Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đèn 220V nhấp nháy dùng 555 và triac

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đèn 220V nhấp nháy dùng 555 và triac

Em muốn làm mạch làm cho 1 cái bóng đèn dây đốt nhấp nháy dùng IC NE555 tạo xung và qua triac BT137 dùng thay relay. Em làm như mạch gửi kèm nhưng khi thử thì bóng đèn chỉ sáng mà không nhấp nháy. Em dùng 1 bóng led gắn vào chân 3 của 555 thử thì thấy led có nhấp nháy. Xin các anh giúp đỡ. Mạch này em thấy cũng đơn giản mà làm không được nữa thì nản quá.
    Attached Files

Nguyên văn bởi vmhoang Xem bài viết
    Em muốn làm mạch làm cho 1 cái bóng đèn dây đốt nhấp nháy dùng IC NE555 tạo xung và qua triac BT137 dùng thay relay. Em làm như mạch gửi kèm nhưng khi thử thì bóng đèn chỉ sáng mà không nhấp nháy. Em dùng 1 bóng led gắn vào chân 3 của 555 thử thì thấy led có nhấp nháy. Xin các anh giúp đỡ. Mạch này em thấy cũng đơn giản mà làm không được nữa thì nản quá.
    bạn kiểm tra lại xem đã đưa xung đúng là cực G của triac hay chưa và tải phải mắc nối tiếp với triac

Comment

chắc là tại mạch 555 rui`.bạn xem xung ra của 555.thử nối với led xem có nháy ko.nếu ko thì dùng biến trở điều chỉnh cho tần số ra chân 3 sao cho mắt cảm nhận dc nhấp nháy

Comment

Vmhoang đã nối chân cấp nguồn Bt 137 chổ có ký hiệu đất và số 0 với đất hay 0 của mạch 555 chưa thiếu mối nối này mạch không chớp được đâu chỉ sáng thôi , cẩn thận khi tiếp xúc với mạch khidda4 nối xong nhen điện giật đó .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
          Vmhoang đã nối chân cấp nguồn Bt 137 chổ có ký hiệu đất và số 0 với đất hay 0 của mạch 555 chưa thiếu mối nối này mạch không chớp được đâu chỉ sáng thôi , cẩn thận khi tiếp xúc với mạch khidda4 nối xong nhen điện giật đó .
          Trên sơ đồ schematic em chỉ có 1 đất chung cho cả nguồn, 555, và 1 chân của BT137 thôi. Em cũng đã thử với led rồi. Led có sáng tắt tuy cũng hơi nhanh khoảng 3 lần 1 giây nhưng phân biệt rõ ràng. Khi nối bóng đèn dây đốt 100W nối tiếp với triac và nguồn 220V thì bóng đó sáng luôn không chớp tắt gì hết. Mà khi nối thêm bóng dây đốt đó vô nữa thì cái bóng led không sáng nổi luôn. Đo thì thấy áp trên led chỉ khoảng 0.3V có dao động. Hay là tại con 555 không làm việc được với triac. Buồn ơi là buồn.

Comment

Thay triac bằng scr là chạy ngay. Triac mình chưa lắp bao giờ nên ko biết

Comment

em xem lai lai mạch như vây lfa sai hoàn toàn rôi em xem lại (http://www.alldatasheet.com/view.jsp?Searchword=BTA17 )
              mạch em làm nguy hiểm lắm ( ko bị điện giật mới la )

Comment

Lắp led thì có chớp tắt, nhưng chớp tắt nhanh, khi lắp bóng đèn sợi đốt vào, 1s mà có đến 3 lần chớp tắt thì ko cảm nhận đc đâu. Vì bóng sợi đốt có quán tính nhiệt, ánh sáng phát ra là do nhiệt. Vậy bạn phải giảm tần số xuống xem. Triac có chân thứ tự là A1 A2 G. Bạn kiểm tra xem đúng chưa nhé. chân điều khiển là chân số 3

Comment

mình vẫn làm theo cách này , bạn tham khảo thử xem nhé, các bác tư vấn thêm dùm em nha.
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                    mình vẫn làm theo cách này , bạn tham khảo thử xem nhé, các bác tư vấn thêm dùm em nha.
                    Đấu +12V với 220V á Sao thấy ghê ghê. Bác nào rành xin cho ý kiến.

Comment

Đấu +12V với 220V á Sao thấy ghê ghê. Bác nào rành xin cho ý kiến.
                      mới đầu mình cũng sợ, nhưng làm đại kết quả là từ 10 năm nay cứ mỗi độ Noel về là mình bận rộn làm mấy món này dùm hàng xóm. Tuy mình làm với mấy mạch đèn nháy ở Nhật Tảo, nhưng mình nghĩ chẳng sao đâu, nếu có nổ cũng không đến nỗi như bom đâu.

Comment

bạn nối day lửa vao chân 2 của domino là ok thôi

Comment

traivietnam có lộn không vậy theo nguyên tắc đấu triac hay scr mà không có opto thì kích xung dương thì dây cấp nguốn AC cho triac hay scr phải nối với 0 hay - còn khi kích xung âm thì mới nối với + mạch phải vẻ cả phần kích mới rỏ không thể đưa phần mạch triac rồi nói nối với + 12 được . Nối nguồn AC vào mạch thì thấy có vẻ nguy hiểm nhưng làm đúng thì không sao cả , đầu tiên cắt dây nối từ nguồn AC với phần mạch kích 555 khi nào đo thấy chân 3 của 555 ra xung nhịp chỉnh nhanh chậm được mới nối dây này vào và chú ý không để bất cứ điểm nào của mạch chạm ra vỏ máy và không chạm tay hay tiếp xúc với mạch khi người chưa được cách ly với đất .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            traivietnam có lộn không vậy theo nguyên tắc đấu triac hay scr mà không có opto thì kích xung dương thì dây cấp nguốn AC cho triac hay scr phải nối với 0 hay - còn khi kích xung âm thì mới nối với + mạch phải vẻ cả phần kích mới rỏ không thể đưa phần mạch triac rồi nói nối với + 12 được . Nối nguồn AC vào mạch thì thấy có vẻ nguy hiểm nhưng làm đúng thì không sao cả , đầu tiên cắt dây nối từ nguồn AC với phần mạch kích 555 khi nào đo thấy chân 3 của 555 ra xung nhịp chỉnh nhanh chậm được mới nối dây này vào và chú ý không để bất cứ điểm nào của mạch chạm ra vỏ máy và không chạm tay hay tiếp xúc với mạch khi người chưa được cách ly với đất .
                            quá đúng, không còn ý kiến gì thêm, mình chỉ đơn giản một tý xíu mà hóa ra phức tạp quá nhỉ

Comment

scr o day la con nao vay cac bac

Comment

Về tác giả

Collapse

vmhoang Tìm hiểu thêm về vmhoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X