Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin nhờ tư vấn, giúp đỡ về Lora, IoT, ardruino

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin nhờ tư vấn, giúp đỡ về Lora, IoT, ardruino

Xin chào mọi người, em là sinh viên cơ khí năm cuối đang làm đồ án tốt nghiệp với chung 1 bạn. Sơ bộ đồ án tốt nghiệp là một thiết bị hỗ trợ việc đo oxy hòa tan ( cảm biến DO). Thiết bị này gốm phần cơ + tự động và điện, em được giao phần cơ + tự động và về cơ bản đã giải quyết gần như là ok còn phần điện thì tự nhiên bạn làm chung với em bỏ ngang nên giờ để hoàn thành đồ án này thì em phải chờ có 1 bạn khác ghép vô chung để làm phần này hoặc em phải tự làm để hoàn thành đồ án nhưng vấn đề là về phần điện này em không có tí kiến thức gì cả, thầy giao đề tài bảo trong trường hợp em chấp nhận tự làm thì sẽ cho thêm thời gian để học và làm. Mô tả phần điện này như sau: sau khi cảm biến DO được nhúng vào nước để lấy thông tin thì công nghệ LoRa sẽ thu thập tín hiệu từ cảm biến này và bỏ thông tin đó lên 1 bảng hiện thông tin và 1 ứng dụng trên điện thoại (hoặc máy tính) để người sử dụng có thể theo dõi. Vậy mọi người cho em hỏi là để làm được phần này thì mình phải học những gì, mua những gì và làm những gì ạ, mong mọi người có thể định hướng. Em xin cảm ơn.

Khó đấy ạ. Lập trình vdk giao tiếp với máy tính rùi lại viết cả phần mềm trên máy tính hay adroid nữa. Vụ này căng đấy ạ. Nếu anh yêu thích lập trình thì may ra còn đáng để thử còn không thì phải Tìm cách hợp lý hoá cho qua đỡ tốn thời gian...

Comment

Đồ án nầy khó ăn lắm, trước hết bạn phải hiểu lora protocol. Sau đó học arduino, viết mấy chương trình kết nối với pc. Nếu kết nối với pc thì học viết code cho windows/mac. Nếu kết nối với smartphone thì phải học android hoặc ios để viết app. Một mình mà là sinh viên nữa chiến cái nầy cũng vài năm.

Cơ bản bạn phải biết code #C hoặc c++, visual net cũng được, dùng ide của pc/visual studio. Trên arduino cần thiết phải biết đọc/viết C.

Sơ sơ vậy bạn thấy thế nào?

Thêm: cũng nên nói thêm là nếu nơi bán đồ "phần cứng" người ta thường cung cấp bản mẫu (reference design), mình khả năng kém nên nương theo đó mà làm.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

thiết bị oxy đó bạn dùng sẵn loại digital ( chỉ đọc, hãng đã đo sẵn) hay analog(làm hết cả đo ) vậy

Comment

Nguyên văn bởi Bảo Chương Xem bài viết
          Xin chào mọi người, em là sinh viên cơ khí năm cuối đang làm đồ án tốt nghiệp với chung 1 bạn. Sơ bộ đồ án tốt nghiệp là một thiết bị hỗ trợ việc đo oxy hòa tan ( cảm biến DO). Thiết bị này gốm phần cơ + tự động và điện, em được giao phần cơ + tự động và về cơ bản đã giải quyết gần như là ok còn phần điện thì tự nhiên bạn làm chung với em bỏ ngang nên giờ để hoàn thành đồ án này thì em phải chờ có 1 bạn khác ghép vô chung để làm phần này hoặc em phải tự làm để hoàn thành đồ án nhưng vấn đề là về phần điện này em không có tí kiến thức gì cả, thầy giao đề tài bảo trong trường hợp em chấp nhận tự làm thì sẽ cho thêm thời gian để học và làm. Mô tả phần điện này như sau: sau khi cảm biến DO được nhúng vào nước để lấy thông tin thì công nghệ LoRa sẽ thu thập tín hiệu từ cảm biến này và bỏ thông tin đó lên 1 bảng hiện thông tin và 1 ứng dụng trên điện thoại (hoặc máy tính) để người sử dụng có thể theo dõi. Vậy mọi người cho em hỏi là để làm được phần này thì mình phải học những gì, mua những gì và làm những gì ạ, mong mọi người có thể định hướng. Em xin cảm ơn.
          Bạn mua thiết bị đo DO và bảng hiển thị LED, nhờ người ta viết chương trình(khoảng 2-3 tuần gì đó). Trong thời gian chờ viết chương trình thì bạn nghiên cứu tài liệu về các thiết bị đó. Vậy mới kịp tiến độ.

Comment

Về tác giả

Collapse

Bảo Chương Tìm hiểu thêm về Bảo Chương

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X