn led luôn.
                  Resistor calculator for leds from MetkuMods - Because you love your hardware! <- Trang web tính điện trở vẽ sơ đồ mạch đèn led luôn, nhưng cụ thể hơn trang web trên.
                  Cheapest High power LED driver circuit diagram <- Trang web này thì có sơ đồ mạch. Cơ mà chỉ dùng cho đèn 1w hoặc 3w.

Comment

Mình kiếm được mấy trang web có liên quan đến cái vụ đèn Led này. Bác sanyo xem hộ mình xem có làm theo cái web này được không?
                    LED series parallel array wizard <- Trang web tính điện trở vẽ sơ đồ mạch đèn led luôn.
                    Resistor calculator for leds from MetkuMods - Because you love your hardware! <- Trang web tính điện trở vẽ sơ đồ mạch đèn led luôn, nhưng cụ thể hơn trang web trên.
                    Cheapest High power LED driver circuit diagram <- Trang web này thì có sơ đồ mạch. Cơ mà chỉ dùng cho đèn 1w hoặc 3w.
                    Hai web đầu hình như chỉ tính cho LED thường thôi. Người ta có ghi chú dòng điện qua LED là 20mA.
                    Cái web thứ 3 là tính cho LED 1-3W, dùng con IC ổn áp 7805 và điện trở. Bạn có thể làm theo cái web thứ 3; nếu như bạn xài LED 1W hoặc 3W. Chú ý một điều mà web này chưa nhắc đến là phần tản nhiệt cho con IC 7805. Khi có dòng điện 700mA của LED 3W đi qua thì nó sẽ khá nóng. Bạn cần tấm tản nhiệt to to một chút cho an toàn.
                    IC 7805 có giá rẻ, khoảng 3000-4000đ, có ở hầu hết các tiệm bán linh kiện điện tử.

Comment

Mình cũng xem qua mấy cái driver ở VN, thật sự là khá đắt. Quan trọng là đèn mình định làm gồm nhiều loại, nếu tách riêng từng loại thì lại nhiều nguồn quá, đèn nhìn sẽ hơi mất thẩm mỹ. Bác Sanyo có thể giúp mình được thì tốt quá.
                      Thực ra thì đối với yêu cầu của bạn thì nguồn 12V là dư xài cho tất cả. Quan trọng là bạn biết cách sắp đặt LED sao cho phù hợp; dây nhợ cho gọn gàng là được.

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
                        Những loại LED bạn có là LED công suất cao, khi sáng tỏa ra nhiều nhiệt. Do đó, cần phải gắn chúng trên tấm tản nhiệt cho tốt.
                        Cách mắc thì tùy ý bạn thôi, đâu có ai biết bạn thích kiểu gì mà vẽ sơ đồ được.
                        Những loại LED công suất cao thì tốt nhất là dùng mạch driver điện tử cho nó bền. Nếu dùng điện trở thì cũng được, nhưng phải dùng điện trở công suất. Khi hoạt động thì điện trở công suất sẽ nóng lên.
                        Nếu bạn dùng nguồn 12V mà mắc vào điện trở và LED thì điện trở sẽ rất nóng. Với dòng điện lên đến 1 A thì phải dùng điện trở công suất to mới đủ.
                        Hiện nay có những mạch driver nhỏ gọn cho LED công suất. Điện vào là 12V-24V, dòng điện ra không đổi là 35omA, 700mA, 900mA, 1A,.....tùy loại. Có loại driver dùng điện nhà 220V.
                        Sử dụng rất đơn giản. Chỉ cần nối hai dây nguồn vào nguồn điện, còn lại hai dây âm, dương nối vào 2 cực âm, dương của đèn là được.
                        Mình muốn mua mạch driver cho đèn led bạn cho mình địa chỉ bán được không?

Comment

Nguyên văn bởi giangct Xem bài viết
                          Mình muốn mua mạch driver cho đèn led bạn cho mình địa chỉ bán được không?
                          Bạn muốn mua loại nào? Có nhiều chỗ bán, nhưng phải biết chọn chỗ có giá rẻ. Bạn cho biết loại bạn cần là gì thì mình có thể tư vấn giá c3 một chút.

Comment

cho em hỏi giả sử như điện áp của con led 3w là 3v và dòng là 700ma, em dùng nguồn ắc quy 12v 7A, nếu mắc nối tiếp 4 con led lại với nhau, thì U sẽ ra 12v, vậy khi ấy có cần dùng điện trở để hạn dòng nửa không khi áp đã đủ

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
                              Bạn muốn mua loại nào? Có nhiều chỗ bán, nhưng phải biết chọn chỗ có giá rẻ. Bạn cho biết loại bạn cần là gì thì mình có thể tư vấn giá c3 một chút.
                              mình mua 1 driver 12v cho đèn 3w và 1 driver 220v cho đèn 3w, ban tu vấn giúp mình nhé. cho mình giá cả luôn càng tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

sirnvad Tìm hiểu thêm về sirnvad

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X