Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển Robot từ xa bằng máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào các bạn!
    Mình đang làm đồ án Hệ Thống Cơ Điện Tử, đề tài là Điều khiển Robot đo nhiệt độ của một thiết bị nào đó rồi truyền về PC, việc điều khiển robot từ PC cũng như truyền nhiệt độ mà robot đo được về PC (giao diện trên PC được viết bằng VB) được thực hiện bằng sóng RF.
    Mình đang tìm hiểu về RF nhưng vẫn còn mập mờ lắm. Modun thu phát RF chỉ truyền nhận 1 lúc 4bit dữ liệu, trong khi đó nhiệt độ mình truyền về PC là giá trị 8 bit, vậy mình phải thực hiện việc truyền nhận 2 lần phải không? sau đó ghép 4 bit cao và 4 bit thấp lại để có kết quả đúng. mình nghĩ như vậy không biết có đúng không bởi vì trước giờ mình chưa biết về RF. Mong các bạn giúp đỡ.
    Anh toinhem101 ơi, anh có nhiềm năm tham gia robocon và đã từng điều khiển bằng RF, mong anh giúp em với.
    Xin chân thành cảm ơn mọi người!

Comment

• các bạn ơi giúp mình với.
      hiện giờ mình cũng chưa biết được cái modul thu phát rf nó như thế nào và đặt mua ở đâu. mình phải dùng bộ thu phat rf như thế nào cho phù hợp với đồ án của mình.

Comment

• Giải pháp truyền 2 lần là ko phù hợp vì có thể dẫn tới nhận sai giá trị vì đó là 2 lần truyền khác nhau nên ko chính xác ( nếu lần 1 nhận đúng-lần 2 nhận sai thì ko thể giải mã ra đúng nhiệt độ cần truyền được ).Cho nên tốt nhất là mã hóa theo kiểu byte bằng cách dùng 2 vdk nối vào 2 chân Rx và Tx của bộ thu phát với Tx và Rx của vdk??sau đó viết một chương trình ngắn truyền từng byte một xem thử thế nào?
        Sử dụng thuật toán nếu giá trị truyền đúng với giá trị mặc định ( gọi là so sánh với byte sẵn có ) thì bật sáng đèn báo hiệu?chú ý đến thời gian đồng bộ khi truyền 1 bit bên này và 1 bit bên kia bằng nhau???
        Nuôi con trẻ tại :
        Culi Manager tại :

Comment

• bạn có thể dùng bộ mudul khác, đầy đủ 8bit,mình truyền nhiệt độ về ok
          tom and jery !!!!!!!

Comment

• Cảm ơn các bạn đã quan tâm!
            Bạn Canh48ckcd oi, bạn đã truyền được nhiệt độ rồi ah, bạn có thể cho mình biết rõ hơn về modul thu phát mà ban nói được không, về tên, sơ đồ mạch, nguyên lí ... Bạn giúp mình với nhé, mình đang rất cần.

Comment

• Nguyên văn bởi toinhoem1001 Xem bài viết
              Giải pháp truyền 2 lần là ko phù hợp vì có thể dẫn tới nhận sai giá trị vì đó là 2 lần truyền khác nhau nên ko chính xác ( nếu lần 1 nhận đúng-lần 2 nhận sai thì ko thể giải mã ra đúng nhiệt độ cần truyền được ).Cho nên tốt nhất là mã hóa theo kiểu byte bằng cách dùng 2 vdk nối vào 2 chân Rx và Tx của bộ thu phát với Tx và Rx của vdk??sau đó viết một chương trình ngắn truyền từng byte một xem thử thế nào?
              Sử dụng thuật toán nếu giá trị truyền đúng với giá trị mặc định ( gọi là so sánh với byte sẵn có ) thì bật sáng đèn báo hiệu?chú ý đến thời gian đồng bộ khi truyền 1 bit bên này và 1 bit bên kia bằng nhau???
              Có phải Anh toinhem101 muốn nói là, nếu ta thực hiện truyền 2 lần thì giữa 2 lần truyền đó có thời gian trễ nên nếu nhiệt độ thay đổi nhanh thì sẽ dẫn tới việc giá trị nhiệt độ truyền về là sai. Thật ra với đò án của em quan trọng là ứng dụng được RF trong điều khiển thiết bị và truyền nhận dữ liệu thôi chứ thật ra không cần đến độ chính xác cao, vả lại độ biến thiên nhiệt độ của thiết bị em cần đo là không lớn và thời gian giữa 2 lần lấy mẫu nhiệt độ là ngắn, cho nên mình có thể lấy một cách gần đúng nhiệt độ của thiết bị bằng cách truyền 2 lần được không anh?

Comment

• Mình biết có nhiều bạn rất quan tâm đến vấn đề :"Điều khiển thiết bị từ xa bằng RF" , đây là tài liệu đi kèm theo Modul thu phát RF mà ở Công ty anh queduog có bán, xin phép anh queduong cho em được post lên để mọi người cùng tham khảo, mong rằng các bạn nhiệt tình trao đổi để cùng tiến bộ.
                http://www.mediafire.com/file/iq7v93...38_%20RF_2.doc

Comment

• Anh toinhem101 đâu rồi, giúp em với. Mọi người ơi, giúp mình với.
                  Bạn Canh48ckcd oi, bạn đã truyền được nhiệt độ rồi ah, bạn có thể cho mình biết rõ hơn về modul thu phát mà ban nói được không, về tên, sơ đồ mạch, nguyên lí ... Bạn giúp mình với nhé, mình đang rất cần.

Comment

• lâu ra tr rồi không quay lại luồng này, mih truyền ok bạn à, mình là canh48ckcd. Mình dùng modul Hope _Rf mua tại tme, trong datasheet nó viết rất rõ ràng, cả cách kết nối nữa.Còn truyền chuẩn hay không là giải thuật lạp trình

Comment

• mình sử dụng DRF7020 của pnlap truyền ok. ở tần số 9600 b/s

Comment

• đúng rồi, có nhiều bộ modul mà,

Comment

• help me

Nguyên văn bởi FXR Xem bài viết
                          mình sử dụng DRF7020 của pnlap truyền ok. ở tần số 9600 b/s
                          anh có thể nói rõ hơn về cách truyền được không, em đang gặp vướng mắc về thu nhận ở module DRF7020 này
                          Thanks anh!

Comment

• cho em hỏi phần mềm để điều khiển robot trên máy tính ( có hiển thị hình ảnh của camera) viết như thế nào và bằng gì ? thank !

Comment

• chào các bạn
                              sao không thấy ai bàn luận gì về đề tài này nữa hết vậy
                              mình đang muốn làm một con robot như vậy
                              có thể dùng modul wireless để điều khiển thông qua máy tính
                              các bạn cho mình hỏi mình có thể dung 89c52 để điều khiển được không
                              hay phải là AVR
                              mình cũng hỏi vài người thì nói là con 89c52 không được nhanh lắm
                              bạn nào làm rồi cho mình xin một số tài liệu với
                              đây là mail của mình : ducleboykuty@gmail.com
                              mong được giúp đỡ

Comment

• có ai tiếp cái đề tài này nữa không?. thấy hay quá. to be continues!!

Comment

Về tác giả

Collapse

toinhoem1001 Tìm hiểu thêm về toinhoem1001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X