Thông báo

Collapse
No announcement yet.

anh chị giúp em giải quyết đồ án mạch nguồn đa năng với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh chị giúp em giải quyết đồ án mạch nguồn đa năng với ạ

Em là sinh viên năm đầu nhưng đc thầy giáo giao cho cái đồ án này khoai quá anh chị à. Đây ạ : mạch ổn áp đa năng +/- 5V, +/- 12V, +/-15V, +/-24V (DC) dòng ra 5A, nguồn vào 220AC. Em đang không biết nên làm thế nào để chuẩn đầu ra như vậy. Em định tính mua 1 biến áp 5A nhưng lại không biết chỉnh nguồn ra như thế nào. Nếu dùng ic ổn áp 78xx,79xx thì phải dùng linh kiện gì để khuếch đại dòng lên 5A vậy anh chị? Em thấy mọi người nói nên sử dụng diode zenner và transistor để khuếch dòng nhưng vẫn chưa rõ lắm. Anh chị giúp em xử ca này với. Em cảm ơn anh chị nhiều ạ!

Anh chị giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi nvthiepbg Xem bài viết
      Em là sinh viên năm đầu nhưng đc thầy giáo giao cho cái đồ án này khoai quá anh chị à. Đây ạ : mạch ổn áp đa năng +/- 5V, +/- 12V, +/-15V, +/-24V (DC) dòng ra 5A, nguồn vào 220AC. Em đang không biết nên làm thế nào để chuẩn đầu ra như vậy. Em định tính mua 1 biến áp 5A nhưng lại không biết chỉnh nguồn ra như thế nào. Nếu dùng ic ổn áp 78xx,79xx thì phải dùng linh kiện gì để khuếch đại dòng lên 5A vậy anh chị? Em thấy mọi người nói nên sử dụng diode zenner và transistor để khuếch dòng nhưng vẫn chưa rõ lắm. Anh chị giúp em xử ca này với. Em cảm ơn anh chị nhiều ạ!
      với một đồ án thế này thì khá gay go cho một sinh viên rồi , với công suất ở mức cao nhất +/- 24V/5A =120Wx2=240W thì biến áp cung cấp cũng phải có mức áp thứ cấp 27v đôi dòng 5,5A tương đương 300W , còn nếu chạy với tất cả các ngõ ra thì công suất tới xấp xỉ 600W,và với nhưng linh kiện làm ổn áp tuyến tính dòng lớn thì phải chọn lọc thật kỹ, có thể dùng các transistor darlington + zen để làm linh kiện ổn áp, hoặc dùng phối hợp IC họ 78xx/79xx + transistor để làm ổn áp lối ra .

Comment

A có thể cho em xin 1 cái sơ đồ nguyên lí không ạ. Em cảm ơn a nhiều

Comment

A có thể cho em xin 1 cái sơ đồ nguyên lí không ạ. Em cảm ơn a nhiều
          sơ đồ nguyên lý thì còn tuỳ thuộc vào yêu cầu của đề án , có 3 phương án cho bộ nguồn này (vì chưa rõ ý định của đề án) 1 là quấn 1 biến áp đa cấp áp ra , mỗi đường ra là mạch ổn áp độc lập, 2 là biến áp 1 cấp điện áp ra , sau đó làm 8 mạch ổn áp ra riêng biệt cho từng cấp, và 3 là biến áp 1 cấp điện ra, dùng 2 mạch ổn áp , mạch ổn áp này được điều chỉnh từng nấc áp ra theo yêu cầu bằng chuyển mạch 4X2 (4 cấp áp và 2 mạch +/-) , cách 1 là tốn kém nhất , nhưng sử dụng toàn bộ khối nguồn , cách 2 tiết kiệm được một ít công phần biến thế và nắn nguồn, cách 3 là tiết kiệm nhất , nhưng chỉ sử dụng được 1 cấp điện áp trong một thời điểm mà thôi , sơ đồ tuỳ theo bạn chọn lựa trong 3 cách trên .

Comment

Ôi. Thế không sử dụng đc biến áp 0 - 24 mà bán ngoài cửa hàng linh kiện à a. Chắc đồ án của em theo cách 3 thôi. Chứ 2 cách trên đâu phù hợp với sinh viên năm nhất a nhỉ?

Comment

Ôi. Thế không sử dụng đc biến áp 0 - 24 mà bán ngoài cửa hàng linh kiện à a. Chắc đồ án của em theo cách 3 thôi. Chứ 2 cách trên đâu phù hợp với sinh viên năm nhất a nhỉ?
              biến thế ngoài thị trường thường chỉ có 1 mức áp 24v thôi , nếu dùng cả mức áp âm 24vdc thì dòng ra sẽ rất yếu chỉ vào khoảng 2Amper thôi( từ nguồn 24vac đơn nắn 2diode ra +/- 24vdc, thì được dòng khá nhỏ) còn dùng theo cách thứ 3 thì phải kiếm được cái chuyển mạch 4 nấc X2 vị trí đó

Comment

A xem xem ý kiến của em có đc không nha. Em định dùng biến áp 24V AC sau đó chỉnh lưu nắn sang DC rồi cho qua tụ lọc. Tiếp đó dùng ic ổn áp 78xx 79xx mắc cùng với tran d718 để khuếch dòng. Liệu như vậy có đc không a

Comment

A xem xem ý kiến của em có đc không nha. Em định dùng biến áp 24V AC sau đó chỉnh lưu nắn sang DC rồi cho qua tụ lọc. Tiếp đó dùng ic ổn áp 78xx 79xx mắc cùng với tran d718 để khuếch dòng. Liệu như vậy có đc không a
                  đó cũng là một cách làm được nhưng cũng phải nắm vững vài nguyên tắc là phải tạo ra nguồn +/- 24vdc hoặc hơn chút xíu (+/- 27vdc) rồi từ đó sẽ dùng ổn áp 78xx + TR NPNvà 79xx+ TR PNP để tăng dòng ngõ ra , các mạch tăng dòng dùng với IC ổn áp có mẫu trên diễn đàn đó , nhưng làm cách này chỉ để làm mẫu thôi , không ứng dụng trong thực tế được , vì hiệu suất QUÁ KÉM !

Comment

Vâng. Em cảm ơn a nha. Để mai e hỏi thầy giáo xem sao

Comment

À cái mẫu đó ở đâu vậy a ơi?

Comment

Sinh viên năm đầu mà đã gặp cái này thì hơi khoai (không biết thầy có nhầm với SV năm 3 ko ?), chắc thầy muốn SV đến gặp thầy trao đổi bài thường xuyên, hoặc ko muốn cho học sinh qua môn này.
                        với đề tài này thì mình cho bạn 1 lời khuyên là ra trợ trời bảo người ta quấn cho 1 cái biến áp như đề tài cho nhanh và rẻ.
                        Last edited by hoang_3i; 25-02-2014, 18:59.
                        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

thế chỉ cần cuốn máy biến áp mới theo yêu cầu vs mạch vs các đầu ra kia thì dùng ic ổn áp thôi

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                            đó cũng là một cách làm được nhưng cũng phải nắm vững vài nguyên tắc là phải tạo ra nguồn +/- 24vdc hoặc hơn chút xíu (+/- 27vdc) rồi từ đó sẽ dùng ổn áp 78xx + TR NPNvà 79xx+ TR PNP để tăng dòng ngõ ra , các mạch tăng dòng dùng với IC ổn áp có mẫu trên diễn đàn đó , nhưng làm cách này chỉ để làm mẫu thôi , không ứng dụng trong thực tế được , vì hiệu suất QUÁ KÉM !
                            à anh ơi, cái mẫu ở đâu vậy anh

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                              Sinh viên năm đầu mà đã gặp cái này thì hơi khoai (không biết thầy có nhầm với SV năm 3 ko ?), chắc thầy muốn SV đến gặp thầy trao đổi bài thường xuyên, hoặc ko muốn cho học sinh qua môn này.
                              với đề tài này thì mình cho bạn 1 lời khuyên là ra trợ trời bảo người ta quấn cho 1 cái biến áp như đề tài cho nhanh và rẻ.
                              giá tầm bao nhiêu a nhỉ, năm đầu mà gặp cái này thì khoai quá

Comment

Về tác giả

Collapse

nvthiepbg Tìm hiểu thêm về nvthiepbg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X