Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi huanmonster Xem bài viết
    Có ai có tài liệu cấu tạo của bộ sô 3 tốc độ đùm sau xe đạp không cho mình với, loại số nằm trong đùm luôn đó
    sáng mai e chụp cụ tỉ cho anh , làm sao phải tài liệu j cho khó hiểu

Comment

• Nguyên văn bởi namdc1 Xem bài viết
      hii, bác song hong chạy 52km với xe này thì nát cái mông xinh quá, em test bình 14ah được 35km đã oải lắm rồi
      uh b! xe 4 bình mà, chạy đg cao tốc chứ đg quê nát cái mông rồi, chưa ưng cái vỏ yên sau, màu trăng hợp cái xe hơn...

Comment

• Nguyên văn bởi hamhochoi007 Xem bài viết
        kia là 2 bình 12 + 2 bình 7.5 à bác, mà vỏ bình kia vẫn làm từ ống pvc chứ bác nhỉ
        2 bình 24 thì bác để 2 bên yên sau, kiểu như xe thồ
        bác tống acquy về sau hết đi lắc đít lắm, mà có em nào ngồi sau chắc xuống xe đi 2 hàng hiii

Comment

• Nguyên văn bởi namdc1 Xem bài viết
          sáng mai e chụp cụ tỉ cho anh , làm sao phải tài liệu j cho khó hiểu
          Cảm ơn namdc1. Mình chưa hiểu lắm nguyên lý hoạt động của nó lắm

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
            [B]Mình rất cảm ơn bạn mita-e đã góp ý kiến cho mình. Dạ xin thưa với mấy bác, nếu mấy bác muốn trách móc em thì trước hết mấy bác nên tìm hiểu kỹ về dynamo rùi hãy phán quyết , như em đã nói mấy bác không có trình độ về cơ khí thích đi giáo huấn người khác quá, như mình đã nếu dường như chẵn ai để ý đến mà cứ thích đi góp ý này nọ rùi nói khùng điên

Thứ nhất công suất của motor điện bác locto là 250W, cái máy dynamo xe oto là 12v 50A thì nó là 600w vậy nếu chỉ cần chạy dc nữa công suất dynamo là nó đã đủ điện, còn bạn nguyễn công sứ gì đấy mình cho bạn 1 bài toán này , bạn cân nặng bao nhiêu? Chiếc xe đạp của bạn bao nhiêu kg? Bạn bỏ ra bao nhiêu sức(calo mà bạn tính theo y học) để chiếc xe đạp của bạn chạy được? Có phải tổng lực bạn bỏ ra là trên 75kg ko? còn cái dynamo và bộ truyền nó nhỏ hơn bao nhiêu lần? tôi đâu có nói là sẽ đạp dynamo và cả xe chạy luôn đâu, bàn dạp chỉ chịu khâu quay dynamo thôi còn xe chạy là do motor , cái mạch điều khiển motor thì anh locto đã làm sẵn chỉ cần cấp nguồn 24v vào là chạy , vậy tôi khùng chỗ nào? Dynamo phát ra điện không ổn định nên tôi mới nhờ anh locto làm cái mạch chuyển đổi hiệu điện thế 12v của dynamo lên 24v và ổn định dòng cho ra mạch điều khiển

Tôi đưa bộ truyền 1:20 vào bàn đạp là dư sức người có thể quay dynamo chỉ nhẹ hìu, vì máy bác chưa từng dụng vào cái dynamo nên cứ phán bừa trước hết hãy ra chỗ nào bán dynamo cũ của mấy xe toyota hay Lam hồi trước cầm quay tay xem sao rùi về đây chê trách tôi, bỏ lực ra đề duy chuyển trên 75kg nó năng hơn cái bộ truyền và dynamo chỉ vài kg ko? Với bộ truyền 1:20 nghĩa là khi ta đạp cho bánh đai gắn trên bàn đạp của xe đạp quay 1 vòng thì nó kéo cái dynamo quay 20 vòng, vậy bình quân 1 giây bạn đạp quay bánh đai 1 vòng thì dynamo quay 1200 vòng/phút như vậy có đủ công suất chưa? Hiệu suất đạt 60% do dynamo phát ra cũng đã dư sứa cho motor điện 250W của bác locto chạy phà phà

Về công suất đủ để xe chạy dc rùi về mạch chỉ cần bác locto làm cái mạch biến thế là có thể chạy ngon lành , acqui chỉ có nhiệm vụ là khỏi động motor điện chạy cho có trớn ban đầu sau khi có trớn thì mình đạp quay dynamo sinh ra dòng điện để quay motor thôi,chỉ cần sài cái công tắt chuyền đổi từ acqui qua cái dynamo thôi khi có trớn chạy được thì bật nó qua sài điện dynamo, cứ đạp nhẹ nhàng là đủ điện đề dynamo chay, tôi làm vầy để khắc phục cái yếu điểm lớn của xe đạp điện hiện nay là acqui mao chai, đoạn đường đi lại ngắn , vậy có ai muốn nó tốt hơn thì theo cách nghĩ của tôi còn không thì sấm cái binh 12v 20AH là ổn[B]
            tôi thấy cái ý tưởng của bác cũng gần giống ý tưởng của tôi nhug có vài điều muốn tham khảo ý kiến của bác và mọi người . sao ta k gắn diamo ấy vào bánh trước vì nếu gắn vậy thì xe vừa chạy lại vừa sạc được bình acquy vấn đề khó ở đây là mình vẫn chua tìm ra cách biến điện diamo 12v thành 24v và nếu ta sac theo kiểu cùng lúc 2binh đấu theo kiểu song song thì lại k được vì bình đã được đấu nối tiếp từ 12v lên 24v để chạy động cơ, đó là vấn đề khó mà toi chua làm được mong bác nào có thể giúp

Comment

• Nguyên văn bởi miszu1089 Xem bài viết
              tôi thấy cái ý tưởng của bác cũng gần giống ý tưởng của tôi nhug có vài điều muốn tham khảo ý kiến của bác và mọi người . sao ta k gắn diamo ấy vào bánh trước vì nếu gắn vậy thì xe vừa chạy lại vừa sạc được bình acquy vấn đề khó ở đây là mình vẫn chua tìm ra cách biến điện diamo 12v thành 24v và nếu ta sac theo kiểu cùng lúc 2binh đấu theo kiểu song song thì lại k được vì bình đã được đấu nối tiếp từ 12v lên 24v để chạy động cơ, đó là vấn đề khó mà toi chua làm được mong bác nào có thể giúp
              híc!!!! bó tay mấy bác giờ vẫn còn bàn vấn đề này,làm sao mà vừa chạy vừa sạc đc, nếu làm đc thì cái bạn bỏ ra lớn hơn cái ban thu về, các bác nên nhớ ko có cái gì cho hiệu suất 100%. Tốt nhất nếu muốn dùng lực của mình để làm xe chạy đạt hiệu suất cao nhất là làm trơn các ổ truyền, giảm trọng lượng xe... cái duy nhất có thể nạp điện ngược lại có hiệu quả là dùng năng lượng khi xuống dốc, khi giảm sóc...nhưng để làm cái đó thì nó quá đắt so vs nhưng gì mà nó mang lại...

Comment

• Nguyên văn bởi s0ng_h0ng Xem bài viết

thử up hình xem sao, con xe này đi đc 52km/sạc đấy bác giadong9x ợ lắp 2 acquy 20ah như bác bảo thì ko biết để acquy ở đâu, cả buổi chiều chạy trên đường cho hết ác quy đó...
                vậy hả bác,nhìn đẹp và gọn nhỉ, thế là bác dùng 2 bình 12Ah và 2 bình 7,5Ah đó hả bác

Comment

mai em ngó cái khoan cho, chắc tầm 12- 14v gì đó, có bác nào có kích thước chuẩn của acquy 20ah12v xe mấy điện ko nhỉ cho em biết vs, mấy lần dùng nhưng lại ko đo
                  bác ngó xem cả công suất cái mô tơ cái khoan nó xem thế nào nữa nha bác
                  nếu em không nhớ nhầm thì cái bình 20Ah nó là: dài 181mm rộng 76mm cao 176mm đó bác

Comment

• Nguyên văn bởi miszu1089 Xem bài viết
                    mấy bác này nên xem kĩ lại định luật bảo toàn năng lượng đã
                    mấy bác đòi vưà đi vừa xạc thì cái gì nó chịu phần ma sát với suy hao trên dây dẫn

Comment

• Click image for larger version

Name:	aa-63.jpg
Views:	1
Size:	5.1 KB
ID:	1393911
                      bác Hamhochoi007 có cái dây này gửi cho em lun nha

Comment

mai em ngó cái khoan cho, chắc tầm 12- 14v gì đó, có bác nào có kích thước chuẩn của acquy 20ah12v xe mấy điện ko nhỉ cho em biết vs, mấy lần dùng nhưng lại ko đo
                        Kick thước của acquy globe:

Dài 181 x Rộng 76 x Cao 167 x Tổng cao 167
                        Ko biết các hãng khác ntn
                        Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

• Bác dinh.dt oi bác có biết làm cách nào nâng dòng của cái sạc 24 lên ko b chỉ em vs

Comment

• Click image for larger version

Name:	IMG_20140409_174622_zps2fa7e635.jpg
Size:	55.3 KB
ID:	1394470Click image for larger version

Name:	IMG_20140409_174600_zps07a9c82a.jpg
Size:	64.2 KB
ID:	1394471Click image for larger version

Name:	IMG_20140409_174951_zpsdba25c06.jpg
Size:	74.0 KB
ID:	1394472Click image for larger version

Name:	IMG_20140409_174731_zpsb64b39b8.jpg
Size:	100.4 KB
ID:	1394473
                            anh Huấn coi nhé
                            khi cái que số nó ấn vào thì cái cá cụp, xòe ra tương ứng với 3 số

Comment

• Em chào cả nhà, cho e hỏi có Bác nào có dc 3fa 60v 1000 khong vậy

Comment

• Nguyên văn bởi khoa12 Xem bài viết
                                Em chào cả nhà, cho e hỏi có Bác nào có dc 3fa 60v 1000 khong vậy
                                bác định làm xe chở vật liệu xây đựng hả bác???

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X