Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch bass dùng 4558

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch bass dùng 4558

Mấy pro cho em hỏi em làm mạch bass dùng ic 4558 như thế này . em tìm trên mạng . Lắp mạch xong thì loa có tiếng rất nhỏ và rè rè . Mấy pro chỉ giáo em với hoặc có mạch nào làm sub bass loa cho em xin với ạ . Mail cho em nhé :joshnyphuctd@gmail.com.Em xin chân thành cảm ơn

lấy tín hiệu out đó đưa qua 1 mạch công suất nữa mới phát loa được chứ , tra datasheet con 4558 đi rồi hay làm chứ e
    Attached Files

Comment

1. Nên điều chỉnh mức tín hiệu (Volume) càng ở gần lối ra càng tốt.
      2. Subwoofer modul chỉ mới là nơi tạo tín hiệu super bass từ 2 tín hiệu analog. Muốn đập được cái loa bass thì phải có mạch khuếch đại công suất (power). Chứ tín hiệu đưa từ 4558 ra thì chỉ đủ làm cho cái headphone kêu e...e...
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        1. Nên điều chỉnh mức tín hiệu (Volume) càng ở gần lối ra càng tốt.
        2. Subwoofer modul chỉ mới là nơi tạo tín hiệu super bass từ 2 tín hiệu analog. Muốn đập được cái loa bass thì phải có mạch khuếch đại công suất (power). Chứ tín hiệu đưa từ 4558 ra thì chỉ đủ làm cho cái headphone kêu e...e...
        Tín hiệu vào của em đã qua mạch khuếch đại rồi . em lấy ngõ vào từ loa của loa vi tính mà .

Comment

Giờ kiểm tra mạch công suất tốt chưa đã
          Cho tín hiệu từ máy tính hay điện thoại vào thăng mạch công suất xem tiếng thế nào
          Mạch công suất tốt rồi thử đo chân 4 và chân 8 ic với Mass xem có nguồn chưa
          http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

Nguyên văn bởi Lovemiss Xem bài viết
            Giờ kiểm tra mạch công suất tốt chưa đã
            Cho tín hiệu từ máy tính hay điện thoại vào thăng mạch công suất xem tiếng thế nào
            Mạch công suất tốt rồi thử đo chân 4 và chân 8 ic với Mass xem có nguồn chưa
            lấy tín hiệu từ loa Anten của loa vi tính . Test nguồn ok hết . mà nó vẫn hát tiếng nhỏ và rè rè .

Comment

[QUOTE=joshnyphuc;n1676740]
              lấy tín hiệu từ loa Anten là tên hãng của loa vi tính hả
              Để chính xác tốt nhất cấp tín hiệu trục tiếp vào mạch công suất xem do thằng nào rè
              Mạch kia nhìn đơn giản hoặc thay thử ic 4558 có khi bị chết rồi
              Mạch công suất chạy ic hay sò thế

Comment

[QUOTE=Lovemiss;n1676745]
                Nguyên văn bởi joshnyphuc Xem bài viết
                lấy tín hiệu từ loa Anten là tên hãng của loa vi tính hả
                Để chính xác tốt nhất cấp tín hiệu trục tiếp vào mạch công suất xem do thằng nào rè
                Mạch kia nhìn đơn giản hoặc thay thử ic 4558 có khi bị chết rồi
                Mạch công suất chạy ic hay sò thế
                dùng TDA 2030 x2 . mình nhầm Loa Vệ Tinh chứ ko phải Anten ^^

Comment

Nhìn vào mạch thì là thế cái này bác quan sát kỹ lại xem có nối nhầm đầu ic ko
                  Mạch công suất tiếng vẫn tốt chứ bác
                  Mạch bác tận dụng từ loa vi tính hay tự làm thế hì

Comment

Nhìn vào mạch thì là thế cái này bác quan sát kỹ lại xem có nối nhầm đầu ic ko
                    Mạch công suất tiếng vẫn tốt chứ bác
                    Mạch bác tận dụng từ loa vi tính hay tự làm thế hì
                    Loa vi tính vẫn há ầm ầm mà . chỉ là mình muốn làm thêm cái bass nữa .Tại 2 loa kia ko đủ bass.

Comment

À bác có làm được mạch in không em gửi cho mạch này
                      Bác ở đâu thế em muốn học hỏi về làm mạch in tý hì câu dây mãi chán rồi

Comment

Loa vi tính vẫn há ầm ầm mà . chỉ là mình muốn làm thêm cái bass nữa .Tại 2 loa kia ko đủ bass.
                        À há, theo tôi hiểu thì anh này có hệ 2.0, bây giờ muốn thêm subwoofer để thành 2.1.
                        1. Anh phải thêm 1 tụ trước VOL 1. Chiết áp VOL1 phải là loại có điện trở > 10k.
                        2. Anh phải thêm 2 tụ sau các điện trở 100 Ohms để lọc nguồn cho 4558.
                        3. Anh phải thêm 1 mạch khuếch đại công suất bass dùng để dành riêng đánh loa bass. Hai mạch 2030 dành cho 2 loa vệ tinh rồi. Chưa có cái gì đẩy loa bass cả.
                        4. Lấy tín hiệu từ line out chứ không phải lấy từ các loa vệ tinh. Lấy từ loa như anh đang làm có thể làm chết 4558 vì bên độ tín hiệu quá lớn.

Ví dụ như hình này là kết cấu sơ lược của đường center (Woofer) trong hệ loa 2.1: Click image for larger version

Name:	Untitled1.png
Views:	5108
Size:	11.3 KB
ID:	1676782

Anh mới có những thứ trong "Subwoofer Modul" (hình chữ nhật đóng khung đỏ). Các thứ còn lại (trong các vòng màu vàng) là anh cần phải thêm vào thì mới có thêm được số 1 trong cái "hệ âm thanh 2.1"
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          À há, theo tôi hiểu thì anh này có hệ 2.0, bây giờ muốn thêm subwoofer để thành 2.1.
                          1. Anh phải thêm 1 tụ trước VOL 1. Chiết áp VOL1 phải là loại có điện trở > 10k.
                          2. Anh phải thêm 2 tụ sau các điện trở 100 Ohms để lọc nguồn cho 4558.
                          3. Anh phải thêm 1 mạch khuếch đại công suất bass dùng để dành riêng đánh loa bass. Hai mạch 2030 dành cho 2 loa vệ tinh rồi. Chưa có cái gì đẩy loa bass cả.
                          4. Lấy tín hiệu từ line out chứ không phải lấy từ các loa vệ tinh. Lấy từ loa như anh đang làm có thể làm chết 4558 vì bên độ tín hiệu quá lớn.

Ví dụ như hình này là kết cấu sơ lược của đường center (Woofer) trong hệ loa 2.1: [ATTACH=CONFIG]n1676782[/ATTACH]

Anh mới có những thứ trong "Subwoofer Modul" (hình chữ nhật đóng khung đỏ). Các thứ còn lại (trong các vòng màu vàng) là anh cần phải thêm vào thì mới có thêm được số 1 trong cái "hệ âm thanh 2.1"
                          Thank anh. Anh có cái mạch nào hoàn chỉnh cho loa 2.1 hặc 4.1 ko cho em xin với . Chả là nhà em ở gần Nhật Tảo . Ko thích mua 1 loa vi tính giá cũ cũng chỉ có 300k-1tr . Thích tự làm cho dù âm thanh ko hay nhưng mà riêng em nghe hay là đủ . Vì công sức của mình và em rất yêu điện tử . Anh có cho em xin 1 sơ đồ nhé . Thank

Comment

À bác có làm được mạch in không em gửi cho mạch này
                            Bác ở đâu thế em muốn học hỏi về làm mạch in tý hì câu dây mãi chán rồi
                            Em biết làm hết . Tìm hiểu và làm rồi . Bác có cho em xin. mail em joshnyphuctd@gmail.com . Thank nhiều nhiều

Comment

Em biết làm hết . Tìm hiểu và làm rồi . Bác có cho em xin. mail em joshnyphuctd@gmail.com . Thank nhiều nhiều
                              Em gửi rồi đấy bác ở xa quá tưởng gần nhà thì làm cho em mới cái mạch hì

Comment

Về tác giả

Collapse

joshnyphuc Tìm hiểu thêm về joshnyphuc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X