Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm máy biến áp hàn hồ quang từ biến áp lò vi sóng cũ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm máy biến áp hàn hồ quang từ biến áp lò vi sóng cũ

m đọc trên mạng thấy sơ đồ như sau

http://www.instructables.com/id/Buil...ep5/Schematic/
    gồm 2 biến áp lò vi sóng cũ
    2 cuộn sơ cấp biến áp nối song song và cắm vào nguồn(giữ nguyên cuộn sơ cấp) cắm vào điện từ ổ ko phải từ aptomat nhé
    2 cuộn thứ cấp (đục bỏ thay bằng 20 vòng dây có đường kính 2.5mm? 1 biến áp )nối tiếp nhau rồi lấy ra1đầu vào Kìm hàn 1 đầu vào mát

Em thấy bọn tây test thì rất cool hàn ầm ầm
    Không biết mình làm thì thế nào
    EM cũng kiếm đc 2 cái biến áp lò vi sóng cũ nhưng do bất cẩn đục thứ cấp dẫn đến xước vài vòng sơ cấp
    Em muốn hỏi là làm như các trang web của bọn tây liệu có hàn được ko
    máy biến áp lò vi sóng công suất 800w nếu điện áp thứ cấp 20V thì dòng max cũng chỉ 40A liệu có hàn đủ( hàn que nhỏ nhất 2.5mm) có trang web của tây nói khi làm theo sơ đồ trên có thể đạt 70A

Em muốn hỏi các bác có cao kiến gì về việc trên không. Nếu OK em sẽ đi đặt quấn máy biến áp lò vi sóng. em có 2 bộ PHE của biến áp lò vi sóng
    Em ở hà nội các bác biết chỗ nào quấn rẻ ko(giá bao nhiêu), em định lên Hàng Bông

Hoặc các bác có cao kiến nào
    để chế 2 bộ PHE của biến áp lò vi sóng thành máy hàn 1 pha mini ko ạ(ngoài sơ đồ ở trên)

Tổng thiệt hại 2 cái biến áp là 450K rùi , biến áp loại này đục rất khó lại đổ keo cực cứng em đục thứ cấp làm hỏng luôn cả sơ cấp huhu

Làm sao cho project máy hàn mini này của em up lên 350K đến 400K thôi
    gần bằng 1 cái máy hàn bằng dây nhôm bán ở hiệu rùi

Cảm ơn các bác

Nguyên văn bởi thodientu123 Xem bài viết
    m đọc trên mạng thấy sơ đồ như sau

http://www.instructables.com/id/Buil...ep5/Schematic/
    gồm 2 biến áp lò vi sóng cũ
    2 cuộn sơ cấp biến áp nối song song và cắm vào nguồn(giữ nguyên cuộn sơ cấp) cắm vào điện từ ổ ko phải từ aptomat nhé
    2 cuộn thứ cấp (đục bỏ thay bằng 20 vòng dây có đường kính 2.5mm? 1 biến áp )nối tiếp nhau rồi lấy ra1đầu vào Kìm hàn 1 đầu vào mát

Em thấy bọn tây test thì rất cool hàn ầm ầm
    Không biết mình làm thì thế nào
    EM cũng kiếm đc 2 cái biến áp lò vi sóng cũ nhưng do bất cẩn đục thứ cấp dẫn đến xước vài vòng sơ cấp
    Em muốn hỏi là làm như các trang web của bọn tây liệu có hàn được ko
    máy biến áp lò vi sóng công suất 800w nếu điện áp thứ cấp 20V thì dòng max cũng chỉ 40A liệu có hàn đủ( hàn que nhỏ nhất 2.5mm) có trang web của tây nói khi làm theo sơ đồ trên có thể đạt 70A

Em muốn hỏi các bác có cao kiến gì về việc trên không. Nếu OK em sẽ đi đặt quấn máy biến áp lò vi sóng. em có 2 bộ PHE của biến áp lò vi sóng
    Em ở hà nội các bác biết chỗ nào quấn rẻ ko(giá bao nhiêu), em định lên Hàng Bông

Hoặc các bác có cao kiến nào
    để chế 2 bộ PHE của biến áp lò vi sóng thành máy hàn 1 pha mini ko ạ(ngoài sơ đồ ở trên)

Tổng thiệt hại 2 cái biến áp là 450K rùi , biến áp loại này đục rất khó lại đổ keo cực cứng em đục thứ cấp làm hỏng luôn cả sơ cấp huhu

Làm sao cho project máy hàn mini này của em up lên 350K đến 400K thôi
    gần bằng 1 cái máy hàn bằng dây nhôm bán ở hiệu rùi

Cảm ơn các bác
    Biến áp lò vi sóng có độ từ thẩm cao nhưng công suất của nó chỉ đạt khoảng 1400W là tối đa. Dây sơ cấp điện áp 220V đường kính dưới 1mm nên nếu có đấu song song hai biến áp lại thì dòng điện chịu đựng được trong 5 phút cũng chỉ khoảng 12A là tối đa. Trong khi đó dòng điện sơ cấp để đạt được dòng điện hàn khảng 80A là 15A. Chưa chắc gì tìm được hai lỏi biến áp có các thông số giống nhau nên nếu chập dây thứ cấp ở hai lỏi song song nhau thì sẽ xuất hiện một dòng điện cân bằng chạy giữa hai cuộn dây làm dây nóng lên. Ngoài ra khó điều khiển dòng điện hàn hoặc phải dùng mạch điện tử để điều khiển. Như vậy giá thành đôi khi còn mắc hơn máy hàn xung dùng inverter mà hiệu quả lại không cao. Không phải cái gì đưa lên mạng đều có thể ứng dụng trong thực tế bởi vì thực giả khó lường, vàng thau lẩn lộn.

Comment

không thể nói thực giả khó lường vàng thau lẫn lộn được vì những cái này có video và hình ảnh minh họa rất nhiều người làm cái này
      em đã đọc và tìm hiểu trên rất nhiều website rồi em sẽ đưa cho các bác vài trang
      có cả những bác chuyên sâu về hàn

Build A 70 Amp Arc Welder
      http://aaawelder.com/
      EM dịch tài liệu ở các trang khác thì họ không cần dùng 2 biến áp cùng loại

thực nghiệm cho thấy nếu ta thành công thì chỉ cần bỏ tầm 450K là có được 1 cái máy hàn que nhỏ phục vụ mục đích DIY như làm giá sách, đồ lặt vặt trong nhà
      điều quan trọng là bỏ cuộn thứ cấp ở lò vi sóng và thay bằng 20 vòng dây/ 1 biến áp 1awg or gauge tức xấp xỉ 2.5mm
      Last edited by thodientu123; 03-07-2011, 19:22.

Comment

Comment

Comment

Nếu mình cảm thấy ok thì cứ thế mà làm, việc gì phải xoắn ?
            Làm được thì có đồ để mà xài, không được thì có kinh nghiệm để học tập. Nói chung chẳng chết thằng tây nào, mà làm không được cũng chả tận thế được.
            Từ chối trách nhiệm:
            Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
            Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

không thể nói thực giả khó lường vàng thau lẫn lộn được vì những cái này có video và hình ảnh minh họa rất nhiều người làm cái này
              em đã đọc và tìm hiểu trên rất nhiều website rồi em sẽ đưa cho các bác vài trang
              có cả những bác chuyên sâu về hàn

Build A 70 Amp Arc Welder
              http://aaawelder.com/
              EM dịch tài liệu ở các trang khác thì họ không cần dùng 2 biến áp cùng loại

thực nghiệm cho thấy nếu ta thành công thì chỉ cần bỏ tầm 450K là có được 1 cái máy hàn que nhỏ phục vụ mục đích DIY như làm giá sách, đồ lặt vặt trong nhà
              điều quan trọng là bỏ cuộn thứ cấp ở lò vi sóng và thay bằng 20 vòng dây/ 1 biến áp 1awg or gauge tức xấp xỉ 2.5mm
              Yêu cầu của một máy hàn điện hồ quang là có thể điều chỉnh được dòng điện hàn để có thể hàn được các vật liệu có độ dày khác nhau. Theo đoạn video bạn đựa lên thì máy hàn này chỉ có thể hàn được một vài loại vật liệu mà thôi. Ngoài ra nó còn hay bị dính nếu người hàn không khéo tay ( điện áp áp ra không tải khoảng dưới 40VAC nếu quấn 20 vòng ở thứ cấp). Hai lỏi biến áp lò vi sóng hiện nay cũng khoảng 400K rồi. Cộng thêm các thiết bị hỗ trợ khác như cọc điện ra, vỏ, dây hàn và cả công chế tạo nữa không thể nào dưới 800K. Như vậy liệu có kinh tế không so với các loại máy hàn inverter cở nhỏ khoảng 150A giá khoảng 1,8T nhưng nó có thể điều chỉnh dòng điện hàn từ 30A-120A và có kết cấu gọn nhẹ, dễ sử dụng cho dân hàn nghiệp dư.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                Yêu cầu của một máy hàn điện hồ quang là có thể điều chỉnh được dòng điện hàn để có thể hàn được các vật liệu có độ dày khác nhau. Theo đoạn video bạn đựa lên thì máy hàn này chỉ có thể hàn được một vài loại vật liệu mà thôi. Ngoài ra nó còn hay bị dính nếu người hàn không khéo tay ( điện áp áp ra không tải khoảng dưới 40VAC nếu quấn 20 vòng ở thứ cấp). Hai lỏi biến áp lò vi sóng hiện nay cũng khoảng 400K rồi. Cộng thêm các thiết bị hỗ trợ khác như cọc điện ra, vỏ, dây hàn và cả công chế tạo nữa không thể nào dưới 800K. Như vậy liệu có kinh tế không so với các loại máy hàn inverter cở nhỏ khoảng 150A giá khoảng 1,8T nhưng nó có thể điều chỉnh dòng điện hàn từ 30A-120A và có kết cấu gọn nhẹ, dễ sử dụng cho dân hàn nghiệp dư.

cảm ơn bác về bài này
                thực ra vấn đề này e sẽ thí nghiệm và báo cáo các bác sau tại hôm em đục không có đồ chuyên dụng + ê tô nên làm hỏng lây sang bên sơ cấp vì dùng máy khoan phá cuộn dây

em muốn hỏi bác nếu dùng máy hàn inverter độ bền cao không vì những thứ như FET rất dễ có khả năng cháy nổ(tính kinh tế)
                bác có thể cho e lời khuyên về loại máy này
                và máy hàn truyền thống, quấn dây nhôm hoặc dây đồng
                e cần loại máy để hàn những đồ mini như làm giá sách, hàn đầu nối bình áp suất, các khung sườn chế tạo máy cũng không quá dày đến 8mm
                bác có thể cho em giá cả loại này được không, em ở hà nội

Comment

Ở luồng này, cũng như nhiều luồng khác tại diễn đàn (như nạp ắc-quy, kích điện, biến tần, máy hiện sóng ...) luôn đặt ra câu hỏi (1) có làm được không ? (2) có kinh tế không ? Câu trả lời phụ thuộc vào mục đích của người muốn chế, và chỉ có người đó mới tự trả lời được.

Nếu là thợ cần thiết bị để dùng ngay thì đi mua thường là giải pháp tối ưu, đỡ thời gian, đỡ mệt cái đầu, đỡ hỏng trong quá trình chế thử - ngay cả thợ giỏi vẫn có thể nhầm trong quá trình DIY. Dành nguồn tài nguyên đó đi kiếm tiền tốt hơn nhiều, ít rủi ro hơn nhiều. DIY tưởng là rẻ nhưng khả năng tới 99,99% đắt hơn về tổng thể (thời gian, tiền bạc, tâm sức) so với đi mua.

Người bình thường biết đôi chút điện tử ? càng nên mua sẵn.

Tự chế chỉ phát huy cái hay của nó khi người tự chế
                  • Muốn tự học thêm, tăng kiến thức, tay nghề, kinh nghiệm
                  • Muốn làm chủ công nghệ : chế thêm nhiều cái khác, hoặc đơn giản là khi hỏng thì chữa được ngay, không bị lệ thuộc vào nơi bán hàng (nhưng vẫn phụ thuộc phần nào vào nguồn linh kiện)
                  • Muốn làm cái tốt hơn thị trường : tốt hơn hàng tàu khựa, nhưng rẻ hơn hàng Nhật Mỹ ...
                  • Đáp ứng nhu cầu đặc thù riêng mình

Trong những trường hợp đấy, thì yếu tố giá thành lại không còn là vấn đề chính nữa rồi. Có thể cái tự chế đắt hơn vài lần cái đi mua, nhưng xét về tổng thể lại có lợi cả về kinh tế, nhận thức, tay nghề, tính độc lập ...

Cân nhắc mua hay chế là vấn đề cá nhân, đừng bạn nào lên hỏi ở diễn đàn. Hỏi ở đây khác nào đẽo cày giữa đường.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

cảm ơn bác về bài này
                    thực ra vấn đề này e sẽ thí nghiệm và báo cáo các bác sau tại hôm em đục không có đồ chuyên dụng + ê tô nên làm hỏng lây sang bên sơ cấp vì dùng máy khoan phá cuộn dây

em muốn hỏi bác nếu dùng máy hàn inverter độ bền cao không vì những thứ như FET rất dễ có khả năng cháy nổ(tính kinh tế)
                    bác có thể cho e lời khuyên về loại máy này
                    và máy hàn truyền thống, quấn dây nhôm hoặc dây đồng
                    e cần loại máy để hàn những đồ mini như làm giá sách, hàn đầu nối bình áp suất, các khung sườn chế tạo máy cũng không quá dày đến 8mm
                    bác có thể cho em giá cả loại này được không, em ở hà nội
                    Ở nhà mình có mấy biến áp vò vi sóng cũ. Đem cân thử thì thấy mỗi biến áp nặng khỏang 4,5kg, Hai cái cộng với các thiết bị khác tính ra trên 10kg. Mình đành gác lại bởi vì máy hàn inverter 150A hiệu LeGi toàn bộ chỉ nặng 2,6kg giá khoảng 1,8T,còn các máy hàn inverter 200A khác cũng chỉ nặng 6,5kg giá khoảng 2,8T. Nếu tính hiệu quả thì làm thử bằng không mua về xài vừa nhanh vừa đở tốn công. Vấn đề cháy hay không tùy theo người sử dụng. Mình cũng đang sửa nhiều chủng loại máy hàn inverter do khách hàng mang tới. Cháy FET hay IGBT thì không sợ. Chỉ sợ nó hư mạch điều khiển không có linh kiện thay.

Comment

cấn gì bạn phải lấy biến áp lò vi sóng , chỉ cần dùng 2 biến áp ampli từ 10-->15A là có thể làm máy hàn được rồi,
                      mua biến áp củ bị cháy về tháo ra( 2 cái) = 120k.
                      mua 2 khung biến áp bằng nhựa = 6k.
                      mua 1 cuộn dây đồng =~0.5mm về quấn 1033 vòng mỗi cuộn (sơ cấp)
                      mua 4 lạng dây 2.5mm = 100k. về nhà quấn mỗi cuộn 20-~25 vòng thứ cấp
                      điện áp đầu ra 2 cuộn khoảng 4.5 volt. dòng ra mỗi cuộn sẽ là ~= 16.78A
                      từ đây tha hồ thử nghiệm.
                      Mình đã làm rồi ok hết, chỉ tội cái việc quấn vì mới tập làm nên hay sai sót, quấn cho kỹ và nhớ đo vomh coi dây có bị đứt hay kg, rồi mới gắn EI vào

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                        Ở nhà mình có mấy biến áp vò vi sóng cũ. Đem cân thử thì thấy mỗi biến áp nặng khỏang 4,5kg, Hai cái cộng với các thiết bị khác tính ra trên 10kg. Mình đành gác lại bởi vì máy hàn inverter 150A hiệu LeGi toàn bộ chỉ nặng 2,6kg giá khoảng 1,8T,còn các máy hàn inverter 200A khác cũng chỉ nặng 6,5kg giá khoảng 2,8T. Nếu tính hiệu quả thì làm thử bằng không mua về xài vừa nhanh vừa đở tốn công. Vấn đề cháy hay không tùy theo người sử dụng. Mình cũng đang sửa nhiều chủng loại máy hàn inverter do khách hàng mang tới. Cháy FET hay IGBT thì không sợ. Chỉ sợ nó hư mạch điều khiển không có linh kiện thay.
                        Em đang rất cần một cái mail của bác để giúp em tư vấn về máy hàn inverter Econo của korea , em đang gặp rắc rối với 2 máy hàn , một máy thì bo lái IGBT bị hư 4 con Trans và thủng IGBT , một cái thì hỏng khâu điều chỉnh dòng hàn ... em đang quá mệt mỏi với nó , hi vọng bác có thể giúp em một chút tia hi vọng sáng sủa vì em đã đốt 3 IGBT rồi

Comment

bac quang hien oi co khi nao mach dao động trong máy hàn inverter bị hư biến áp xung không

Comment

này chả có tận thế đâu nhá chỉ màn đêm buông xuống thôi giải thích cho tại sao họ lại dùng 2 cục máy biến áp nhá
                            thứ 1 : nối song song sơ cấp tăng cái I lên
                            thứ 2 nối tiếp thứ cấp tăng u lên thì hàn được
                            còn phải dùng ampe kìm không thì ampe của cậu 10a kia chắc tèo chảy đoạn thiếc ^^ cầu chì của nó ra vì đấu nối tiếp vào máy kích sin chuẩn đi luôn rồi

Comment

nhân tài nhiểu quá, chế nhiều quá ? nhưng cuối cùng chỉ thấy bỏ của chạy lấy người
                              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Về tác giả

Collapse

thodientu123 Tìm hiểu thêm về thodientu123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X