Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin được giúp đỡ về ghép nối GPS và máy tính thông qua RS232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin được giúp đỡ về ghép nối GPS và máy tính thông qua RS232

Hiện em đang làm bài tập lớn môn học có liên quan đến ghép nối máy GPS và máy tính thông qua cổng serial RS232. Em có tham khảo một số bài viết về nội dung này trên diễn đàn này. Nhưng thấy rất sơ sài. Vì vậy em mong ai biết về cái này có thể giúp đỡ em. Em có một số câu hỏi mong được mọi người giải đáp giùm:
    1. Tín hiệu đi ra từ máy thu GPS như thé nào?
    2. Làm sao để từ tín hiệu này mình có thể lọc ra được các tham số về tọa độ, độ cao?

Mới chỉ có 2 câu hỏi. Em là người mới nên mong được mọi người nhiệt tình giúp đỡ. Có thắc mắc gì em sẽ hỏi sau.

cậu dùng thiết bị GPS hay chip GPS kết nối PC.
    Nếu dùng thiết bị thì xem nó hổ trợ sotfware thế nào, có thể dùng hyperterminal để xem kết quả nếu có giao tiếp RS232.
    Việc phân tích dữ liệu từ thiết bị thì có datasheet đi kèm. Các thông số về tọa độ, vận tốc đều có hết, chủ yếu là cậu có datasheet của nó hay không thôi.

Comment

Việc này hơi khó nói, vì hiện tại các thiết bị thu GPS đều có cable và software đi kèm. Việc đồng bộ cho các thiết bị khác thường được kết nối trực tiếp (nếu có cổng clock ngoài) hoặc qua máy tính terminal.
      Hiện bên mình dùng cả 2 cách, nếu cần thì mình sẻ gửi tài liệu cho.

Comment

Nếu là máy thu GPS thì tại đầu ra của nó đã có chuẩn rồi, đó là bản tin NMEA 0183. Có rất nhiều dạng bản tin NMEA, tùy vào loại bản tin này mà ta sẽ lọc ra được các thông số cần thiết.

Comment

Nguyên văn bởi quangthanhnt Xem bài viết
          Nếu là máy thu GPS thì tại đầu ra của nó đã có chuẩn rồi, đó là bản tin NMEA 0183. Có rất nhiều dạng bản tin NMEA, tùy vào loại bản tin này mà ta sẽ lọc ra được các thông số cần thiết.
          Chẳng hạn như GSM Modem phát tín hiệu như thế nào đến vệ tinh, rồi vệ tinh trả lại tín hiệu cho GSM Modem như thế nào? Em muốn đọc thông tin dữ liệu này thì em phải làm như thế nào? Chẳng hạn em muốn hiện thông tin về vị trí, tọa độ trên PC của em?(Em muốn viết một chương trình hiển thị thông tin vệ tinh trả về qua GSM Modem).

Em mới tìm hiểu, rất mong được sự giúp đỡ của các anh ạ. Chúc tất cả vui vẻ, thành công!

Comment

thiết bị GPS hay chíp GPS, cái nào rẻ hơn, giá bao nhiêu 1 cái hả mấy anh?
            module GSM nữa, giá cả thế nào? em định mua dùng
            Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Thấy Ht_fet chỉ viết 1 bài rồi lặn tăm. Về GPS thì không dám qua mặt bác Admin Bình Anh tuy nhiên cũng cho bạn vài lời khuyên:
              1. Nếu chỉ học về phân tích dữ liệu nhận từ GPS thì nên mua một đầu thu GPS hỗ trợ RS232. Kết nối với cổng COM, đọc datasheet rồi phần tích data nhận về. Gia của các đầu thu thường rất đắt > 100$ còn tuy tính năng.
              2. Nếu mó máy hơn một tí thì mua module GPS, module thường rẻ hơn giá khoảng 40$ nhưng phải dùng mạch Max232 thì mới kết nối với máy tính được. Rồi đọc datasheet và phân tích data nhận được
              3. Có kiến thức về thiết kế mạch thì có thể mua chíp GPS. Giá thành của chíp GPS là rẻ nhất chỉ khoảng vài $. Nếu muốn làm cái này thì bạn pm hỏi expert BinhAnh
              http://techpal.vn
              Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Nguyên văn bởi ht_fet Xem bài viết
                Hiện em đang làm bài tập lớn môn học có liên quan đến ghép nối máy GPS và máy tính thông qua cổng serial RS232. Em có tham khảo một số bài viết về nội dung này trên diễn đàn này. Nhưng thấy rất sơ sài. Vì vậy em mong ai biết về cái này có thể giúp đỡ em. Em có một số câu hỏi mong được mọi người giải đáp giùm:
                1. Tín hiệu đi ra từ máy thu GPS như thé nào?
                2. Làm sao để từ tín hiệu này mình có thể lọc ra được các tham số về tọa độ, độ cao?

Mới chỉ có 2 câu hỏi. Em là người mới nên mong được mọi người nhiệt tình giúp đỡ. Có thắc mắc gì em sẽ hỏi sau.
                Bạn mua một module GPS giá khoảng 100$ hỗ trợ cổng serial cho bạn. Chuẩn kết nối là uart. Bạn có thể xem tài liệu đi kèm với nó để xem các thông số cho uart như Baud Rate, Data bit, Stop bit.
                Dữ liệu từ module GPS sẽ được phát ra liên tục theo giao thức NMEA, trong datasheet sẽ nói rõ về khung truyền của nó để ta có thể phân tích các yếu tố như là: Dữ liệu có hợp lệ hay không, kinh độ, vĩ độ, thời gian(UTC)...

Comment

Nếu em muốn mua module GPS hoặc IC GPS thì có thể mua ở đấu, các bác chỉ dùm!
                  ----------------------
                  Bể học là mênh mông!

Comment

đọc cái luồng này thấy nói về GPS nên tò mò! MÌnh cũng dân amateur thui,nhưng thấy hay hay nên nhờ các cao thủ chỉ giúp:
                    - Chip GPS thì nên dùng loại nào ,mua ở đâu (đang ở tphcm)
                    - sơ đồ kết nối với máy tính qua RS232 như thế nào
                    định làm chơi thôi!
                    thanks!

Comment

Nguyên văn bởi nc2 Xem bài viết
                      đọc cái luồng này thấy nói về GPS nên tò mò! MÌnh cũng dân amateur thui,nhưng thấy hay hay nên nhờ các cao thủ chỉ giúp:
                      - Chip GPS thì nên dùng loại nào ,mua ở đâu (đang ở tphcm)
                      - sơ đồ kết nối với máy tính qua RS232 như thế nào
                      định làm chơi thôi!
                      thanks!
                      Chip này hình như bên chipletran.com có bán.Mà cái chổ đó gặp cái con phục vụ là k muốn đến nữa.
                      The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Các thông tin về tọa độ như độ cao, kinh độ, vĩ độ đều nằm trong gói tin theo chuẩn NMEA0183.

2 gói tin cơ bản để xác định tọa độ là:
                        $GPRMC: chứa tọa độ kinh, vĩ (longitude, latitude), tốc độ chuyển động
                        $GPGGA: chứa độ cao

với cái mình đang dùng thì thiết lập truyền thông cho GPS khởi tạo như sau
                        Tốc độ baud 4800, 8bit dữ liệu, 1 stop, không parity
                        Đây là chương trình mình viết để đọc tọa độ từ $GPRMC, chỉ lấy kinh độ và vĩ độ.
                        Mình viết bằng Labview. Mong mọi người chỉ giáo

Còn nữa là, bộ thu GPS chỉ có đọc dữ liệu từ vệ tinh gửi xuống thôi chứ nó không gửi trả lại dữ liệu gì cho vệ tinh đâu.
                        Attached Files

Comment

siêu nhỉ, lại có chip vài đo thôi à.
                          mình chưa thấy ai bán lẻ "chip GPS" cả. Thông thường là một mạch điện trên đó đã gắn nhiều thứ, thông dụng nhất là một chú ARM làm trung tâm.
                          Loại mạch tích hợp FPGA làm sẵn chân được bán cho các nhà sản xuất cũng có giá vài chục đô. Nó cũng là một ARM tích hợp thôi.

Nguyên văn bởi techpro Xem bài viết
                          Thấy Ht_fet chỉ viết 1 bài rồi lặn tăm. Về GPS thì không dám qua mặt bác Admin Bình Anh tuy nhiên cũng cho bạn vài lời khuyên:
                          1. Nếu chỉ học về phân tích dữ liệu nhận từ GPS thì nên mua một đầu thu GPS hỗ trợ RS232. Kết nối với cổng COM, đọc datasheet rồi phần tích data nhận về. Gia của các đầu thu thường rất đắt > 100$ còn tuy tính năng.
                          2. Nếu mó máy hơn một tí thì mua module GPS, module thường rẻ hơn giá khoảng 40$ nhưng phải dùng mạch Max232 thì mới kết nối với máy tính được. Rồi đọc datasheet và phân tích data nhận được
                          3. Có kiến thức về thiết kế mạch thì có thể mua chíp GPS. Giá thành của chíp GPS là rẻ nhất chỉ khoảng vài $. Nếu muốn làm cái này thì bạn pm hỏi expert BinhAnh

Comment

Theo như đồng chí NmHai, đúng là GPS kết nối với PC theo giao thức NMEA, nhưng trên thực tế sẽ tùy thuộc vào hãng sản xuất GPS mà ta có chuẩn nhất định, còn NMEA là hệ tọa độ của GPS thôi, Hiện tại tổ đã viết chương trình kết nối GPS của hãng Gramin với PC.
                            Để kết nối với GPS chúng ta có thể làm 2 cách.
                            - Khi người sử dụng mang GPS đi xác định hệ tọa độ tại hiện trường, chúng được lưu dưới dạng một file trong GPS, khi đó bạn có thể dụng phần mềm chính của GPS download nó về, sau đó bạn lập trình lấy một phần mềm(bạn tự viết). import dữ liệu file đó, phân tích lấy dữ liệu hệ tọa độ.
                            - Kết nối trực tiếp với GPS, Việc này bạn cần phải chỉ cụ thể GPS bạn sử dụng, nếu trùng với GPS tôi đã sử dụng, tôi sẽ share code cho bạn.

Comment

Bác muốn mua Chip GPS thì liên lạc BinhAn nếu ở HN, còn bác ở SG thì mua ở ADA.

Comment

Về tác giả

Collapse

ht_fet Tìm hiểu thêm về ht_fet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X