Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai giúp dùm tui mạch Led sài IC555 và IC4017.Tui bấm thank cho bất kỳ ai cho ý kiến

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai giúp dùm tui mạch Led sài IC555 và IC4017.Tui bấm thank cho bất kỳ ai cho ý kiến

Tui có ráp mạch đèn led theo sơ đồ trong hình như tui gặp tình trạng nó không chạy. Có phải là chân 16 của IC 4017 nối với nguồn còn chân 8 nối mass đúng không. Còn muốn bắt vào nguồn 5V mình đổi R330 bằng R150 có phải vậy không ( Tui nghe người ta nói thôi, đây là mạch đầu tiên à). Còn những thiết bị khác như tụ 0.01u tui mắc không phân biệt cực âm dương, còn tụ 10u thì tui sài tụ hoá và tui ráp cái đầu có ký hiệu dấu --- ( trên thân tụ) nối với mass như hình. Còn đèn led thì tui ráp 3 bóng ( thử trước) vào điện trở R150 rồi nói với chân 1 2 3 và chân ngắn nối mass. Tui ráp vậy đúng không và có sai bước nào không. Xin các anh chị giúp dùm tui với.Tui ráp cái mạch sài IC 555 và 4017 khoảng 7 lẩn rồi và thay đổi nhiều mạch lắm nhưng không cái nào chạy . Tui hỏi mạch này vì tui mô phỏng trên Proteus thì thấy nó chạy. Xin hãy giúp dùm nhé. Tui cảm ơn hết cho bất kỳ ai đóng góp ý kiến của mình. Thank you
    Attached Files

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
    Tui có ráp mạch đèn led theo sơ đồ trong hình như tui gặp tình trạng nó không chạy. Có phải là chân 16 của IC 4017 nối với nguồn còn chân 8 nối mass đúng không. Còn muốn bắt vào nguồn 5V mình đổi R330 bằng R150 có phải vậy không ( Tui nghe người ta nói thôi, đây là mạch đầu tiên à). Còn những thiết bị khác như tụ 0.01u tui mắc không phân biệt cực âm dương, còn tụ 10u thì tui sài tụ hoá và tui ráp cái đầu có ký hiệu dấu --- ( trên thân tụ) nối với mass như hình. Còn đèn led thì tui ráp 3 bóng ( thử trước) vào điện trở R150 rồi nói với chân 1 2 3 và chân ngắn nối mass. Tui ráp vậy đúng không và có sai bước nào không. Xin các anh chị giúp dùm tui với.Tui ráp cái mạch sài IC 555 và 4017 khoảng 7 lẩn rồi và thay đổi nhiều mạch lắm nhưng không cái nào chạy . Tui hỏi mạch này vì tui mô phỏng trên Proteus thì thấy nó chạy. Xin hãy giúp dùm nhé. Tui cảm ơn hết cho bất kỳ ai đóng góp ý kiến của mình. Thank you
    Bạn thử lắp theo mạch dưới xem. Và đừng có thank gì nhé, rách việc.
    Attached Files

Comment

Kiểm tra từng phần nhé !
      1. Cắt nguyên mạch 555 ra, test mạch 4017 trước:
      - Cấp nguồn vào mạch 4017
      - Lấy 1 sợi dây Jump câu 1 đầu vào 5V, đầu còn lại chấm chấm vào chân số 14 của IC 4017
      + Nếu thấy Led sáng sau mỗi lần chấm => Mạch 4017 O.K ! => Kiểm tra mạch dao động 555
      + Nếu không thấy led nào sáng => biết phải làm gì rồi đấy (Làm lại chứ làm gì)
      - Muốn nối Led lên 5V thì phải đảo chiều của Led, trở 150 thì hơi sáng.
      2. Kiểm tra mạch 555
      - Lấy 1 con Led nối chân dương led vào chân số 3, chân âm của Led vào mass, rồi cấp nguồn cho 555 xem Led vừa lắp đó có nháy không. Nháy thì mạch 555 tốt
      Mạch này trời ơi lắm, kiếm cái mạch nào dùng biến trở ấy, có thể thay đổi được tốc độ chạy của Led

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
        Kiểm tra từng phần nhé !
        1. Cắt nguyên mạch 555 ra, test mạch 4017 trước:
        - Cấp nguồn vào mạch 4017
        - Lấy 1 sợi dây Jump câu 1 đầu vào 5V, đầu còn lại chấm chấm vào chân số 14 của IC 4017
        + Nếu thấy Led sáng sau mỗi lần chấm => Mạch 4017 O.K ! => Kiểm tra mạch dao động 555
        + Nếu không thấy led nào sáng => biết phải làm gì rồi đấy (Làm lại chứ làm gì)
        - Muốn nối Led lên 5V thì phải đảo chiều của Led, trở 150 thì hơi sáng.
        2. Kiểm tra mạch 555
        - Lấy 1 con Led nối chân dương led vào chân số 3, chân âm của Led vào mass, rồi cấp nguồn cho 555 xem Led vừa lắp đó có nháy không. Nháy thì mạch 555 tốt
        Mạch này trời ơi lắm, kiếm cái mạch nào dùng biến trở ấy, có thể thay đổi được tốc độ chạy của Led
        Anh ơi cho em hỏi là em làm đúng không, có sai bước nào không.

Comment

1.- Lắp mạch theo sơ đồ nguyên lý. Theo database. Không theo mô phỏng.
          2.- Thử từng phần.
          3.- . . . hết.

Chúc vui.

Comment

Cái mạch này làm từ thời sơ khai khi học điện tử thiết kế trên mạch in thật cho ra sản phẩm!

- Đầu tiên kiểm tra nguồn, mass cho toàn mạch, kể cả cắm trên board cũng cần kiểm tra.
            - Test từng phần 1:
            + Test led đơn là phần quan trọng nhất, kiểm tra các đầu +,- của Led đơn; thường thì chân dài là + và chân ngắn là -. Tuy nhiên cũng có 1 số nhà sản xuất làm ngược lại chú ý cái này nhé!
            + Test 555; Dùng trở như hình vẽ, dùng tụ 10uF16V, bỏ tụ ở chân số 5 của 555 đi! Nối nguồn, mass cẩn thận rồi cho 1 con Led (thêm trở cho chắc ăn vào chân số 3 test xem có gì ko, ko có gì thì test trên 1 con 555 khác!
            + Test 4017: Mắc như hình, nối nguồn chân số 16, mass chân số 8, chân 15 và 13 cắm mass luôn, chưa cần xung clock, nối 1 con led vào chân số 3 của 4017 xem có sáng ko<ko sáng để mình xem lại, hoặc thay 4017)!
            + Tiến hành nối các led vào các đầu ra tương tự ( chú ý nguồn mass của Led), nối xung clk từ chân 3 của 555 vào chân 14 của 4017!
            + Cấp nguồn, mass!
            - Xong, ngồi xem kết quả thu được. Vẫn ko thấy gì thi mua 1 bộ 555+4107 nữa về làm tiếp !
            Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Mạch của bạn chạy OK !
              Mình test thử bằng thực tế.
              Lưu ý với mạch 4017: Tuy trên hình không vẽ 2 chân 16 và chân 8 của 4017, nhưng khi làm mạch bạn phải nối chân 16 lên 5v và chân 8 xuống mass.
              Mạch 555 thì C2 thay bằng 1uF.
              Bạn hãy lắp cho thật đúng nhé ! Mạch của bạn cho kết quả chạy khá đẹp đấy.
              Chúc thành công !
              Last edited by Multi System; 10-05-2009, 15:11.

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                Cái mạch này làm từ thời sơ khai khi học điện tử thiết kế trên mạch in thật cho ra sản phẩm!

- Đầu tiên kiểm tra nguồn, mass cho toàn mạch, kể cả cắm trên board cũng cần kiểm tra.
                - Test từng phần 1:
                + Test led đơn là phần quan trọng nhất, kiểm tra các đầu +,- của Led đơn; thường thì chân dài là + và chân ngắn là -. Tuy nhiên cũng có 1 số nhà sản xuất làm ngược lại chú ý cái này nhé!
                + Test 555; Dùng trở như hình vẽ, dùng tụ 10uF16V, bỏ tụ ở chân số 5 của 555 đi! Nối nguồn, mass cẩn thận rồi cho 1 con Led (thêm trở cho chắc ăn vào chân số 3 test xem có gì ko, ko có gì thì test trên 1 con 555 khác!
                + Test 4017: Mắc như hình, nối nguồn chân số 16, mass chân số 8, chân 15 và 13 cắm mass luôn, chưa cần xung clock, nối 1 con led vào chân số 3 của 4017 xem có sáng ko<ko sáng để mình xem lại, hoặc thay 4017)!
                + Tiến hành nối các led vào các đầu ra tương tự ( chú ý nguồn mass của Led), nối xung clk từ chân 3 của 555 vào chân 14 của 4017!
                + Cấp nguồn, mass!
                - Xong, ngồi xem kết quả thu được. Vẫn ko thấy gì thi mua 1 bộ 555+4107 nữa về làm tiếp !
                Em thành công rồi anh ơi cám ơn anh nhiều lắm. Tại vì con 555 nó bị hư ( hông biết nguyên nhân, em chấm chì cũng đâu có nóng con đó lắm đâu, Nhưn thôi kệ làm được là tốt rồi). Cám ơn anh rất nhiều.
                Nhân tiện anh cho em hỏi mạch này chỉ chạy led đơn thôi giờ nếu em muốn nó chạy từ trên xuống dưới .Tức đèn 1 cháy rồi đèn 2 cháy ( đèn 1 vẫn cháy), sau đó đèn 3 cháy ( đèn 1, 2 vẫn cháy ) thì mình thêm con gì vào vậy anh.

Comment

t không biết 4017 có chức năng đó không nhưng thấy có cách đơn giản nhất là dùng 1 con diode nối từ chân 2,3 về chân 1, nhưng chắc phải dùng thêm tran để khuyếch đại dòng!

Comment

Em thành công rồi anh ơi cám ơn anh nhiều lắm. Tại vì con 555 nó bị hư ( hông biết nguyên nhân, em chấm chì cũng đâu có nóng con đó lắm đâu, Nhưn thôi kệ làm được là tốt rồi). Cám ơn anh rất nhiều.
                    Nhân tiện anh cho em hỏi mạch này chỉ chạy led đơn thôi giờ nếu em muốn nó chạy từ trên xuống dưới .Tức đèn 1 cháy rồi đèn 2 cháy ( đèn 1 vẫn cháy), sau đó đèn 3 cháy ( đèn 1, 2 vẫn cháy ) thì mình thêm con gì vào vậy anh.
                    Bạn dùng thêm 2 con 7432 nữa là ok! chúc vui...
                    Attached Files

Comment

Thằng em nó nói là làm Led cháy cơ mà
                      Dùng nguồn 15v,12V hoặc 9V cũng được bỏ qua tất cả các điện trở 330R của các led đi, đảm bảo mạch chạy ngon lành!
                      Led 1 cháy rồi đến Led 2 cháy (led 1 vẫn cháy) .... >> Tất cả các Led đều cháy
                      Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

híc test hết liên kiện mà bạn lấp mấy con led ra sao?
                        học hỏi + cần cù = thành đạt
                        không biết thì hỏi, , hỏi chừng nào trả lời mới thôi :)

Comment

giúp mình với !!!!!!!!

ai giúp mình vẽ sơ đồ nguyên lý mạch led 7 đoạn sáng từ 0>23 dc ko

Comment

Nguyên văn bởi vantien8890 Xem bài viết
                            ai giúp mình vẽ sơ đồ nguyên lý mạch led 7 đoạn sáng từ 0>23 dc ko
                            mạnh đếm phải không mà đã dùng 2 con 7 thanh thì đếm đến 99 luôn dung2 con 4511 hay 4510 gì đó mình cũng quên mất
                            kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
                            đến chết mới buông tay

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết

- Test từng phần 1:
                              + Cấp nguồn, mass!
                              anh oi
                              mạch ic 555 em nối đèn led rồi nó ko nháy mà chỉ sáng thôi. Rứa là có được ko anh.
                              còn con ic 4017 em test mà con nao` cũng ko được hết là sao anh.
                              mong anh giúp đỡ.

Comment

Về tác giả

Collapse

sunshine Tìm hiểu thêm về sunshine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X