Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về PIC16F877A, RFID và keypad 4x4

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về PIC16F877A, RFID và keypad 4x4

Chào mọi người,
    Em đang làm đồ án về mạch khóa số dùng RFID và keypad 4x4 hiển thị LCD, vđk PIC16F877A nhưng phân vân không biết khi viết code phần keypad có cần phải dùng ngắt không, nếu có thì mode nào vì em thấy PIC có rất nhiều ngắt, vd INT_EXT, hay INT_RB,...
    Anh/chị hay bạn nào đã từng làm về đề tài này có thể giải đáp giúp em được không ạ?
    Em cảm ơn.

Nguyên văn bởi DannieNguyen Xem bài viết
    Chào mọi người,
    Em đang làm đồ án về mạch khóa số dùng RFID và keypad 4x4 hiển thị LCD, vđk PIC16F877A nhưng phân vân không biết khi viết code phần keypad có cần phải dùng ngắt không, nếu có thì mode nào vì em thấy PIC có rất nhiều ngắt, vd INT_EXT, hay INT_RB,...
    Anh/chị hay bạn nào đã từng làm về đề tài này có thể giải đáp giúp em được không ạ?
    Em cảm ơn.
    mình góp ý thế này nha: Reader bạn giao tiếp với PIC nên dùng ngắt truyền thông. còn LCD và bàn phím không cần ngắt gì hết, cứ bỏ vào while(1) là chạy tốt chán!

Comment

Nguyên văn bởi hd03 Xem bài viết

mình góp ý thế này nha: Reader bạn giao tiếp với PIC nên dùng ngắt truyền thông. còn LCD và bàn phím không cần ngắt gì hết, cứ bỏ vào while(1) là chạy tốt chán!

cảm ơn bạn nhiều, để mình thử, mà ngắt truyền thông ở đây mình dùng ngắt ssp hả bạn, tại mình nghĩ kết nối reader với pic dùng chuẩn spi

Comment

Ố ô... sao không có mail nhắc mình có bài đăng mới nhỉ??

Cái Reader đó nó chỉ truyền tín hiệu theo chuẩn nối tiếp thôi mà bạn. bạn dùng chuẩn SPI cũng được, nhưng phải để nó là ưu tiên...

Comment

Nguyên văn bởi hd03 Xem bài viết
          Ố ô... sao không có mail nhắc mình có bài đăng mới nhỉ??

Cái Reader đó nó chỉ truyền tín hiệu theo chuẩn nối tiếp thôi mà bạn. bạn dùng chuẩn SPI cũng được, nhưng phải để nó là ưu tiên...
          vậy thì trong hàm ngắt mình viết gì bạn, tại mình muổn hiển thị thông tin thẻ lên LCD, mà khi bỏ nguyên chương trình đọc thẻ hiển thị...vô luôn hàm ngắt thì warning 621 là gọi hàm delay với hiển thị lcd bên ngoài hàm ngắt, nên ngắt sẽ bị disabled. Mình cũng có ý tưởng là dùng 1 cờ khi có ngắt thì set lên 1, rồi chương trình đọc thẻ chạy khi cờ đó set lên 1 nhưng ko biết thực hiện ra code như thế nào cả

Comment

Bạn chịu khó tìn hướng dẫn kết nối giữ RFID với PIC trên gg hoặc các website/forum... để biết cách giao tiếp cơ bản. Mình thấy có rất nhiều ví dụ thậm chí cả open source project về đề tài của bạn. Còn thắc mắc bạn pm mình, mình sẽ giúp đỡ thêm để tránh loãng nội dung topic.

Thân!

Comment

Về tác giả

Collapse

DannieNguyen Tìm hiểu thêm về DannieNguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X