Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn tính trở và lắp đèn led trên bộ điều khiển 8 cổng!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn tính trở và lắp đèn led trên bộ điều khiển 8 cổng!

Các huynh cho mình hỏi nhé.Mình đang mày mò mong các huynh giúp đỡ mình.
    Hiện tại mình đang muốn lắp biển quảng cáo led.Tất nhiên là mình không biết nhiều nên mời hỏi có gì các huỳnh đừng trách mình nhé.
    MÌnh mua bộ điều khiển led 8 cổng(Như trong hình vẽ)Nguồn và led mình cũng có rùi.Bây giờ còn một cái mắc nữa là Cách tình trở và cách mắc nữa thôi.Một port ra là một chữ cái đúng không ah?
    Mình có 8 chữ cái.đùng vừa 8 port rùi.Bây giờ mình ví dụ:Một port thôi.Là chữ cái có 100 led (mỗi led có 7mA,và điện áp là 2.1v) vậy thì mắc nối tiếp 100 led đó rùi mắc với 1 trở và tới nguồn hay là mắc như thế nào ạ? Và cách tính trở ra sao để mình tính toán các port còn lại.Nguồn mình dùng nguồn máy tính chắc là Ok đúng không ạ?
    Huynh nào biết chỉ chp e với.Chắc các hhuynh chỉ cần bảo 1port là 7 port còn lại cũng như vậy đúng không ạ?
    Mong các huynh chỉ báo em với nhé!
    Thanks các huynh!
    Attached Files

nếu mạch của bạn ko dùng pwm để hạn dòng qua led thì phải dùng trở thôi , cách tính trở hạn dòng cho led thì có nhiều người nói rồi , trường hợp của bạn cứ tính bình thường : Nếu dùng nguồn 12v cho 1 chữ 100led thì mắc nối tiếp 5 led một rồi mắc song song 20 nhánh như vậy điện áp trên trở là 12-5*2.1=1.5V--> Dòng qua trở là i=7*20=140mA-->R=1.5/0.14=10.7

Comment

Nguyên văn bởi cxhpt2007 Xem bài viết
      nếu mạch của bạn ko dùng pwm để hạn dòng qua led thì phải dùng trở thôi , cách tính trở hạn dòng cho led thì có nhiều người nói rồi , trường hợp của bạn cứ tính bình thường : Nếu dùng nguồn 12v cho 1 chữ 100led thì mắc nối tiếp 5 led một rồi mắc song song 20 nhánh như vậy điện áp trên trở là 12-5*2.1=1.5V--> Dòng qua trở là i=7*20=140mA-->R=1.5/0.14=10.7
      ủa như vậy 100led chỉ dùng có 1 trở ah...Nghe nói vậy led sáng ko đều và điện trở bao nhiêu W nữa.

Comment

Nguyên văn bởi cxhpt2007 Xem bài viết
        Cảm ơn bạn rất nhiều.Vậy 20 nhánh mắc song song thì mắc 1 trở R=10.7 Thôi hả bạn.Nếu nhiều chữ mà mà lẻ thì chẳng hạn là 7 bóng thì trở cũng mắc nhánh đấy riêng ha bác?Mà khi nháy có ảnh hưởng gì không ạ?
        Last edited by kqt222; 04-03-2012, 19:13.

Comment

Mạch của bạn còn phải qua con bjt nửa.Vì dòng qua 100 led > gấp mấy lần dòng ra từ port vdk.

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
            Mạch của bạn còn phải qua con bjt nửa.Vì dòng qua 100 led > gấp mấy lần dòng ra từ port vdk.
            bạn trả lời kỹ hơn cho mình được không.?
            Mình không hiểu lắm.
            Ý bạn nói là mạch VDK đã điều khiển rồi nên không ảnh hưởng độ sáng hay bóng led đúng không.
            Mình gà mờ nên bạn thông cảm nhé!
            Last edited by kqt222; 04-03-2012, 22:23.

Comment

Giờ với nguồn 12V led 2.1V thì cách mắc là 5 led nối tiếp = 10,5V,Sau đó nối tiếp với R = (12-10.5)/7mA = 214 ôm (là 1 nhánh).Các nhánh còn lại tương tự. Mắc // lại tạo thành 1 chử. Còn ở VDK do dòng ra ko đủ nên port ra của VDK mình ko đấu trực tiếp vào led mà chỉ dùng để kíck BJT (BJT c828 là được).Cách mắc là Nguồn dương đi vào cực dương của chử tiếp đó đi vào chân C BJT, chân E BJT nối mass, Ngỏ ra của VDK thì đi vào chân B của BJT.Tương tự với các chử còn lại. Nếu là nguồn 5V thì cũng tính tương tự nhưng lúc nay ko phải là 5 led mà là 2 led nối tiếp.Click image for larger version

Name:	aa.jpg
Views:	1
Size:	67.5 KB
ID:	1358246
              Last edited by nguyentot90; 04-03-2012, 23:32.

Comment

ko nên dùng 1 điện trở cho nhiều nhánh. vì sẽ sáng ko đều. ko phải led sản xuất con nào cũng giống nhau đâu. tàu khựa mà. cách mắc như vầy mình đang sử dụng. cho ánh sáng tốt và bền.
                - led đỏ, hay vàng. 3 con nối tiếp trở 330om hay 420om
                -xanh lá, dương, trắng. 3 led nối tiếp trở 220om hay 270 om.
                tùy vào mỗi người nhưng mình lại thích dùng kiểu như vậy.
                "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                yahoo:
                gmail:

Comment

Giờ với nguồn 12V led 2.1V thì cách mắc là 5 led nối tiếp = 10,5V,Sau đó nối tiếp với R = (12-10.5)/7mA = 214 ôm (là 1 nhánh).Các nhánh còn lại tương tự. Mắc // lại tạo thành 1 chử. Còn ở VDK do dòng ra ko đủ nên port ra của VDK mình ko đấu trực tiếp vào led mà chỉ dùng để kíck BJT (BJT c828 là được).Cách mắc là Nguồn dương đi vào cực dương của chử tiếp đó đi vào chân C BJT, chân E BJT nối mass, Ngỏ ra của VDK thì đi vào chân B của BJT.Tương tự với các chử còn lại. Nếu là nguồn 5V thì cũng tính tương tự nhưng lúc nay ko phải là 5 led mà là 2 led nối tiếp.[ATTACH=CONFIG]40911[/ATTACH]
                  Cảm ơn bác nhé.CƠ bản em hiểu thêm rất rất nhiều rồi.
                  Em đã hình dung là sở đồ cách tính toán và đi dây.Nhưng bây giờ em phải mua thêm con BJT(BJT c828) nữa đúng không?
                  Mà mỗi cổng là thêm một con BJT ạ?
                  Em tưởng từ chân ra VDK là cứ như thế thôi? Con BJT này đắt không anh mà chỗ bán Mạch điều khiển nó có bán không ạ?
                  Huynh cho e hỏi thêm nữa là e dùng nguồn máy tính 480W với điện áp ra 12v (19A) thì lắp mạch như trên với 16 port khoảng 1000 led có được không ạ?
                  Mong huynh chỉ luôn cho em với!
                  Cảm ơn huynh nguyento90 rất nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                    ko nên dùng 1 điện trở cho nhiều nhánh. vì sẽ sáng ko đều. ko phải led sản xuất con nào cũng giống nhau đâu. tàu khựa mà. cách mắc như vầy mình đang sử dụng. cho ánh sáng tốt và bền.
                    - led đỏ, hay vàng. 3 con nối tiếp trở 330om hay 420om
                    -xanh lá, dương, trắng. 3 led nối tiếp trở 220om hay 270 om.
                    tùy vào mỗi người nhưng mình lại thích dùng kiểu như vậy.
                    Vâng! Cảm ơn huynh!

Comment

BJT chục khoảng mấy k - 10k ah.hic tùy chổ bán >.< mấy chổ làm bảng led chắc có. Đối với khoảng 2 led thì ra trực tiếp được nhưng mạch này hợi bị nhiều led nên phải qua kon BJT để lấy dòng từ nguồn. Dòng ra 19A chắc là dư sức goy.hj

Comment

BJT chục khoảng mấy k - 10k ah.hic tùy chổ bán >.< mấy chổ làm bảng led chắc có. Đối với khoảng 2 led thì ra trực tiếp được nhưng mạch này hợi bị nhiều led nên phải qua kon BJT để lấy dòng từ nguồn. Dòng ra 19A chắc là dư sức goy.hj
                        Cảm ơn huynh!
                        Mà nguyento90 chưa trả lời đệ là mỗi port ra là 1 BJT hay là cả mạch này chỉ dùng 1 BJT?

Comment

Nguyên văn bởi kqt222 Xem bài viết
                          Cảm ơn huynh!
                          Mà nguyento90 chưa trả lời đệ là mỗi port ra là 1 BJT hay là cả mạch này chỉ dùng 1 BJT?
                          Mổi port là 1 BJT( hay 1 chử là 1 BJT >.<).

Comment

Mổi port là 1 BJT( hay 1 chử là 1 BJT >.<).
                            Cảm ơn nguyento90 nhiều nhiều nhé!
                            Có gì vướng mắc đệ lại hỏi tiếp huynh nhé!
                            Thanks you very much!

Comment

mấy huynh cho e hỏi là e định mua mạch điều khiển led 16 cổng ra để điều khiển khoảng 3000 led đỏ + 1000 led xanh dương + 2000 led xanh lá, mấy huynh hướng dẫn e cách mắc led được không, mỗi port ra là mình phải dùng BJT phải không. mỗi port chắc khoảng 300 led. thanks mấy huynh nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

kqt222 Tìm hiểu thêm về kqt222

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X