Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về tụ xoay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trieuvuquan Xem bài viết
    Chào các anh ạ!
    Hiện tại em cũng đang làm mạch thu AM nên có động đến con tụ xoay này.
    Em có máy VOM số có hiện giá trị đo điện dung, em đo trị số tụ hóa vs tụ gốm thì máy đo rất chuẩn nhưng khi đo con tụ xoay này thì xoay tới xoay lui mà giá trị nó vẫn không đổi (tầm 1.2pF), như vậy có phải là con tụ xoay của em hỏng rồi không hay là cách đo của con này có gì khác ạ
    Tụ chẳng hỏng, cách đo của bác cũng chẳng sai. Chỉ có điều với các máy đo VOM thông thường thì độ phân giải giá trị đo đến cỡ pF thi khó mà đạt được. Cái này có lẽ chỉ có thể thực hiện khi dùng cầu đo điện dung.
    Bác nên xem (tham khảo) lại cái specification sheet kèm theo cái VOM của bác xem dải đo phù hợp với nó ra sao.
    Không biết các bác xài VOM "xịn" (cỡ FLUKE) đo thử xem sao để kết luận...

Comment

Mấy cái đồ khỉ này không có thì chế !
      Last edited by Lam-dt; 08-05-2013, 00:05.

Comment

Nguyên văn bởi dtvt2106 Xem bài viết
        Hi mọi người,hiện tại em đang làm 1 cái mạch phát sóng FM 2 tranzitor đơn giản,trong đó có yêu cầu dùng 2 con tụ xoay :1 con từ 2/10pf và 1 con 5/50pf
        tuy nhiên em đi khắp cửa hàng linh kiện ở Hà Nội thì chỉ tìm được 1 loại tụ xoay duy nhất(theo người ta nói),trông nó như hình dưới,tuy nhiên sau khi kiểm tra bằng đồng hồ điện tử,thì dù vặn ở mức cao nhất hay thấp nhất thì giá trị ghi trên đồng hồ vấn là 23k không thay đổi,vậy liệu có phải tụ đó đã hỏng không hay em hiểu sai vấn đề[ATTACH=CONFIG]52762[/ATTACH]
        Cái bạn đo là tụ xoay tức là tụ có điện dung thay đổi được chứ có phải là biến trở đâu mà bạn đòi giá trị nội trở phải thay đổi khi xoay. Bạn cứ nắp cái tụ mua được vào. Giá trị khác thì nó làm thay đổi tần số thôi. Bạn có thể điều chỉnh những linh kiện khác để đạt được yêu cầu mong muốn của mạch điện cơ mà.
        FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
        Mr Xô : Email :
        ĐT : 01674524129

Comment

Chào các anh ạ!
          Hiện tại em cũng đang làm mạch thu AM nên có động đến con tụ xoay này.
          Em có máy VOM số có hiện giá trị đo điện dung, em đo trị số tụ hóa vs tụ gốm thì máy đo rất chuẩn nhưng khi đo con tụ xoay này thì xoay tới xoay lui mà giá trị nó vẫn không đổi (tầm 1.2pF), như vậy có phải là con tụ xoay của em hỏng rồi không hay là cách đo của con này có gì khác ạ
          VOM số vẫn đo tụ xoay được, vấn đề là có đặt đúng vị trí để đo và thang đo hay không thôi, với tụ xoay PVC thì dễ bị nhầm vào chân C tinh chỉnh giá trị cỡ 3,6pF trở xuống.

Comment

Em hiện đang dùng máy Kyoritsu 1011, ở phần capacitance nó ghi "Capacitance 40/400nF/4/40/400/4000µF", như thế là tụ tầm 500pF đo được không các bác, em không rõ mong các bác chỉ giúp

về tụ thì em dùng con ở trên và cách đo em đã đọc là đo hai chân cùng phía với miếng ở giữa dùng để cố định vào mạch, bên nhiều lá là cho AM, bên ít lá là cho FM.
            Hôm nọ em có cái đài cũ, em đo tụ ngay trên mạch đấy thì giá trị có thay đổi nhưng hàn rút nó ra đo lại thì giá trị không đổi nữa, có lẽ lúc hàn em làm hỏng nó mất rồi @@

Comment

Ở Tp HCM, cụ thể là chổ nào vậy mấy bác ?
              Mình cũng đang cần tới nó mà tìm hoài kg thấy.

Comment

giờ em đnag làm máy thu AM ..mới kiếm dc con tụ xoay..vậy giờ nối với cuộn dây thì dùng 2 chân nào..còn chân nào bỏ trống vậy mấy anh..

Comment

Nguyên văn bởi nguyenkimxo Xem bài viết

Cái bạn đo là tụ xoay tức là tụ có điện dung thay đổi được chứ có phải là biến trở đâu mà bạn đòi giá trị nội trở phải thay đổi khi xoay. Bạn cứ nắp cái tụ mua được vào. Giá trị khác thì nó làm thay đổi tần số thôi. Bạn có thể điều chỉnh những linh kiện khác để đạt được yêu cầu mong muốn của mạch điện cơ mà.
                  tự xoay phải thay đổi trị số khi xoay chứ một là do không đúng chân hai là tu hong den to cung cap cho

Comment

Em hiện đang dùng máy Kyoritsu 1011, ở phần capacitance nó ghi "Capacitance 40/400nF/4/40/400/4000µF", như thế là tụ tầm 500pF đo được không các bác, em không rõ mong các bác chỉ giúp
                    [ATTACH=CONFIG]65435[/ATTACH]
                    về tụ thì em dùng con ở trên và cách đo em đã đọc là đo hai chân cùng phía với miếng ở giữa dùng để cố định vào mạch, bên nhiều lá là cho AM, bên ít lá là cho FM.
                    Hôm nọ em có cái đài cũ, em đo tụ ngay trên mạch đấy thì giá trị có thay đổi nhưng hàn rút nó ra đo lại thì giá trị không đổi nữa, có lẽ lúc hàn em làm hỏng nó mất rồi @@
                    từ có fm thì phải có 4 ngăn nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

dtvt2106 Tìm hiểu thêm về dtvt2106

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X