Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi tại sao động cơ bước và cầu h l298n nóng dữ dội ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi tại sao động cơ bước và cầu h l298n nóng dữ dội ?

chả là em có làm mái che tự động với cảm biến mưa + động cơ bước 12v + l298n + công tắc hành trình. khi em không dùng công tắc hành trình thì động cơ quay bình thường, không nóng, cầu h cũng ko nóng. khi em thêm công tắc hành trình vào lập trình để giới hạn 2 đầu thì chạy tới chạy lui một lúc thì động cơ bước với cầu h l298n nóng dữ dội. em có cho dừng động cơ với số bước là 0 và tốc độ là 0 không biết có ảnh hưởng gì không nữa . mọi người cho em hỏi là nếu cho chạy vậy thì có sao không ạ hay em lập trình có vấn đề ạ giúp em với ?

Khi motor quay tạo ra sức điện động phản kháng nên dòng nhỏ, ít nóng. Lúc dừng mà cầu H vẫn còn cấp điện thì dòng DC qua motor lớn nên nóng nhiều. Bạn phải ngắt điện hoàn toàn thì nó mới hết nóng.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Khi motor quay tạo ra sức điện động phản kháng nên dòng nhỏ, ít nóng. Lúc dừng mà cầu H vẫn còn cấp điện thì dòng DC qua motor lớn nên nóng nhiều. Bạn phải ngắt điện hoàn toàn thì nó mới hết nóng.
      vậy bạn cho mình hỏi có cách nào giải quyết không ? hay mình thay driver điều khiển khác là đc bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi nguyện lê Xem bài viết
        chả là em có làm mái che tự động với cảm biến mưa + động cơ bước 12v + l298n + công tắc hành trình. khi em không dùng công tắc hành trình thì động cơ quay bình thường, không nóng, cầu h cũng ko nóng. khi em thêm công tắc hành trình vào lập trình để giới hạn 2 đầu thì chạy tới chạy lui một lúc thì động cơ bước với cầu h l298n nóng dữ dội. em có cho dừng động cơ với số bước là 0 và tốc độ là 0 không biết có ảnh hưởng gì không nữa . mọi người cho em hỏi là nếu cho chạy vậy thì có sao không ạ hay em lập trình có vấn đề ạ giúp em với ?
        lỗi tại vì dùng công tắc hành trình sai , khi đến điểm dừng thì phải dừng cấp lệnh cho cầu H , mặc dù vẫn cấp nguồn , chứ không ngắt lệnh thì cầu H vẫn tiếp tục cấp dòng cho động cơ , mà động cơ không quay được thì cả cầu H và động cơ đều nóng , cầu H sẽ bị cháy trước khi động cơ bị hư hỏng , bạn kiểm tra lại quy trình vận hành của công tắc hành trình thôi , phần này đơn giản thôi mà

Comment

Nguyên văn bởi nguyện lê Xem bài viết
          vậy bạn cho mình hỏi có cách nào giải quyết không ? hay mình thay driver điều khiển khác là đc bạn ?
          Có nhiều rất cách giải quyết: Khi mô tơ dừng thì cho 2 chân điều khiển cầu H =0. Hoặc cho chân Enable=0.

Chỉnh lại mạch hạn dòng của cầu H (chân sense).

Hoặc dùng trở hạn dòng mắc song song với tụ rồi mắc nối tiếp với motor. Khi motor dừng (không có xung) trở hạn bớt dòng lại cho đỡ nóng. Khi motor quay thì tụ sẽ dẫn xung vào motor.

Hoặc dùng mạch phát hiện xung: khi có xung thì nâng điện áp cầu H lên. Khi không có xung thì hạ áp xuống cho đỡ nóng.

Nếu motor không cần lực kéo lớn thì giảm áp xuống luôn, không dùng áp cao.
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Có nhiều rất cách giải quyết: Khi mô tơ dừng thì cho 2 chân điều khiển cầu H =0. Hoặc cho chân Enable=0.

Chỉnh lại mạch hạn dòng của cầu H (chân sense).

Hoặc dùng trở hạn dòng mắc song song với tụ rồi mắc nối tiếp với motor. Khi motor dừng (không có xung) trở hạn bớt dòng lại cho đỡ nóng. Khi motor quay thì tụ sẽ dẫn xung vào motor.

Hoặc dùng mạch phát hiện xung: khi có xung thì nâng điện áp cầu H lên. Khi không có xung thì hạ áp xuống cho đỡ nóng.

Nếu motor không cần lực kéo lớn thì giảm áp xuống luôn, không dùng áp cao.
            ok bạn ! mình đã làm cách này ko biết có ổn ko mình cho dừng động cơ bằng cách cho chân in1=in2=in3=in4=high thì đầu ra out1 out2 out3 out4 dừng cấp cho động cơ nên mình thấy động cơ ko còn nóng nhưng cầu h thì hơi ấm ấm. bạn thấy vậy đc ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyện lê Tìm hiểu thêm về nguyện lê

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X