Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vjetcc Xem bài viết
    Thế cảm ơn bạn quá Còn đúng cái nhông sau nữa là đủ rồi
    Bạn cho mình số dt liên lạc đi , xuống mình còn gọi , nhân tiện anh em giao lưu luôn
    bác sinh năm bao nhiêu, để em còn xưng hô cho tiện , em sn 1994 , sđt em sẽ gửi tin nhắn cho bác , giá 1 cái nhông cũng không dễ chịu đâu, trước em mua là 200k nhông đường kính 12cm
    email của em : vnam5847@gmail.com
    Last edited by đinhnam243; 13-08-2013, 00:15.
    01628337724

Comment

• Nguyên văn bởi đinhnam243 Xem bài viết
      bác sinh năm bao nhiêu, để em còn xưng hô cho tiện , em sn 1994 , sđt em sẽ gửi tin nhắn cho bác , giá 1 cái nhông cũng không dễ chịu đâu, trước em mua là 200k nhông đường kính 12cm
      Mình sn 84 , hơn bạn 10 tuổi rồi . Cái nhông đắt ghê nhỉ ?
      Thứ 7 mình xuống nhé
      Còn cái board điều khiển 24V350W hôm mình đi hỏi cũng ko có , chỉ có loại 250W . Hơi thất vọng

Comment

• Nguyên văn bởi khanhtung16 Xem bài viết
        Cho hỏi có bác nào đã từng test thử bo đk xe đạp điện với dc servo mà người ta dùng trong máy cnc chưa vậy. Em tham khảo thấy đầu dây ra khá giống nhau, nhưng cụ thể ra sao thì chưa có đk test thực tế

đc đại loại như link này: 直流无刷电机80BL130S35-330TK0(36V 350W 3000RPM)无刷直流马达-淘宝网

ĐANG THAM KHẢO LÀM CON GIỐNG VẦY THẤY NA NA

A/E CÓ KIẾN THỨC CHUYÊN MÔN GIẢI THÍCH HỘ EM CÁI THẮC MẮC NÀY VỚI ???

AH MÀ MẤY CÁI DC SERVO NÀY CÓ PHẢI LÀ STEP MOTOR KO??
        cái động cơ này cũng là 3 pha. hình như cũng dùng con 555 băm xung ra để chạy thôi. nhưng không biết nó có vấn đề gì không mà thấy k có ai đề cập tới việc dùng động cơ sever này làm xe đạp điện.
        nhưng mình nghiên về giả thuyết con này k thích hợp chạy tốc độ cao.
        vì hầu hết làm để chuyền động cho máy CNC rất chậm. nếu giờ nó chạy tốc độ cao thì k biết thế nào. chắc kiểu giống như dùng động cơ đề xe máy làm xe đạp điện vậy. và cái nữa là động cơ sever này nặng bà cố. cục có bé tí mà nặng dễ sợ.

Comment

• Nguyên văn bởi vhgreen Xem bài viết
          cái động cơ này cũng là 3 pha. Hình như cũng dùng con 555 băm xung ra để chạy thôi. Nhưng không biết nó có vấn đề gì không mà thấy k có ai đề cập tới việc dùng động cơ sever này làm xe đạp điện.
          Nhưng mình nghiên về giả thuyết con này k thích hợp chạy tốc độ cao.
          Vì hầu hết làm để chuyền động cho máy cnc rất chậm. Nếu giờ nó chạy tốc độ cao thì k biết thế nào. Chắc kiểu giống như dùng động cơ đề xe máy làm xe đạp điện vậy. Và cái nữa là động cơ sever này nặng bà cố. Cục có bé tí mà nặng dễ sợ.
          mình cũng không rành do thấy máy cnc có đến mấy loại motor lận........vả lại do thấy thông số nó khá hấp dẫn số vòng quay tới tận 3000 rpm và cũng ko nặng lắm với con 36v là 2.5kg, con 48v cũng chưa quá 3kg.....

Về phần động cơ đề xe máy thì hình như nó xài chổi than và thiết kế có phần đặc thù nên không chạy quá lâu được, còn mấy con dc servo này đều là brushless hết...

Anyway chỉ là ý tưởng thôi, do tham khảo mấy trang nước ngoài thấy tụi nó xài khá giống, nên post chờ cao nhân đi ngang giải thích giúp cái.

Comment

• Nguyên văn bởi khanhtung16 Xem bài viết
            mình cũng không rành do thấy máy cnc có đến mấy loại motor lận........vả lại do thấy thông số nó khá hấp dẫn số vòng quay tới tận 3000 rpm và cũng ko nặng lắm với con 36v là 2.5kg, con 48v cũng chưa quá 3kg.....

Về phần động cơ đề xe máy thì hình như nó xài chổi than và thiết kế có phần đặc thù nên không chạy quá lâu được, còn mấy con dc servo này đều là brushless hết...

Anyway chỉ là ý tưởng thôi, do tham khảo mấy trang nước ngoài thấy tụi nó xài khá giống, nên post chờ cao nhân đi ngang giải thích giúp cái.
            3000 rpm hình như là không tải. mà nó là loại động cơ bước. hình như là 1,8* 1,6* gì đấy.
            nhưng vẫn suy nghĩ về tổn hao điện năng của nó là bao nhiêu

Comment

• Nguyên văn bởi vhgreen Xem bài viết
              3000 rpm hình như là không tải. mà nó là loại động cơ bước. hình như là 1,8* 1,6* gì đấy.
              nhưng vẫn suy nghĩ về tổn hao điện năng của nó là bao nhiêu
              uhm con mình đưa link thì 36v là 350w, 48v là 500w tính ra khá hợp lý nếu so với nhưng con chổi than mấy bác trên này hay mod...

cũng đang thắc mắc là tất cả motor xài cho cnc đều là stepmotor hay chỉ một số cái, mà nó cần di chuyển bước khi lắp vào cnc

Còn mình cải tạo xe điện chỉ cần nó quay 1 chiều rùi nhanh hoặc chậm theo tay ga but khi nó quay 1 lèo vậy có smooth ko hay là lâu lâu nó giựt 1 phát theo chu kỳ thì cũng bằng thừa

Comment

• Nguyên văn bởi ruanchangsan Xem bài viết
                Vậy nếu thay loại 500w bằng 350w thì dùng điện áp 36v được ko bạn ? Pin lithium mình định dùng loại 3.7v 5000mAh. Trọng lượng cơ thể mình gần 100kg nên muốn khung xe nhẹ đi chút để motor ko bị quá tải
                Nếu motor 36V mà công suất 350W thì dùng cũng được nhưng nếu dùng pin với 5Ah thì ko ổn. nếu xe dùng pin mà động cơ bạn là 350w thì bạn nên dùng loại 48V. Vì như thế sẽ giảm được dòng cấp sẽ bền pin hơn. Với lại pin 5Ah thì ko đi được bao lâu cả. Nếu xác định dùng pin thì dung lượng ít nhất phải 10Ah
                Trần Quang Định
                0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi progamerxh Xem bài viết
                  bác kiếm ở đâu thế cho em cái địa chỉ với
                  em mới chỉ gọi điện đến gọi cái động cơ đó chắc là động cơ chổi than.
                  Em ở thị trấn khoái châu - khoái châu - tp hưng yên bác ah

Comment

• Gởi Bác Minh hình chiếc xe .
                    sườn nhôm
                    vành nhôm đúc
                    động cơ đùm 36v 3 pha
                    chạy 3 bình 12v/ 12AH
                    tốc độ 35km/ 40km
                    bình chạy 35km/40km 1 lần sạc

Click image for larger version

Name:	P1000132_zps93b46af7.jpg
Views:	3
Size:	121.7 KB
ID:	1383447

Name:	P1000128_zps48aa4bd4.jpg
Views:	1
Size:	148.1 KB
ID:	1383448
                    ĐT:0982852755
                    Các Bác vào đây coi hình đở nhé !!!!

Comment

• Bác Lộc quay trở lại rồi ạ !
                      Em mừng quá !

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                        Nếu motor 36V mà công suất 350W thì dùng cũng được nhưng nếu dùng pin với 5Ah thì ko ổn. nếu xe dùng pin mà động cơ bạn là 350w thì bạn nên dùng loại 48V. Vì như thế sẽ giảm được dòng cấp sẽ bền pin hơn. Với lại pin 5Ah thì ko đi được bao lâu cả. Nếu xác định dùng pin thì dung lượng ít nhất phải 10Ah
                        bác định cho em hỏi. làm sao chế đc cái lắp hộp gọn mà nhìn zin thế kia ak? bác có thể chia sẻ đc không

Name:	IMG_4259_zps0da74c83.jpg
Size:	124.9 KB
ID:	1383451

Comment

• Nguyên văn bởi locto Xem bài viết
                          Gởi Bác Minh hình chiếc xe .
                          sườn nhôm
                          vành nhôm đúc
                          động cơ đùm 36v 3 pha
                          chạy 3 bình 12v/ 12AH
                          tốc độ 35km/ 40km

[ATTACH=CONFIG]71917[/ATTACH]
                          [ATTACH=CONFIG]71918[/ATTACH]
                          em đây, chiều gọi cho bác hỏi về chế cái nắp hộp đấy ak, sao nhìn nó zin zin thế ak, cách làm cái lắp ntn ak

Comment

• Nguyên văn bởi locto Xem bài viết
                            Gởi Bác Minh hình chiếc xe .
                            sườn nhôm
                            vành nhôm đúc
                            động cơ đùm 36v 3 pha
                            chạy 3 bình 12v/ 12AH
                            tốc độ 35km/ 40km

[ATTACH=CONFIG]71917[/ATTACH]
                            [ATTACH=CONFIG]71918[/ATTACH]
                            Bác Lộc cho e hỏi con xe này của bác là khung bác chế lại hay làm mới thế.Nhìn đẹp quá

Comment

• Click image for larger version

Name:	Hinhchup0008.jpg
Size:	207.2 KB
ID:	1383452
                              cái xe này của bác để làm chỗ bỏ acquy phải làm lại phần khung cho xe ah?

Comment

• Động cơ chổi than của yamaha này có chạy lên 36v đc ko Bác Locto.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X