Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
    Vâng đúng là như vậy, nhưng em cũng chỉ nói là " Trang này toàn động cơ để làm xe 3 - 4 bánh thôi, còn làm xe 2 bánh thì dùng loại gắn trực tiếp vào bánh xe tốt hơn " chứ em đâu có nói về công suất đâu. 1HP = 750W.
    Mà chú Lộc đã gửi phuộc cho anh chưa?
    Ừ nếu chỉ làm trên xe đạp thì dùng mấy cái đó thô và ko ngon bằng loại gắn trược tiếp trong dùm , nhưng làm xe máy điện thì dùng loại này mình có thể tăng dc vận tốc của xe tùy vào công suất và acquy hehehe

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnt111 Xem bài viết
      Cho mình hỏi : giờ nên mua loại 24v không chổi than hay co chổi than tốt và bền hơn? giá trọn bộ động cơ tay ga, mạch điều khiển khoản nhiêu để chuẩn bị?
      Về phần ac quy thì chọn loại 20ah và chế sạc riêng xài được không
      Nhu cầu của mình là loại động cơ lắp đùm trước hoặc sau, khả năng mang tải 2 người khoảng 100kg, loại vành xe đạp to, khoảng cỡ 680
      thank a lot
      Bác cứ dt cho chú Định ngay chữ ký chú ấy , loại báng 680 thì phải là đùm 36v hoặc 48v loại 24v thì chạy ỳ oạch lắm chở 2 người thì phải đạp thêm khi lên dốc

Comment

• Tôi đọc thông tin trong này thấy rất hữu ích, hiện nay nhà đang có 1 xe đạp mini (loại bánh bé nhất) để trẻ con đi học. Muốn lắp thêm động cơ để cho trẻ đi học cho thuận tiện. Bác Lộc thì dạo này bận quá ko online được. Nhờ bác Định và anh em tư vấn giúp cho làm thế nào đặt mua mô tơ, pin... nói chung là các phụ kiện để có thể gá lắp thành xe điện. Tôi ở tận Lạng sơn nên việc mua chắc chỉ thực hiện được thông qua bưu điện. Do vậy nhờ bác tư vấn hình thức nào cho thuận tiện nhất.
        Cám ơn các bác.
        Đọc trong topic thấy có xe này gần giống của nhà mình
        Last edited by tranhoangloc; 09-06-2012, 14:48.

Comment

• Nguyên văn bởi tranhoangloc Xem bài viết
          Tôi đọc thông tin trong này thấy rất hữu ích, hiện nay nhà đang có 1 xe đạp mini (loại bánh bé nhất) để trẻ con đi học. Muốn lắp thêm động cơ để cho trẻ đi học cho thuận tiện. Bác Lộc thì dạo này bận quá ko online được. Nhờ bác Định và anh em tư vấn giúp cho làm thế nào đặt mua mô tơ, pin... nói chung là các phụ kiện để có thể gá lắp thành xe điện. Tôi ở tận Lạng sơn nên việc mua chắc chỉ thực hiện được thông qua bưu điện. Do vậy nhờ bác tư vấn hình thức nào cho thuận tiện nhất.
          Cám ơn các bác.
          Đọc trong topic thấy có xe này gần giống của nhà mình
          Bác mua loại 24v 250w của chú Lộc ấy gắn vào bánh trước , 2 acquy đặt dưới yên sau là dc

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
            Bác mua loại 24v 250w của chú Lộc ấy gắn vào bánh trước , 2 acquy đặt dưới yên sau là dc
            Cảm ơn bác Quang Tùng đã tư vấn, như vậy nên mua loại 24v 250w gắn bánh trước. Vậy thì loại này sẽ mua mô tơ kèm luôn tay ga và bảng mạch. Nhưng còn nguồn thì nên mua ắc quy hay là pin? Loại nào tiện dụng hơn?
            Xem ở các phần trước tôi thấy loại mô tơ mà gắn ngoài ở bánh sau đấy (nó gọi là mô tơ đùm sau, loại chổi than phải không các bác) không biết giờ còn hàng không nhỉ?
            Mời các bác tiếp tục tư vấn giúp.
            Cám ơn nhiều

Comment

Cảm ơn bác Quang Tùng đã tư vấn, như vậy nên mua loại 24v 250w gắn bánh trước. Vậy thì loại này sẽ mua mô tơ kèm luôn tay ga và bảng mạch. Nhưng còn nguồn thì nên mua ắc quy hay là pin? Loại nào tiện dụng hơn?
              Xem ở các phần trước tôi thấy loại mô tơ mà gắn ngoài ở bánh sau đấy (nó gọi là mô tơ đùm sau, loại chổi than phải không các bác) không biết giờ còn hàng không nhỉ?
              Cám ơn nhiều
              nguồn thì anh nên dùng acquy vì rẻ , dễ mua , mua loại 12v-20ah có thể đi đc >40 km nhưng hơi nặng , khoảng >10 kg (2 bình ) , tuổi thọ bình thì khoảng 1 năm , còn pin thì đắt , khó mua , dung lượng ko nhiều như acquy , nhưng nhẹ , tuổi thọ khoảng 3 năm

còn mô tơ , loại bắt căm gắn vô bánh là mô tơ đùm , còn loại gắn ngoài ở bánh sau qua nhông sên dĩa là mô tơ cải tạo , loại này hình như hao điện hơn loại mô tơ đùm

ko bik có đúng ko , nếu sai mong các bác chỉ bảo thêm

Comment

Cám ơn nhiều
                Chào bạn. Motor có 2 loại : loại chổi than và không chổi than. Mỗi loại đều có những ưu nhược điểm riêng. Theo tôi thì dùng loại ko chổi than là ok nhất. Motor dành cho xe đạp hầu như là loại lắp như moay ơ ( hay còn gọi là motor đùm ), nó đều có loại lắp bánh trước và bánh sau. Bạn mua motor rồi mua thêm tay ga, mạch điều khiển...
                Xe của bạn dùng loại 24V là vừa. Nguồn thì bạn dùng pin hay ắc quy đều được quan trọng là giá cả, nhưng mà tiền nào của đấy.
                Trần Quang Định
                0932299590

Comment

Cám ơn nhiều
                  Chào bạn hiện h chú lộc chỉ có loại sanyo 24v 250w ko chổi than ( Brushless Motor DC ) Hiện thì dùng mạch bọn china cái này hên xuôi , Còn mô tơ thì bạn yên tấm trâu bò lắm hàng nội địa Nhật Bản mà , theo chú Lộc làm bán cho lái nó bán trên Sài Gòn thì chú dùng 2 bình acquy 7,5Ah đi dc quảng đường 35-40 km mới phải sạc . Bạn dùng loại 12V 12Ah thì đi hơn thế nếu ở Sài Gòn hay các tỉnh Miền Nam thì gọi hẳn cho chú Lộc chú gửi 1 bộ bao gồm : motor , tay ga , mạch khiển ( board ) về mua acquy gắn vào là dc tổng thiệt hại cho vụ này thì gần 2 tr thôi ^^

Comment

Hiện thì dùng mạch bọn china cái này hên xuôi
                    Mình ở gần thằng này nên sợ đồ của nó lắm, dùng đồ của nó đúng là tèo lúc nào ko biết.
                    Hiện nay bác Lộc vẫn chưa chế được mạch này nên cũng run sợ cái hên sui

Comment

Chào bạn hiện h chú lộc chỉ có loại sanyo 24v 250w ko chổi than ( Brushless Motor DC ) Hiện thì dùng mạch bọn china cái này hên xuôi , Còn mô tơ thì bạn yên tấm trâu bò lắm hàng nội địa Nhật Bản mà , theo chú Lộc làm bán cho lái nó bán trên Sài Gòn thì chú dùng 2 bình acquy 7,5Ah đi dc quảng đường 35-40 km mới phải sạc . Bạn dùng loại 12V 12Ah thì đi hơn thế nếu ở Sài Gòn hay các tỉnh Miền Nam thì gọi hẳn cho chú Lộc chú gửi 1 bộ bao gồm : motor , tay ga , mạch khiển ( board ) về mua acquy gắn vào là dc tổng thiệt hại cho vụ này thì gần 2 tr thôi ^^
                      khiếp bác cứ nói quá, em dùng 2 bình 7,5 ah globe, lắp mỗi động cơ và tay ga chạy kịch kim được có 15km. còn chở nặng thì chắc chỉ đi được có 10km là cùng

Comment

• Các bác cho hỏi là nếu mình dùng UPS cũ để làm cái sạc có được không nhỉ, nó có 2 loại. Loại nhỏ (500va)thì tôi thấy ghi là dung lượng ắc quy là 12V/5Ah, loại to (1kva) thì là 12V/7Ah.

Comment

• Nguyên văn bởi vuongvnn Xem bài viết
                          khiếp bác cứ nói quá, em dùng 2 bình 7,5 ah globe, lắp mỗi động cơ và tay ga chạy kịch kim được có 15km. còn chở nặng thì chắc chỉ đi được có 10km là cùng
                          Bác dùng đúng loại sanyo chứ? Loại này đi tiết kiệm lắm , chú lộc nói thế nên tui nói lại chứ tui ko dùng loại này . Thèn brushless nó ít hao điện hơn thèn brush nhé , còn phụ thuộc vào mạch nó nữa

Comment

Mình ở gần thằng này nên sợ đồ của nó lắm, dùng đồ của nó đúng là tèo lúc nào ko biết.
                            Hiện nay bác Lộc vẫn chưa chế được mạch này nên cũng run sợ cái hên sui
                            Đành chịu bác ơi , mấy thằng kỷ sư điện tử VN mình nó chế ầm ầm dc mà đâu có ngu hơn china có điều nó háo lợi nên ko có mạch vn mà chạy đâu tui từng đi hỏi mấy thèn đó rồi 1 mạch 45tr , 100 mạch thì 500 nghìn . Chú Lộc bán 250 nghìn thì phải

Còn 1 thèn ở mấy trang trước nó nhận làm đó 350k hay 400k gì đó mà phải dc 50 cái chắc toàn đại gia như thèn Cường Dô La mới dám sài hàng Việt

Comment

Các bác cho hỏi là nếu mình dùng UPS cũ để làm cái sạc có được không nhỉ, nó có 2 loại. Loại nhỏ (500va)thì tôi thấy ghi là dung lượng ắc quy là 12V/5Ah, loại to (1kva) thì là 12V/7Ah.
                              Bác cho hỏi cái là phải ( va ) = Ampe ko?

Comment

Bác cho hỏi cái là phải ( va ) = Ampe ko?
                                Mình đọc trên mạng thì UPS nó ký hiệu công suất (va) là vol ampe.

Các bác đã lắp và đi cho ý kiến về lắp mô tơ đằng bánh trước và bánh sau thì khi đi có khác gì nhau không?
                                Tôi đang nghĩ là lắp ở bánh sau thì lực đẩy đi sẽ tốt hơn và dễ lái hơn, không biết có đúng không? Nhờ mọi người chỉ giúp
                                Last edited by tranhoangloc; 10-06-2012, 19:35.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X