Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chọn dây dẫn từ âmly tới loa dây lõi to hay lõi nhỏ các bác?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chọn dây dẫn từ âmly tới loa dây lõi to hay lõi nhỏ các bác?

To nhỏ có ảnh hưởng đến chất âm ko các bác, mình chọn dây cỡ nào thế, dây loa thì chọn to vừa hay cứ to nhất là tốt

Vật liệu làm lõi , đường kính , chiều dài đều có ảnh hưởng đến loa và amp nhưng chỉ trường hợp dây loa nhỏ tổng cao ảnh hưởng thấy rõ nhất còn các trường hợp khác thì phải có đôi tai sành nghe mới thấy được . Thế nên chỉ cần chọn dây đủ lớn lõi đồng tốt là đủ < thang đo R-1 đo lút thang > loa trong nhà dây 16 là dùng quá tốt rồi .

Comment

Dây loa thì cũng giống như dây điện bình thường. Trở càng nhỏ càng tốt. Tức là dây càng to càng nhiều lõi càng tốt.

Còn to đến mức nào thì còn phù hợp thẩm mỹ và kinh tế. Dây nhỏ quá ko tải được công suất lớn,
      còn loa vi tính nhỏ thì dây kiểu gì cũng được.

Có nhiều bác có tiền mua bộ dây tiền triệu thì cũng chỉ thế mà thôi. Cái chính là nhiều bác cứ nghĩ đồ đắt tiền là hay nên chưa nghe đã thấy hay rồi còn đâu.
      Đo trở mới biết được dây tốt hay ko.

Comment

đo trở của dây thế nào bác, e có đồng hồ số thì có đo được ko, e ko biết nhiều

Comment

Nguyên văn bởi chuasonlam Xem bài viết
          To nhỏ có ảnh hưởng đến chất âm ko các bác, mình chọn dây cỡ nào thế, dây loa thì chọn to vừa hay cứ to nhất là tốt
          to hay nhỏ điều ảnh hưởng đến chất lượng của loa hết bạn à , tùyd trường hợp mà MÌNH CHỌN . ví dụ như nếu mình mắc song song 2 loa(8Ω) trên 1 cổng thì tổng trở còn 4Ω hoặc 2 loa 4Ω trên 1 cổng thì tổng trở sẽ giảm xuống hẳn thì lúc này nếu chọn dây tốt sẽ dễ gấy hại cho loa như die sò chẳng hạn , còn lúc này mình chọn dây xấu lợi dụng tổng trở của dây để tăng tổng trở toàn mạch lên thì sẽ đỡ hại cho ampli . nhưng nếu đúng theo tiêu chuẩn mắc 1 loa/1 cổng ampli thì bạn nên chọn dây tốt . nói chung là làm sao tổng chở của đầu nối vào ampli không được nhỏ quá sẽ hại cho ampli .

Comment

Click image for larger version

Name:	SAM_4213.JPG
Views:	7
Size:	395.6 KB
ID:	1392795, Click image for larger version

Name:	SAM_4209.JPG
Views:	4
Size:	544.0 KB
ID:	1392794.
            Mạch phân tần trong loa thùng của mình bị lỗi. cái loa Mid của mình toàn âm ở dải tần cao chẳng khác gì loa tress cả. Nguyên nhân là mình lắp thêm một loa 20W nữa song song với loa Mid nên bị hỏng. mình đã tháo nó ra rồi nhưng vẫn vậy. nhờ các Bác chỉ giúp xem nó bị sao. Thanks
            Last edited by hieuruby; 01-03-2014, 11:34.

Comment

Loa có tần số khá cao. Không biết đã có ai tính đến hiệu ứng bề mặt chưa nhỉ?
              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

chuasonlam Tìm hiểu thêm về chuasonlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X