Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin một vài chia sẻ về ngành điện.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin một vài chia sẻ về ngành điện.

Em đang là tân sinh viên ngành kỹ thuật điện đh bkhn , em mong các tiền bối chia sẻ cho em 1 vài thông tin về ngành điện như mình sẽ được học gì và làm gì, cơ hội việc làm khi ra trường, rồi ..vv tất cả những kiến thức, kinh nghiệm ạ. Cho em hỏi là ngành tự động hóa và kỹ thuật điện khác nhau như thế nào vì trên trường em nó cùng viện mà bên tự động hóa có vẻ sang chảnh quá 😄. Em cảm ơn ạ

Chào em Windowuser một tân sv DHBKHN.
    Tổng quan chung về ngành học và công việc khi học hay ra trường chỉ có thể nói 1 cách tổng thể thôi, cụ thể chương trình đào tạo sẽ tùy trường dạy, tùy phân ban nhé.

Học những nội dung liên quan tới điện như: hệ thống điện trang bị điện khí cụ điện, các mạch điện và cách tính toán...

Làm về các lĩnh vực của hệ thống điện, các loại máy điện, trang thiết bị điện...

Cơ hội việc làm: có thể nói tùy duyên, tuy nhiên Nên cố gắng tập trung học các môn học chính vừa học vừa thực hành tự ý thức học hỏi và trau dồi chuyên môn.
    khi ra trường có thể làm ở các viện nghiên cứu, công ty xí nghiệp, các trường dạy nghề theo chuyên ngành đã học....

tự động hóa và kỹ thuật điện. Tự động hóa có vẻ Sang chảnh hơn bởi vì nó nghiên cứu sâu về các máy tự động hóa, máy móc tự động hóa mang tính chất tự động linh hoạt độ ổn định cao độ chính xác tuyệt đối, gần tuyệt đối và thường ít xảy ra lỗi. Máy tự động hóa có thể thay thế con người làm việc ở những môi trường độc hại nguy hiểm khó khăn mà con người khó thực hiện được.
    vì thế người học tự động hóa có vẻ có ưu thế hơn về mức độ am hiểu máy móc và cách vận hành sử dụng máy móc,...

tuy nhiên nói vậy không có nghĩa người học kỹ thuật điện không giỏi bằng. Kỹ thuật điện là khái niệm Chung của các ngành nghiên cứu, thí nghiệm thực nghiệm, thi công điện. Nó có thể nghiên cứu sâu về hệ thống điện hay mạch điện, đưa ra và thi công các hệ thống điện lớn nhỏ khác nhau hay đơn giản chỉ là nghiên cứu và đưa ra các mạch điện ứng dụng trên phạm vi rộng, sâu hơn nữa là có thể đưa ra các giải pháp mới cho công nghệ mới, mang tính đột phá hay cải tiến nâng cấp.

nói chung tự động hóa là nắm vững kết cấu cách sử dụng vận hành sửa chữa... còn kỹ thuật điện có thể bao gồm nghiên cứu những mảng nhỏ, lớn khác nhau, phân tích tìm hiểu khắc phục sửa chữa... hay bao gồm việc thiết kế thi công một hệ thống điện nào đó....

trên đây chỉ là tổng quan về những điều bạn trẻ đã hỏi, Nếu bác nào giải thích kỹ hơn thì giúp bạn ấy nhé Mình chỉ nói tổng quan được thôi.
    Hi

Comment

Dạ, em cảm ơn. Mới lên đh em cảm thấy mông lung và lo sợ quá anh ạ.

Comment

Mình học ngành tự động hóa ra xong làm trong điện lực đây này, có cảm giác nghề nó chọn người thì phải chứ chả liên quan đến việc ta học cái gì. Sang chảnh, thời thượng để mà làm chi khi nó không chọn ta, nó không nuôi nổi bản thân ta. Cảm thấy thích và phù hợp với bản thân thì học thôi, phân vân lựa chọn nhiều quá đến lúc ra làm chớt quớt ngành nghề hết. Kĩ sư giỏi chuyên môn mà không giỏi ngoại ngữ, không co1 kỹ năng giao tiếp cửa trước của sau và cửa hông tốt, không có đầu óc kinh tế thị trường nhanh nhạy thì cho dù học ngành hàng không vũ trụ hay vật lý hạt nhân đều khó sống ở nước ta.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi Windowuser Xem bài viết
          Dạ, em cảm ơn. Mới lên đh em cảm thấy mông lung và lo sợ quá anh ạ.
          Vấn dề này thì do mỗi người và ý thức thôi. K sao đâu. Em hãy nhớ học đi đôi voivới hành sẽ tốt hơn rất nhiều, am hiểu lý thuyết và tinh thông tay nghề thì k lo thiếu việc.
          Sở dĩ những ng học cao đẳng hahay trung cấp nghề dễ kiếm việc ngon hơn vì họ được tiếp xúc và làm quen cũng như việc nâng cao tay nghề sẽ sớm hơn.
          Cái ngành nào chứ riêng điện các loại mà nói phải luôn không ngừng trau dồi và học hỏi, vì nonó phát triển rất nhanh, ngày 1 giờ 1 luôn ấy.
          Em cứ học đi đôi với thực hành ắt sẽ "ngon" hơn rất nhiều!
          Cố gắng lên nhé!

Comment

- thích thế, tớ cũng muốn được như bạn...
            - bạn học tự động hóa thì sẽ đau đầu vì khoản viết chương trình điều khiển ấy. nếu bạn yêu thích máy tính phần mềm lập trình thì học tự động hóa, còn hông thì học kỹ thuật điện bạn nhé
            - muốn có 1 tương lai tốt đẹp thì trong thời gian học bạn phải kết hợp làm những việc sau:
            1. đầu tư thời gian đi học thêm nghề tại các trung tâm nghề về sửa chữa điện tử, hay cơ khí hay ô tô, hay gì đó liên quan đến điện. mỗi khóa học có vài tháng khi học xong bạn có thể kiếm được tiền luôn, học càng nhiều nghề càng tốt. phải đầu tư đủ những thứ cơ bản như đồng hồ vạn năng, mỏ hàn, khò hàn, mạch nạp mcu...
            2. đi làm thêm ít nhất là 1 công việc để trải nghiệm và kiếm tiền. chỗ ở phải sạch sẽ thoáng đãng, phải tự nấu ăn ko ăn ngoài quán cơm vì rất bẩn
            3. quan tâm đến chuyện tìm nửa kia của mình, ko được quá mơ mộng mà hãy chọn người bình dị 1 xíu, chậm nhất đến năm 3 phải tìm được ...
            4. phải giành thời gian cho gia đình bố mẹ
            5. cờ bạc rượu chè trai gái nên biết 1 xíu. và phải giữ gìn sức khỏe, ngủ ít nhất là 7h 1 ngày. ít dùng điện thoại vì rất hại mắt
            6. TUYỆT ĐỐI ngồi phải thẳng lưng đúng tư thế ko thì sẽ hối hận...
            - chúc bạn thành công...

Comment

Nguyên văn bởi recover Xem bài viết
              - bạn học tự động hóa thì sẽ đau đầu vì khoản viết chương trình điều khiển ấy. nếu bạn yêu thích máy tính phần mềm lập trình thì học tự động hóa, còn hông thì học kỹ thuật điện bạn nhé
              - muốn có 1 tương lai tốt đẹp thì trong thời gian học bạn phải kết hợp làm những việc sau:
              1. đầu tư thời gian đi học thêm nghề tại các trung tâm nghề về sửa chữa điện tử, hay cơ khí hay ô tô, hay gì đó liên quan đến điện. mỗi khóa học có vài tháng khi học xong bạn có thể kiếm được tiền luôn, học càng nhiều nghề càng tốt. phải đầu tư đủ những thứ cơ bản như đồng hồ vạn năng, mỏ hàn, khò hàn, mạch nạp mcu...
              2. đi làm thêm ít nhất là 1 công việc để trải nghiệm và kiếm tiền. chỗ ở phải sạch sẽ thoáng đãng, phải tự nấu ăn ko ăn ngoài quán cơm vì rất bẩn
              3. quan tâm đến chuyện tìm nửa kia của mình, ko được quá mơ mộng mà hãy chọn người bình dị 1 xíu, chậm nhất đến năm 3 phải tìm được ...
              4. phải giành thời gian cho gia đình bố mẹ
              5. cờ bạc rượu chè trai gái nên biết 1 xíu. và phải giữ gìn sức khỏe, ngủ ít nhất là 7h 1 ngày. ít dùng điện thoại vì rất hại mắt
              6. TUYỆT ĐỐI ngồi phải thẳng lưng đúng tư thế ko thì sẽ hối hận...
              - chúc bạn thành công...
              Kinh nghiệm sương máu của người đi trước, em cảm ơn rất nhiều ạ

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Vấn dề này thì do mỗi người và ý thức thôi. K sao đâu. Em hãy nhớ học đi đôi voivới hành sẽ tốt hơn rất nhiều, am hiểu lý thuyết và tinh thông tay nghề thì k lo thiếu việc.
                Sở dĩ những ng học cao đẳng hahay trung cấp nghề dễ kiếm việc ngon hơn vì họ được tiếp xúc và làm quen cũng như việc nâng cao tay nghề sẽ sớm hơn.
                Cái ngành nào chứ riêng điện các loại mà nói phải luôn không ngừng trau dồi và học hỏi, vì nonó phát triển rất nhanh, ngày 1 giờ 1 luôn ấy.
                Em cứ học đi đôi với thực hành ắt sẽ "ngon" hơn rất nhiều!
                Cố gắng lên nhé!
                Khi bạn làm tốt thì không sợ thiếu đất diễn anh nhỉ. Thấy các thầy cô nói ngành điện giờ nhân lực thiếu nhiều, không sợ thiếu việc chỉ sợ không làm được

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                  Mình học ngành tự động hóa ra xong làm trong điện lực đây này, có cảm giác nghề nó chọn người thì phải chứ chả liên quan đến việc ta học cái gì. Sang chảnh, thời thượng để mà làm chi khi nó không chọn ta, nó không nuôi nổi bản thân ta. Cảm thấy thích và phù hợp với bản thân thì học thôi, phân vân lựa chọn nhiều quá đến lúc ra làm chớt quớt ngành nghề hết. Kĩ sư giỏi chuyên môn mà không giỏi ngoại ngữ, không co1 kỹ năng giao tiếp cửa trước của sau và cửa hông tốt, không có đầu óc kinh tế thị trường nhanh nhạy thì cho dù học ngành hàng không vũ trụ hay vật lý hạt nhân đều khó sống ở nước ta.
                  ​​​​​tại nhiều người hỏi em tại sao không học cntt hay tự động hóa mà lại đi học điện, mai sau lại đi kéo dây điện thuê, và em cũng chọn học điện vì em thích nghịch mạch điện từ bé nên không quan tâm lắm. Em sẽ chú ý học thêm ngoại ngữ cho tốt. Cảm ơn anh

Comment

Nguyên văn bởi recover Xem bài viết
                    sao lại muốn được như em ạ??? Hay là anh học tự động hóa đau đầu quá ạ. Nếu thích máy tính thì sang bên cntt có lẽ thích hợp hơn, hi

Comment

Nguyên văn bởi Windowuser Xem bài viết

​​​​​tại nhiều người hỏi em tại sao không học cntt hay tự động hóa mà lại đi học điện, mai sau lại đi kéo dây điện thuê, và em cũng chọn học điện vì em thích nghịch mạch điện từ bé nên không quan tâm lắm. Em sẽ chú ý học thêm ngoại ngữ cho tốt. Cảm ơn anh
                      _CNTT: cần nghiêm túc và có định hướng rõ ràng nếu theo ngành này, ngành này chỉ những ai rất giỏi, rất đam mê, có khả năng chịu áp lực khủng và các yêu cầu đến mức phi lý. Lương cao tùy năng lực nhưng Tuổi đời ngành này không cao, qua tuổi 30 mà không lên được quản lý để rời cái màn hình thì sẽ tự động rơi tự do vì không cạnh tranh nổi với thế hệ trẻ sung sức. Bên mình cũng có các bác CNTT nhưng mình thấy hình như là ... vất cả, không thiết kế nổi cái website đàng hoàng cho Cty.

_Kéo dây thuê: không cần lo, mình không có kéo dây đâu, mình ngồi phòng điều hành lên kế hoạch sửa chữa, đấu thầu, vẽ CAD, ......, nói chung là ổn định cuộc sống, có thời gian rảnh cho bản thân, thoải mái đầu óc vì mình không có ý định leo chức này kia. Bạn muốn kéo dây cũng chả ai cho vì đó không phải công việc của kỹ thuật viên. Cơ hộ ngành nghề thì ngoài điện lực còn các hệ thống điện nhà máy, khu công nghiệp, bét nhất thì điện dân dụng, tóm lại tuy khó giàu nhưng không lo chết đói

_Thích mạch điện tử: Có vẻ bạn hợp với tự động hóa hơn đấy, vì bạn còn đang là tân sinh viên nếu có khả năng chuyển đổi ngành thì bạn có thể cân nhắc lựa chọn. Cơ hội của ngành này thì bao la, quá trình học cũng thú vị, khó hơn, môi trường làm việc có phần kỷ luật và chuyên nghiệp và chuyên sâu hơn hệ thống điện.
                      Suy nghĩ kĩ lại thì có lẽ post trước mình đã nói sai, mình không theo được tự động hóa là lỗi hoàn toàn do bản thân mình, mình đã tính sai và đã không tận dụng được các cơ hội lớn mà ngành này mang lại, rồi thêm cái bốc đồng của tuổi trẻ nữa, các yếu tố phụ không bàn đến vì ngay từ đầu mình đã chọn sai môi trường làm việc.
                      Nhưng mình hoàn toàn không hối hận vì thời gian rảnh và thu nhập dôi dư mà ngành điện lực mang lại cho mình được mình đầu tư cho thú vui tự động hóa của bản thân, đây là điều mà như trước đây khi mình từng đi làm đúng ngành tự động hóa thì không thể có được vì thời gian kín mít, áp lực công việc dày đặc, cuộc sống đúng kiểu máy móc công nghiệp. Hiện tại mình hạnh phúc với lựa chọn và con đường kỳ lạ của mình.
                      Chúc bạn thành công.
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nếu tâm huyết với nghề thì nghề nào cũng ổn, dù nghề chân tay như đánh giày, mài dao ... hay nghề trí óc đều kiếm sống được. Nếu chỉ chăm chăm kiếm tiền nhanh/dễ thì nghề nào cũng bạc, chả cứ gì CNTT hay điện tự động ... Chỉ có người phụ nghề, chứ nghề nghiệp không phụ người.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

- bạn bq... ơi, muốn bình yên thì phải có tiền bạn ạ, tớ ko phải người ham tiền nhưng tài chính phải lo được chỗ ăn chỗ ở phương tiện đi lại, công cụ ngâm cứu (các thiết bị đo đối với dân điện). rồi cả chăm lo cho bố mẹ, chồng/vợ, con cái. chuyện gặp gỡ bạn bè, cưới xin, họp gặp mặt người cũ... đều cần tiền cả...
                          - cũng phải nói luôn nếu bạn là người ko có điều kiện mà cứ lao đầu vào niềm đam mê thì bắt buộc phải có niềm tin cực kỳ lớn và da mặt cực kỳ dày, lì lợm để chấp nhận cái cuộc sống thiếu trách nhiệm với người thân và mất dần bạn bè...

Comment

Thế giới phát triển liên tục. Chỉ cần bác cố gắng và ngày ngày cải thiện bản thân thì sẽ theo kịp mọi thứ thoi.

Comment

Mơ hồ quá anh ạ, em không biết lựa chọn này sẽ đi về đâu và nó có đúng không nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

Windowuser Tìm hiểu thêm về Windowuser

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X