Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế chương trình kiểm tra khối hiển thị Led 7 đoạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế chương trình kiểm tra khối hiển thị Led 7 đoạn

Em chào các bác,

Hiện tại em đang làm đồ án 1 và thầy có yêu cầu đề tài "Thiết kế chương trình kiểm tra khối hiển thị Led 7 đoạn". Mọi người có ai đã làm hoặc hiểu về nó không ạ. Giúp em với, em cảm ơn. Sử dụng PIC C và proteus để mô phỏng ạ. Chỉ cần làm phần lý thuyết thôi ạ.

Cái này cần gì phải chương trình gì ?
    2 cái IC logic là xong . Kiểm tra bằng mắt .

Còn kiểm tra tự động ư ?
    Cần phải có cái tay robot gắp cái led đó vào bàn kẹp tự động .
    Tiếp theo có phần mềm cấp điện cho các dot , đồng thời kiểm tra các dot có sáng đúng không .
    Khối lượng việc lớn , chi phí nhiều mà hiệu quả thì thấp , không thực tế .
    Một cái máy như thế có thể tess tới 30 cái mỗi phút . Nên mỗi ca làm việc , phải có hơn 1 vạn cái led thì máy mới hoạt động hiệu quả . Còn số lượng vài trăm vài ngàn thì tess thủ công thôi .
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Ông thầy vẽ chuyện để sv làm quen với lập trình chứ đâu phải ứng dụng thực tế.

Phải biết khối hiển thị ấy có pinout, giao tiếp như thế nào thì mới làm được chứ.
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi jason1602 Xem bài viết
        Em chào các bác,

Hiện tại em đang làm đồ án 1 và thầy có yêu cầu đề tài "Thiết kế chương trình kiểm tra khối hiển thị Led 7 đoạn". Mọi người có ai đã làm hoặc hiểu về nó không ạ. Giúp em với, em cảm ơn. Sử dụng PIC C và proteus để mô phỏng ạ. Chỉ cần làm phần lý thuyết thôi ạ.
        led 7 đoạn về cơ bản chỉ là nhiều con led ghép lại thành bảy đoạn. Nếu có mẫu thì gắn led, trở 330 ohm, nguồn 5v thử xem nhánh/chân nào sáng, dĩ nhiên led bạn phải biết gắn đúng chiều. Xác định chân nào là gnd, vcc.

Bạn ít ra cũng vẽ được 1 sơ đồ...
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi jason1602 Xem bài viết
          Em chào các bác,

Bạn làm mạch phân cực điều khiển độc lập từng đoạn a b c d e f g dot sáng/ tắt, sau đó bạn gắn thêm opto vô chân chung(COM: anod/catod) của khối led, ngõ ra opto đưa về MCU PIC để kiểm tra.

Comment

Về tác giả

Collapse

jason1602 Tìm hiểu thêm về jason1602

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X