Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có thể tạo được nguồn âm từ nguồn dương hay không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

dung roi` gioithat

Comment

Đây mạch này -5V là so với +12V. Nếu mà so với GND thì không đúng nó sẽ là 7V. Đầu vào tôi dùng 1 diode để cho điện áp đầu vào thấp hơn so với GND. Nên ở đây điện áp đầu ra -5V so với +12V (Vì đây chân GND của 79 nối với +12V).
      Thông thường thì điện áp âm tạo được từ 79 là so với GND. Nên mạch này có sự khác biệt đôi chút .

Comment

Nguyên văn bởi biendt Xem bài viết
        Đây mạch này -5V là so với +12V. Nếu mà so với GND thì không đúng nó sẽ là 7V.
        vậy bạn có đồng ý với những phân tích mà mình đã post ở trên ko nhỉ... mà hình như bạn đã post lại là.. mạch đã test ok và cho ra nguồn +-5V mà..?

Đầu vào tôi dùng 1 diode để cho điện áp đầu vào thấp hơn so với GND. Nên ở đây điện áp đầu ra -5V so với +12V (Vì đây chân GND của 79 nối với +12V).
        bạn có dùng diot hay ko dùng diot ở đây thì cũng không ảnh hưởng tới việc Vout thấp hơn 5V so với chân Gnd cả. (tất nhiên là với đkien trị số Vout <Vint (trị số này so với chân GND của nó)).
        Thông thường thì điện áp âm tạo được từ 79 là so với GND. Nên mạch này có sự khác biệt đôi chút .
        chính xác là như vậy chứ ko phải thông thường đâu bạn ah. điện áp ngõ ra thì luôn lấy so với GND.

vậy mong bạn đính chính lại những gì bạn đã post để mọi người khỏi phân vân nhiều khi đọc topic này..
        thanks.

Comment

Nguyên văn bởi biendt Xem bài viết
          Có chứ! Dùng con 7805 và 7905 là ok! NHưng mà cách này ko đựoc chuẩn như dùng biến áp đâu!
          Pác tham khảo mạch này!

Mình vẫn chưa hiểu về mạch này, cậu có thể giải thích kỹ hơn không.

Vai trò của con diode kia là gì..

Comment

Nguyên văn bởi dt_love Xem bài viết
            vậy bạn có đồng ý với những phân tích mà mình đã post ở trên ko nhỉ... mà hình như bạn đã post lại là.. mạch đã test ok và cho ra nguồn +-5V mà..?

bạn có dùng diot hay ko dùng diot ở đây thì cũng không ảnh hưởng tới việc Vout thấp hơn 5V so với chân Gnd cả. (tất nhiên là với đkien trị số Vout <Vint (trị số này so với chân GND của nó)).

chính xác là như vậy chứ ko phải thông thường đâu bạn ah. điện áp ngõ ra thì luôn lấy so với GND.

vậy mong bạn đính chính lại những gì bạn đã post để mọi người khỏi phân vân nhiều khi đọc topic này..
            thanks.
            Như theo pác này nói thì mạch này không thể tạo được điện áp đối xứng? Đồng nghĩa với mạch này sai hoàn toàn. Như vậy các pác không thể làm theo cách này đựoc mà nên dùng theo con thuật toán và biến áp. Như thế tôi sorry cả nhà!Nói thật nhé : Mạch này tôi cũng dùng với con 7912 và 7812 để tạo ra điện áp +-12V với nguồn 24V để kích Fet.

Comment

Bạn dùng IC chuyên dụng 7660 như linhnc308 đi
              Trước kia mình đã sử dụng con này trong mạch ổn áp chống quá dòng và áp của mình rùi ! Nói chung là rất ok
              Mạch thì cứ lắp như trong datasheet thui
              http://uploadanh.com/viewimg.php?id=879462
              Chúc vui vẻ !

Comment

nguồn dưong sang nguồn âm

Em mới tham gia diễn đàn. Xin các bác giúp đỡ
                Em hỏi là có phải có sẵn nguồn DC thì mình lấy nguồn ăm bằng cách mắc dây ngựơc lại phải không.

Comment

Và mình có thể giảm áp AC220 thành AC10 mà không cần biến áp. chỉ dùng mấy con linh kiện như cầu phân thế dùng diode đó.
                  Xin chỉ giúp em
                  Gửi wa mail em là :Phan_van_Quy_A4@yahoo.com.vn
                  Thanks cả nhà

Comment

Nguyên văn bởi kẻ tìm tòi Xem bài viết
                    Em mới tham gia diễn đàn. Xin các bác giúp đỡ
                    Em hỏi là có phải có sẵn nguồn DC thì mình lấy nguồn ăm bằng cách mắc dây ngựơc lại phải không.
                    Lâu nay mà chưa ai tloi cho bạn nhỉ..
                    Đúng là có thể lấy nguồn âm bằng cách mắc dây ngược lại, nghĩa là chân dương của nguồn DC là 0V và chân âm của nguồn sẽ là đầu âm.

Tuy nhiên, với cách mắc này thì bạn ko thể sử dụng nguồn âm và nguồn dương cùng lúc cho một thiết bị cần nguồn đối xứng được.

Comment

Nguyên văn bởi kẻ tìm tòi Xem bài viết
                      Và mình có thể giảm áp AC220 thành AC10 mà không cần biến áp. chỉ dùng mấy con linh kiện như cầu phân thế dùng diode đó.
                      Xin chỉ giúp em
                      Gửi wa mail em là :Phan_van_Quy_A4@yahoo.com.vn
                      Thanks cả nhà
                      Việc giảm áp AC220V về AC10V mà không cần biến áp là chuyện có thể và bình thường, Và tùy thuộc vào mục đích bạn cần sử dụng nguồn hạ áp này để làm gì, yêu cầu về dòng, công suất thế nào mà sẽ có sự lựa chọn linh kiện thích hợp (tất nhiên là vẫn ko đụng đến biến áp).

cầu phân thế dùng diode... chưa thấy cái cầu phân thế kiểu này.

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                        Trước giờ, muốn tạo nguồn âm, mình đều dùng biến thế có ra sẵn nguồn âm. Trường hợp muốn tạo nguồn âm với giá trị thấp, nếu phải dùng biến thế thì cồng kềnh, có cách nào để tạo ra nguồn -5V từ một nguồn +5V không..
                        tôi có cái này các bạn xem thử dùng được không nhé!
                        http://www.mediafire.com/imageview.p...ey=mlwzykcnzmy

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X