Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tạo dao động bằng cơ học????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phamvanhoang Xem bài viết
    vâng em chỉ cần tần số đủ cho biến áp lõi sắt từ thôi. xung vuông hay hì không quan trọng. em định chuyển từ 24vdc sang 110ac để chạy máy khoan động cơ vạn năng thời xưa vì máy vạn năng không chú trọng sóng và tần số. chuyển sang ac để điều khiển bằng triak cho dễ. với lại có thể làm ở vùng không có điện. em chỉ làm ở mức lắp điện, quấn biến áp, động cơ... không đi sâu vào phần mạch miếc này nên mong các bác giúp đỡ. định làm mạch dao động nghẹt dùng cặp này nhưng hiệu suất không cao có lẽ mạch cầu H là ổn thỏa.à em còn thắc mắc nho nhỏ nữa là mạch này chỉ có tran nhỏ kích cho sò thôi??? có dùng ic hay gì đó tạo dao động để kích tran không??? em cảm ơn
    Động cơ vạn năng dù kích từ nối tiếp, nhưng nói tần số và dạng sóng không quan trọng là sai rồi.
    Trước tiên khi thiết kế động cơ vạn năng, nhà sản xuất tính động cơ này dùng điện thế bao nhiêu volt, RPM,tần số bao nhiêu Hezt, dạng sóng vuông hay sin, công suất bao nhiêu watt? từ đó mới tính ra được số vòng cho startor, số lam đồng, số vòng cho 1 lam đồng.
    Nếu em dùng động cơ vạn năng 110volt không chú trọng dạng sóng và tần số sẽ có 2 vấn đề xảy ra:
    1- Tần số thấp, tổng trở động cơ nhỏ ----> động cơ nóng, sử dụng lâu sẽ bị cháy.
    2- Tần số cao, tổng trở động cơ lớn ------>dòng nhỏ, công suất không đạt.

Em làm thí nghiệm như sau:
    Lấy relay 220 VAC, tháo bỏ vòng nối tắt lỏi sắt, sau đó cấp điện sẽ thấy relay kêu rè rè, một thời gian sau sẽ bị cháy do mất từ thông vòng ----> tổng trở relay nhỏ------> dòng lớn, cháy relay.
    Động cơ vạn năng cũng tương tự như thế.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Động cơ vạn năng dù kích từ nối tiếp, nhưng nói tần số và dạng sóng không quan trọng là sai rồi.
      Trước tiên khi thiết kế động cơ vạn năng, nhà sản xuất tính động cơ này dùng điện thế bao nhiêu volt, RPM,tần số bao nhiêu Hezt, dạng sóng vuông hay sin, công suất bao nhiêu watt? từ đó mới tính ra được số vòng cho startor, số lam đồng, số vòng cho 1 lam đồng.
      Nếu em dùng động cơ vạn năng 110volt không chú trọng dạng sóng và tần số sẽ có 2 vấn đề xảy ra:
      1- Tần số thấp, tổng trở động cơ nhỏ ----> động cơ nóng, sử dụng lâu sẽ bị cháy.
      2- Tần số cao, tổng trở động cơ lớn ------>dòng nhỏ, công suất không đạt.

Em làm thí nghiệm như sau:
      Lấy relay 220 VAC, tháo bỏ vòng nối tắt lỏi sắt, sau đó cấp điện sẽ thấy relay kêu rè rè, một thời gian sau sẽ bị cháy do mất từ thông vòng ----> tổng trở relay nhỏ------> dòng lớn, cháy relay.
      Động cơ vạn năng cũng tương tự như thế.
      em cảm ơn bác nhưng em có thắc mắc là máy vạn năng chạy được cả dòng 1 chiều và xoay chiều mà. dòng 1 chiều tần số=0 và dòng xoay chiều dùng cho nó là 50hz với máy của em vậy là tần số đã khác nhau rồi. nếu tần số thấp thì dòng tăng và đó là lý do vì sao dùng nguồn xoay chiều là 220v mà khi dùng một chiều chỉ cần 100v là đạt công suất. còn chuyện sóng thì mày cắt cầm tay dùng sóng sin nhưng em cấp nguồn interver sóng vuông cùng tần số thì nó vần hoạt động bình thường không giật cục mà
      nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Comment

em cảm ơn bác nhưng em có thắc mắc là máy vạn năng chạy được cả dòng 1 chiều và xoay chiều mà. dòng 1 chiều tần số=0 và dòng xoay chiều dùng cho nó là 50hz với máy của em vậy là tần số đã khác nhau rồi. nếu tần số thấp thì dòng tăng và đó là lý do vì sao dùng nguồn xoay chiều là 220v mà khi dùng một chiều chỉ cần 100v là đạt công suất. còn chuyện sóng thì mày cắt cầm tay dùng sóng sin nhưng em cấp nguồn interver sóng vuông cùng tần số thì nó vần hoạt động bình thường không giật cục mà
        Các động cơ có rotor dây quấn, sử dụng kích từ nối tiếp đều dùng được điện thế AC_DC, do đó mới có tên là động cơ vạn năng. Nhưng không phải cứ 220 volt Ac là dùng được 110volt Dc,phải căn cứ vào dòng của động cơ làm chuẩn.

Dạng sóng sin hay vuông, tổng quát làm thay đổi mạch từ thông, thay đổi tổng trở---> thay đổi dòng-----> thay đổi công suất. Nói đến vấn đề lý thuyết mạch từ này đau đầu lắm.

Comment

Dùng mạch kích DC-DC có điều chỉnh áp ra đi bác, hiệu suất cao, thích nhanh hay chậm tùy chỉnh vừa tầm làm việc là được.
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
            Dùng mạch kích DC-DC có điều chỉnh áp ra đi bác, hiệu suất cao, thích nhanh hay chậm tùy chỉnh vừa tầm làm việc là được.
            vâng em hỏi về tạo dao động để làm mạch kích đó mà. định dao động cơ học nhưng nó nhiều bất tắc vì vậy em tính dùng ic ka3842 để tạo dao động 50hz rồi dùng nó để kích cho sò dùng nguồn này cấp cho biến áp để có áp 110v à chạy được cái máy khoanmạch này bác thấy có ổn thỏa không. Click image for larger version

Name:	ka3842.gif
Views:	2
Size:	7.6 KB
ID:	1394483dao động ra kích cho sò d718 hoặc b668 được không. để có công suất cao có thể lắp nhiều sò???

Comment

Các động cơ có rotor dây quấn, sử dụng kích từ nối tiếp đều dùng được điện thế AC_DC, do đó mới có tên là động cơ vạn năng. Nhưng không phải cứ 220 volt Ac là dùng được 110volt Dc,phải căn cứ vào dòng của động cơ làm chuẩn.

Dạng sóng sin hay vuông, tổng quát làm thay đổi mạch từ thông, thay đổi tổng trở---> thay đổi dòng-----> thay đổi công suất. Nói đến vấn đề lý thuyết mạch từ này đau đầu lắm.
              ý em là ví dụ dùng nguồn 1 chiều thì tần số hạ xuống nên dòng tăng. vì dòng tăng nên áp phải hạ xuống là 100v vì em thử nghiệm với cáy cắt cầm tay khi cấp khoảng 100vdc thì nó hoạt động bình thường như dùng 220vac. còn khoan của em có thông số là 110vac sẵn rồi nên em muốn chuyển từ 24v(accu) sang 110v ac để cho khoan này hoạt động chứ không quấn lại khoan vì quấn lại dây to không lên lam được. với lại chuyển sang ac rồi dùng biến áp nâng lên 110v để tiện điều khiển động cơ. nếu sóng vuông không dùng được triak thì em sẽ quấn biến áp ra làm nhiều nấc điện áp để điều khiển khoan. em làm dao động nghẹt (giống cái kích cá) thì thấy nó hiệu suất không cao. tính tạo dao động bằng cơ học nhưng dụ án này cũng không thực hiện được vì nó có nhiều nhược điểm như các pót trên đã nói. giờ phương án của em là dùng ic tạo dao động để kích cho cặp sò d718 và b668 vì 2 con này có công suất cao . em định làm như mạch pót cho bác hoangtam741 không biết mạch này có ổn không. em làm mấy cái này tuy không kinh tế bằng đi mua và rất mất thời gian nhưng vì không chuyên sâu về vấn đề này nên em muốn học hỏi. em xin cảm ơn

Comment

Con 3842 thường chạy tần số cao vài chục kHz nên chạy 50Hz e là không ổn. Bác muốn tự làm thì khuyên bác nên dùng FET chứ đừng dùng BTJ. Nếu bác kiếm được mấy con IRFP250 thì mình vẽ mạch cho, chạy biến áp Fe tiết diện trụ quấn cỡ 25 đến 30cm2 cho công suất cỡ trên 600W.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                  Con 3842 thường chạy tần số cao vài chục kHz nên chạy 50Hz e là không ổn. Bác muốn tự làm thì khuyên bác nên dùng FET chứ đừng dùng BTJ. Nếu bác kiếm được mấy con IRFP250 thì mình vẽ mạch cho, chạy biến áp Fe tiết diện trụ quấn cỡ 25 đến 30cm2 cho công suất cỡ trên 600W.
                  thì d718 hoặc b668 cũng là mosfet mà tôi tính dùng con này. nhưng dùng mosfet hay gì đi nữa thì cũng phải có ic tạo dao động rồi mới dùng dao động kích cho nó mới có công xuất cao để chạy biến áp chứ. nếu 3842 không được thì có thể dùng mạch đa hài không. có thể dùng cả hai loại bjt npn hoặc pnp chứ cách tính toán như nào để cho ra tần số 50hz?? cảm ơn

Comment

thì d718 hoặc b668 cũng là mosfet mà tôi tính dùng con này. nhưng dùng mosfet hay gì đi nữa thì cũng phải có ic tạo dao động rồi mới dùng dao động kích cho nó mới có công xuất cao để chạy biến áp chứ. nếu 3842 không được thì có thể dùng mạch đa hài không. có thể dùng cả hai loại bjt npn hoặc pnp chứ cách tính toán như nào để cho ra tần số 50hz?? cảm ơn
                    D178 và B668 là transistor.
                    -Nếu tạo ra điện áp Ac có tần số 50 hezt xung vuông, sẽ tiêu con này ngay.
                    -Nếu dùng điện áp DC cũng tiêu luôn.
                    Nguyên do động cơ sẽ sinh ra điện áp phản kháng ( nếu là xung vuông điện áp này có thể > 200volt). Chính điện áp ngược này làm chết Transistor.

Dễ hiểu hơn, lúc đc sinh ra điện áp phản kháng, thứ cấp biến thế sẽ là sơ cấp và sơ cấp là thứ cấp. Chính điện áp thứ cấp này làm chết transistor.

Comment

D178 và B668 là transistor.
                      -Nếu tạo ra điện áp Ac có tần số 50 hezt xung vuông, sẽ tiêu con này ngay.
                      -Nếu dùng điện áp DC cũng tiêu luôn.
                      Nguyên do động cơ sẽ sinh ra điện áp phản kháng ( nếu là xung vuông điện áp này có thể > 200volt). Chính điện áp ngược này làm chết Transistor.

Dễ hiểu hơn, lúc đc sinh ra điện áp phản kháng, thứ cấp biến thế sẽ là sơ cấp và sơ cấp là thứ cấp. Chính điện áp thứ cấp này làm chết transistor.
                      vậy em có thể dùng diot để ngăn chặn công suất phản kháng này không.
                      mấy hôm nay em đã học hỏi được khá nhiều từ dự án này. sau mấy ngày nghiên cứu tìm tài liệu thì em xin nêu một số trích dẫn său
                      Từ dạng sóng nhận được từ khối phát khối công suất sẽ khuyếch đại đưa đến biến áp tạo điện áp xoay chiều. Thường thì khối này sử dụng các linh kiện công suất như thysistor transistor chịu dòng lớn như D718
                      Cặp tran công suất D718 hoạt động như một khóa điện tử đóng ngắt liên tục với tần số 50Hz của bộ phát xung .Từ sự đóng ngắt này dòng điện qua biến áp thay đổi theo dạng tín hiệu sóng vuông
                      những chỗ em tô đậm đó hơi mâu thuẫn bởi em thấy tài liệu có tran này mà d718 thì em có thể kiếm được vì chỗ em nó không sẵn linh kiện. nếu lắp vào mà chết thì cũng tiếc lắm nên mới hỏi kĩ càng như vậy mong bác thông cảm. và nhân tiện cho em xin ít công thức tính tần số khi sử dụng ka 3842 và công thức tình tần số của mạch đa hài với. em tìm được công thức sau:T= 0,7(R3*C1+R2*C2) với R2,R3 là trở hạn dòng kích cho chân b của tran. và tần số f=1/Tvậy công thức trên bác thấy ổn không. khi tính toán thì đơn vị của điện trở và tụ là gì.
                      nếu không thể dùng d718 thì bác chỉ cho em phương pháp nào để có thể đạt được kết quả tốt. dù sao em cũng muốn thử dùng 3842 để tạo dao động sem hiệu quả nó ra sao mà không biết mắc như hình có ổn không. em cảm ơn
                      Last edited by phamvanhoang; 10-04-2014, 23:08.

Comment

mạch này vẽ theo datashet của nó các bác có thể chỉ cho em các thông số của trở và tụ trong mạch không. và tính tần số có giống của ic555 không

Comment

bạn có thể dùng âm thoa nếu thích..tần số rất rất cao..dùng trong tesla coil..(ko thay thế được transistor đâu) âm thoa mặc dù tạo dao động tần số cao nhưng nó tạo tia lửa điện khi tiếp xúc..làm nhiễu đó ko có tốt cho thiết bị điện đâu!!

Comment

Về tác giả

Collapse

phamvanhoang Tìm hiểu thêm về phamvanhoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X