Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tính toán và Thiết kế Biến áp cho mạch off-line Flyback

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tính toán và Thiết kế Biến áp cho mạch off-line Flyback

Mình thấy trong diễn đàn đã rất nhiều người hỏi về cách tính toán, cách thiết kế 1 Biến Áp xung như thế nào, hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn về vấn đề đó.

Sau đây là link download :
    http://www.mediafire.com/?mmkh0zwztgm

Đó là bản mình đã dịch, nếu bạn nào thích thì download bản gốc tại đây :
    http://www.fairchildsemi.com/an/AN/AN-4140.pdf

Mình sơ lược vài nét trong đó, về hình dạng của biến áp xung thì như sau :

. Trong đó, nó nói về cách chọn kiểu lõi, kích thước lõi, cách tính dòng đỉnh cho Mosfet I(Rms), cách tính số vòng dây, kích thước dây, lõi dây quấn như thế nào. Đặc biệt trong đó còn giải thích cho các bạn biết mạch Subber là gì, ý nghĩa của từng cuộn : Cuộn sơ cấp, thứ cấp, cuộn Vcc ... và 1 điều rất cần đó là cách cuốn dây như thế nào cho tốt nhất, tránh bị rò từ cảm nhất, hiệu quả nhất...

. Nhưng mình rất tiếc 1 điều đó là, những điều đó chỉ là những lý thuyết suông, khó hiếu, còn kiến thức thực tế thì chẳng có nhiều, kiến thức thực tế của mình thì hạn chế, mình mong là những anh chị đã có kinh nghiệm về nó thì chỉ dạy nhiều thêm. Ví dụ như trên thị trường phổ biến là loại lõi Ferelit nào, dây cuốn như thế nào, giấy cách điện như thế nào và khi muốn làm 1 biến áp xung thì cần chuẩn bị những gì ngoài những công thức khó hiểu kia. Kinh nghiệm của các anh chị rất quý báu . Mong được chia sẻ ...

. Topic sau, mình sẽ gửi 1 bài ví dụ về cách tính, cách chọn những thông số cho biến áp, và đặc biệt hơn là cách chọn thông số cho Tụ lọc, cho Diode, cho Mosfet ...

Have a good day, everyone !!!
    Attached Files

------------------------------------------------

Tiếp nhé bạn, thank !

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
      Mình thấy trong diễn đàn đã rất nhiều người hỏi về cách tính toán, cách thiết kế 1 Biến Áp xung như thế nào, hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn về vấn đề đó.

Sau đây là link download :
      http://www.mediafire.com/?mmkh0zwztgm

Đó là bản mình đã dịch, nếu bạn nào thích thì download bản gốc tại đây :
      http://www.fairchildsemi.com/an/AN/AN-4140.pdf

Mình sơ lược vài nét trong đó, về hình dạng của biến áp xung thì như sau :

. Trong đó, nó nói về cách chọn kiểu lõi, kích thước lõi, cách tính dòng đỉnh cho Mosfet I(Rms), cách tính số vòng dây, kích thước dây, lõi dây quấn như thế nào. Đặc biệt trong đó còn giải thích cho các bạn biết mạch Subber là gì, ý nghĩa của từng cuộn : Cuộn sơ cấp, thứ cấp, cuộn Vcc ... và 1 điều rất cần đó là cách cuốn dây như thế nào cho tốt nhất, tránh bị rò từ cảm nhất, hiệu quả nhất...

. Nhưng mình rất tiếc 1 điều đó là, những điều đó chỉ là những lý thuyết suông, khó hiếu, còn kiến thức thực tế thì chẳng có nhiều, kiến thức thực tế của mình thì hạn chế, mình mong là những anh chị đã có kinh nghiệm về nó thì chỉ dạy nhiều thêm. Ví dụ như trên thị trường phổ biến là loại lõi Ferelit nào, dây cuốn như thế nào, giấy cách điện như thế nào và khi muốn làm 1 biến áp xung thì cần chuẩn bị những gì ngoài những công thức khó hiểu kia. Kinh nghiệm của các anh chị rất quý báu . Mong được chia sẻ ...

. Topic sau, mình sẽ gửi 1 bài ví dụ về cách tính, cách chọn những thông số cho biến áp, và đặc biệt hơn là cách chọn thông số cho Tụ lọc, cho Diode, cho Mosfet ...

Have a good day, everyone !!!
      woa anh giỏi thiệt đó. Em thì tài liệu tiếng anh em chịu

Comment

Hông có ai muốn chia sẻ kinh nghiệm cuốn biến áp hay sao vậy kìa, mọi người giấu nghề quá rùi, chia sẻ cho lớp đàn em học hỏi, có gì mất mát đâu mà các anh,chị ??

Comment

Cách quấn dây cho biến áp một pha

Một tài liệu về hướng dẫn quấn biến áp 1 pha của trường Đại Học Bách Khoa, hướng dẫn rất chi tiết về cách quấn biến áp 1 pha cũng như cách tính toán các thông số. Tuy nhiên, chỉ có một điều là chỉ hướng dẫn cho biến áp 1 pha mà không phải là biến áp xung thực, nhưng mình thấy các bước quấn thì có vẻ giống nhau nên mình post lên cho các bạn hình dung những bước, những cách quấn đó.

Đây là link down về tài liệu đó :
          http://www.mediafire.com/?yzjjhnzmml1
          http://www.mediafire.com/?rz2neuz2z5z

Mình sẽ post 1 vài hình lên để mô tả nó:

Hy vọng các bạn sẽ có những tầm nhìn mới về cách quấn biến áp. Và nếu như muốn tốt hơn thì các bạn nên đăng ký thêm 1 lớp quấn biến áp tại trung tâm dạy nghề của từng quận, mình thấy rất nhiều đó.

Chúc vui !

Comment

Biến áp 1 pha với biến áp xung khác nhau nhiều lắm àh, e cũng đang muốn làm 1 cuộn cao áp, mà đi đâu cũng sợ bị chém hôm trước lon ton ra chợ hỏi mua lõi biến áp, nó hỏi 1 câu "cỡ mấy" là e đớ người lun, học trên trường có ai chỉ dạy cho mình ba cái đó đâu cũng hên là không mua, về nhà tính lại thấy lõi thép bự quá, chắc hok đủ $ nhai nổi. Các a e nào ở TpHCM biết nơi nào bán lõi ferit hok, e thấy trong Nhật Tảo có bán cuộn flyback khá nhiều, nhưng chưa dám rờ tới con đó

Comment

Nguyên văn bởi Hoanghovuong Xem bài viết
              Biến áp 1 pha với biến áp xung khác nhau nhiều lắm àh, e cũng đang muốn làm 1 cuộn cao áp, mà đi đâu cũng sợ bị chém hôm trước lon ton ra chợ hỏi mua lõi biến áp, nó hỏi 1 câu "cỡ mấy" là e đớ người lun, học trên trường có ai chỉ dạy cho mình ba cái đó đâu cũng hên là không mua, về nhà tính lại thấy lõi thép bự quá, chắc hok đủ $ nhai nổi. Các a e nào ở TpHCM biết nơi nào bán lõi ferit hok, e thấy trong Nhật Tảo có bán cuộn flyback khá nhiều, nhưng chưa dám rờ tới con đó
              uhm, khi mua biến lõi biến áp thì phải biết cỡ nào chứ, 1 vài kích thước như là chiều dài,rộng, cao, diện tích cửa sổ để quấn dây nữa, cứ bỏ ra 1 số tiền để làm thử rồi sẽ có kinh nghiệm, còn nếu không thì mãi mãi chẳng có đâu.
              Mình có gỡ 1 số cục biến áp, có biến áp xung(biến áp xung trong màn hình máy tính), có biến áp thường, mình nhận xét như sau: biến áp xung thì phải quấn đều đặn, chặt chẽ, nhưng về số vòng dây thì có vẻ ít hơn so với biến áp thường. BA thường khi ta quấn cuộn sơ cấp thì rất mệt, phải dùng dây nhỏ và số vòng dây lên đến vài trăm vòng, nếu không có dụng cụ để quấn thì chắc mệt, còn BA xung thì làm bằng tay là hoàn toàn ok, đường kính dây cũng to hơn nhiều, không sợ đứt.
              Nhưng mình có vấn đề là chưa biết tính đường kính và chiều dài của dây ra sao, chỉ biết tính số vòng thôi, mong các bạn chỉ thêm !

Comment

biến áp xung

Chào Alone76816, mình thấy bạn rất sành về máy biến áp xung vậy bạn cho mình hỏi về vấn đề chọn kích thước dây như thế nào cho phù hợp, mình cũng đã đọc nhiều tài liệu về cách chọn nhưng nó nói chung chung mình không hiểu được, và bạn có thể giải thích trong cách chọn dây tại sao người ta phải tăng số dây cho đường đó không ví dụ từ chân 7 tới chân 8 của một cuộn biến thế tại sao họ lại chọn nhiều dây chập lại, cảm ơn nhiều, bạn hồi đáp sớm nhé

Comment

Nguyên văn bởi quoc_khanh Xem bài viết
                  Chào Alone76816, mình thấy bạn rất sành về máy biến áp xung vậy bạn cho mình hỏi về vấn đề chọn kích thước dây như thế nào cho phù hợp, mình cũng đã đọc nhiều tài liệu về cách chọn nhưng nó nói chung chung mình không hiểu được, và bạn có thể giải thích trong cách chọn dây tại sao người ta phải tăng số dây cho đường đó không ví dụ từ chân 7 tới chân 8 của một cuộn biến thế tại sao họ lại chọn nhiều dây chập lại, cảm ơn nhiều, bạn hồi đáp sớm nhé
                  Cảm ơn bạn quá khen, nhưng thật ra mình không phải thế đâu, chẳng qua mình muốn phổ biến cho những người mới làm quen với biến áp xung biết về nó, theo những gì mình biết thôi. Bởi vì mình cũng mới làm quen với nó thôi, chỉ trên lý thuyết suông, chứ chưa có thực tế, mình vẫn phải đi học hỏi nhiều lắm. Chỉ mong các bạn tham gia góp ý cho mình.

Vấn đề mình vướng mắc lâu nay mà chưa ra cũng chính là vấn đề kích thước của dây, như trong 1 số tài liệu có hướng dẫn là ta chọn theo mật độ I, và J để chọn ra đượng kính của dây, nhưng mình so sánh thì chẳng phải như vậy . Không biết họ chọn kích thước như thế nào nữa ?

Trong những cục biến thế xung trong nguồn máy tính hiện nay, có 1 sợi dây rất to được nối ra ngoài, hổng biết nó làm gì nữa đây .

Comment

tiếp tục về biến áp xung đi anh alone76816
                    em đang chờ đợi phần tiếp theo của anh .hì

Comment

Dạo này đang bận rồi, chuận bị cho cái luận văn tốt nghiệp, nên không có thời gian nhiều, bạn thông cảm. Khi xong mình sẽ tiếp tục .

Comment

Có bác nào sản xuất được chưa???Mình sẽ đặt hàng
                        Quang Nhat
                        ---------------------------------------
                        Yahoo :quangnhat85ls
                        Mail :
                        Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                          Trong những cục biến thế xung trong nguồn máy tính hiện nay, có 1 sợi dây rất to được nối ra ngoài, hổng biết nó làm gì nữa đây .
                          Dây đó là điểm giữa của cuộn thứ cấp nối với G (âm). Các cuộn 5V, 12V được nắn hai nửa chu kì để lấy áp dương.
                          Trong BAX, để tăng tiết diện dây quấn người ta thường chập nhiều dây nhỏ để giảm hiệu ứng bề mặt và dễ làm vì mềm hơn, linh động hơn. Có biến áp còn dùng dây dẹt, mỏng cỡ tờ bìa nhưng bản rộng bằng 2 ngón tay, vừa quấn vừa lót cách luôn. Chênh lệch áp giữa các vòng và các lớp rất lớn nên phải lót cách cẩn thận, quấn xếp lớp, dây tốt, đặc biệt là không quấn ra sát mép khuôn để tránh đánh lửa giữa các lớp.
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                            Dây đó là điểm giữa của cuộn thứ cấp nối với G (âm). Các cuộn 5V, 12V được nắn hai nửa chu kì để lấy áp dương.
                            Trong BAX, để tăng tiết diện dây quấn người ta thường chập nhiều dây nhỏ để giảm hiệu ứng bề mặt và dễ làm vì mềm hơn, linh động hơn. Có biến áp còn dùng dây dẹt, mỏng cỡ tờ bìa nhưng bản rộng bằng 2 ngón tay, vừa quấn vừa lót cách luôn. Chênh lệch áp giữa các vòng và các lớp rất lớn nên phải lót cách cẩn thận, quấn xếp lớp, dây tốt, đặc biệt là không quấn ra sát mép khuôn để tránh đánh lửa giữa các lớp.
                            Anh nói rất đúng, các cuộn BAX họ thường không quấn sát mép khuôn, mà phải luôn để 1 khoảng cách cỡ chừng 1cm, và chỗ này sẽ quấn băng cách điện lên, để khỏi bị lõm xuống.

Và thường thì giữa cuộn sơ cấp và cuộn thứ cấp thì phải cuốn băng cách điện nhiều hơn các lớp khác, vì sự chênh lệch điện áp nơi đây là rất lớn .

Anh cho em hỏi thêm :

1. Cái mà người ta chập dây lại với nhau như vậy có phải là mình cho các dây quấn song song với nhau không anh .

2. Tại sao cái dây từ BAX ra , cái dây to đùng đó, lại to như vậy, nếu nó chỉ là điểm giữa của các cuộn thứ cấp, vậy có cần to đến thế hay không ? Nó rất to.

3. Anh có thể cho em biết là làm cách nào để tính đường kính tiết diện cho dây không anh, em thấy nhiều tài liệu nói khác nhau quá, chăng trùng khớp với nhau, em có dùng để tính thử, nhưng chẳng đúng như thực tế gì hết.

Mong anh giúp !

Comment

Cái mà người ta chập dây lại với nhau như vậy có phải là mình cho các dây quấn song song với nhau không anh .
                              Đúng là đấu song song các sợi nhỏ để được 1 sợi to. Các sợi nhỏ đều có lớp cách điện, cách điện với nhau trong suốt chiều dài dây và chỉ chập với nhau ở hai đầu ra! Để hiểu rõ hơn bạn nên đọc về hiệu ứng mặt ngoài. Mình nói qua về nó: Ở tần số cao dòng điện có xu hướng đi ra phía mặt ngoài của dây dẫn (vì thế mà phần bên trong dây trở nên vô ích hơn). Vì ko chế tạo được đây đồng rỗng lõi () nên người ta dung nhiều dây nhỏ ghép lại để tăng điện tích mặt ngoài dây, giảm diện tích trong lòng dây.
                              Đồng thời dây ghép từ các sợi nhỏ sẽ dễ quấn hơn (đặc biệt là tại các đầu ra, dây to rất khó làm)

2. Tại sao cái dây từ BAX ra , cái dây to đùng đó, lại to như vậy, nếu nó chỉ là điểm giữa của các cuộn thứ cấp, vậy có cần to đến thế hay không ? Nó rất to.
                              Nó to vì cái "vòi voi" ấy có đầu của tất cả các cuộn dây (2 đầu của 2 cuộn 5V, 2 đầu của 2 cuộn 12V, 2 đầu của 3,3V)
                              3. Anh có thể cho em biết là làm cách nào để tính đường kính tiết diện cho dây không anh, em thấy nhiều tài liệu nói khác nhau quá, chăng trùng khớp với nhau, em có dùng để tính thử, nhưng chẳng đúng như thực tế gì hết.
                              Cái này bên tây nó mới tính, còn mình chỉ đi tận dụng lõi cũ, chả có thông số kĩ thuật j, thiết kế chỉ theo kinh nghiệm, nên ko có công thức gì cả!

Comment

Về tác giả

Collapse

alone76816 Tìm hiểu thêm về alone76816

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X