Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chú Lộc có xe loại này không, báo cho con biết, cảm ơn chú!
    Nếu có chiếc Sanyo màu xanh như xe này cũng được nha chú.
    Attached Files
    Last edited by trinhhaikhan; 25-11-2011, 12:14.

Comment

• Nguyên văn bởi Lovecine Xem bài viết
      Như bác nói, cái motor này xài nam châm vĩnh cửu. OK

Cộng thêm cái dòng in đậm tôi trích dẫn của bác thì tôi tin chắc bác chưa được rờ mó hay tìm hiểu về loại motor này.

Bác hãy cố gắn tìm hiểu thêm, thông tin củng không ít đâu, thì sẽ hiểu tại sao tui lại tò mò về cái chổi than trong three phase BLDC motor

Dễ nhất là bác kiếm cái này thì sẽ biết nó cấp điện ra sao

Cái này của xe đạp điện, đố bác thấy có cái chổi than nào ở đây

Có lẽ mọi điều đã rỏ, cảm ơn bác nhiều.
      Thứ nhất bác nên ra tiệm sách hay siêu thị sách tìm mà đọc tôi có mua cuốn 500 câu hỏi đáp về thực hành sữa chưa Máy điện và Cơ Học Điện mà đọc để biết với người ta . thứ 2 bác saerach khòa từ "three phase BLDC(là loại không chổi than) motor" loại này brushless Hub motor DC nó là loại ko chổi than thì lấy gì mà có hả bác trước khi nói gì nên đi học hỏi người khác đi search loại ko chỏi than phán loại chổi than rồi nói tôi thiếu kiến thức

Và đây là chiếc xe dùng loại mô tơ 3 pha 24v DC 250w chổi than mà chú Lộc bán hôm qua tôi xuống tháo nó ra và bàn với chú Lộc , có điều kiện thì xuống đấy mà học hỏi

Comment

• Haizz chỉ là học hỏi thôi nào dám bảo bán thiếu kiến thức.

Không biết tôi muốn search đại loại " motor 1 chiều 3 pha chổi than" thì nên search với từ khóa gì ạ ? Tôi tìm với từ đó nó không ra kết quả

Thú thật là thấy bác rất nhiệt tình chỉ bảo trong luồn này, lại đưa ra loại motor đối với tôi là lạ nên muốn tìm hiểu.

Nhưng lúc thì bác cứ bảo tôi nên tìm hiểu thêm, Tôi tìm mãi không ra rồi bác lại bảo bác không biết nhiều về motor thế nên tôi đưa ra kiến thức mà tôi biết thì bác lại bác bỏ rồi kêu tôi tìm hiểu thêm, nói chung chẳng biết đường đâu mà lần.

Bác đã từng tháo ra, cùng bác lộc nên chắc phải biết. Tôi chỉ hỏi 1 câu đơn giản là cái chổi than nó gắn vào chổ nào thôi, có nhiêu đó chắc không cần chạy từ SG chạy xuống chổ bác Lộc nhỉ

Comment

Haizz chỉ là học hỏi thôi nào dám bảo bán thiếu kiến thức.

Không biết tôi muốn search đại loại " motor 1 chiều 3 pha chổi than" thì nên search với từ khóa gì ạ ? Tôi tìm với từ đó nó không ra kết quả

Thú thật là thấy bác rất nhiệt tình chỉ bảo trong luồn này, lại đưa ra loại motor đối với tôi là lạ nên muốn tìm hiểu.

Nhưng lúc thì bác cứ bảo tôi nên tìm hiểu thêm, Tôi tìm mãi không ra rồi bác lại bảo bác không biết nhiều về motor thế nên tôi đưa ra kiến thức mà tôi biết thì bác lại bác bỏ rồi kêu tôi tìm hiểu thêm, nói chung chẳng biết đường đâu mà lần.

Bác đã từng tháo ra, cùng bác lộc nên chắc phải biết. Tôi chỉ hỏi 1 câu đơn giản là cái chổi than nó gắn vào chổ nào thôi, có nhiêu đó chắc không cần chạy từ SG chạy xuống chổ bác Lộc nhỉ

Tôi chỉ tháo ra coi bộ truyền nó thôi , tôi chưa mua cái đó về làm sao tôi tháo bung nguyên cái mô tơ của chú Lộc ra được còn bác đang dùng google dịch để search ko không? Motor Brushes DC và Brushless motor DC khác nhau , bác search loại ko chổi than rồi , đàng này nói loại chổi than nên tôi kêu bác đi mua sách mà đọc nó có nói và vẽ hình cho bác biết , còn ko bác mua chú Lộc về nghịch nhé còn muốn biết cái chổi than nó ra sao bác ra chổ nào quấn mô tơ hỏi người cái mô tơ AC 3 pha rồi coi nó sắp chổi ra sao , AC và DC sắp chổi giống nhau thôi . Tôi nói là tôi học cơ khí có biết gì về mô tơ đâu toàn đi xuống chú Lộc mà học
          Last edited by quangtung300; 25-11-2011, 16:53.

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
            Tôi chỉ tháo ra coi bộ truyền nó thôi , tôi chưa mua cái đó về làm sao tôi tháo bung nguyên cái mô tơ của chú Lộc ra được còn bác đang dùng google dịch để search ko không? Motor Brushes DC và Brushless motor DC khác nhau , bác search loại ko chổi than rồi , đàng này nói loại chổi than nên tôi kêu bác đi mua sách mà đọc nó có nói và vẽ hình cho bác biết , còn ko bác mua chú Lộc về nghịch nhé còn muốn biết cái chổi than nó ra sao bác ra chổ nào quấn mô tơ hỏi người cái mô tơ AC 3 pha rồi coi nó sắp chổi ra sao , AC và DC sắp chổi giống nhau thôi . Tôi nói là tôi học cơ khí có biết gì về mô tơ đâu toàn đi xuống chú Lộc mà học
            "Motor Brushes": loại này tôi có rất nhiều, đúng nó là loại có chổi than nhưng chắc chắn nó không phải là ba pha.

Bác đã tháo cái motor 3 pha AC nào chưa ạ? Tôi tháo củng không ít, Tất cả loại tôi từng xem qua nó không có cái chổi than nào hết thì làm sao coi nó sắp xếp giống cái bác nói. Bác có thể tìm giúp hình ảnh 1 cái motor ba pha có chổi than tôi xem qua không ạ hay cho link củng được, (Chẳng lẽ nó hiếm đến mức không có 1 bức ảnh nhỉ)

Như vậy cái "motor DC 3 pha chổi than" không phải là Brushes, củng không phải là Brushless vậy tên nó là gì ạ ?

Xem ra sự tò mò của tui đang đi vào ngỏ cụt

Comment

"Motor Brushes": loại này tôi có rất nhiều, đúng nó là loại có chổi than nhưng chắc chắn nó không phải là ba pha.

Bác đã tháo cái motor 3 pha AC nào chưa ạ? Tôi tháo củng không ít, Tất cả loại tôi từng xem qua nó không có cái chổi than nào hết thì làm sao coi nó sắp xếp giống cái bác nói. Bác có thể tìm giúp hình ảnh 1 cái motor ba pha có chổi than tôi xem qua không ạ hay cho link củng được, (Chẳng lẽ nó hiếm đến mức không có 1 bức ảnh nhỉ)

Như vậy cái "motor DC 3 pha chổi than" không phải là Brushes, củng không phải là Brushless vậy tên nó là gì ạ ?

Xem ra sự tò mò của tui đang đi vào ngỏ cụt
              Đúng là tôi bái phục bác sát đất luôn , động cơ bác tháo ra là dòng tiên tiến sao này nó toàn ko chổi than , đa phàn mấy điện và máy mô tơ đời sau ko có chổi than còn nếu nói là dòng 3 pha chổi than nó có gì là khó với bác 3 chổi than sắp hình tâm giác vào cổ gốp , góc 120 độ vật lý phổ thông nó cũng có rồi . Chấm dức ở đây nhé loãng topic chú Lộc hết , bác cần mỡ cái topic khác rồi mời chuyên gia vào giúp bác , còn ko bác nhịn ăn bỏ 500 nghìn mua cái đó nó về rồi tháo ra nghiên cứu nhé

Comment

• nếu đã 3 pha thì nó dùng cảm ứng từ luôn chứ cấp điện qua cổ góp làm gì nhỉ, cái ưu điểm của động cơ DC brushless 1 phần cũng là do ko dùng chổi than giờ dùng chổi than làm gì nhỉ, trong khi ko có chổi than đã đáp ứng đầy đủ nhu cầu rồi?

Comment

• Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                  nếu đã 3 pha thì nó dùng cảm ứng từ luôn chứ cấp điện qua cổ góp làm gì nhỉ, cái ưu điểm của động cơ DC brushless 1 phần cũng là do ko dùng chổi than giờ dùng chổi than làm gì nhỉ, trong khi ko có chổi than đã đáp ứng đầy đủ nhu cầu rồi?

Bác gặp thầy giáo hay chuyên gia về cơ điện mà hỏi , cái chổi than là đời cũ người ta phát triển hơn nâng cấp nó lên không chổi than , dòng 3 pha khá phức tạp và tôi không có ý định chế tạo mô tơ nên nó là cái gì mặt nó , tôi dân cơ quan tâm công suất , vận tốc , momen là dc để tao chế tạo cái tôi cần , tôi ko học về nó nên chả giải thích nổi cho mấy bác , còn mấy bác muốn biết thêm sách là phương tiện trí thức hữu dụng nhất mà mấy bác cần ra nhà sách 1 lố mua về mà đọc

Tôi mua 3-4 cuốn đọc mờ cả mắt mà chả hiểu nổi nó là cái gì , vì ko thầy đố mày làm nên , ko kinh nghiệm thực tiển tháo ra nghiên cứu thì chả thể nào biết và không phải sinh ra là cái gì cũng biết hết

Tôi hỏi bác luôn 1 điều là tạo sao xe hộp số tự động quá tiện lợi mà sao người ta vẫn dùng xe số và sản xuất nó ? bác nêu và phân tích tôi xem

Tôi kể cho mấy bác chuyện này nhé , hồi đầu năm 2010 tôi đi điều tri6 õy cao áp , khi điều trị 3 ngày đầu nó làm tai của tôi rất đau và khó chịu nhưng đến ngày thừ 5 nó không bị gì nữa và cảm thấy không có gì thay đổi khi nằm buồn khí õy , tôi mới gặp ông bác sỹ là thạc sĩ y khoa quân y trực thuộc bộ quốc phòng người trực tiếp điều trị cho tôi . Ông bác sĩ nói là khi nằm trong buồn 1 h thì 10 phút đầu áp suất tăng 2,5 lần nghĩa là 2,5 áp ,sau đó giảm xuống còn 1,5 lần trong 40 phút và 10 phút cuồi sẽ tăng lại 2,5 lần . Do ông viết là tăng 2,5 lần nên tôi mới hỏi là " thưa bác sỉ nếu 10 phúc đầu tăng 2,5 lần vậy nó so với áp suất không khí " ông bác sỹ gật đầu thì tôi nói " dạ vậy phải khi nằm buồn thì 10 phút đầu và 10 phút cuối phải là 3,5 Ap và 40 phút giữa là 2,5 Ap , vì áp suất không khí là 1 Ap " . Thì lúc này ông mới giải thích lại cho tôi là nó chỉ tăng 1,5 lần so với áp suất không khí

Cái tôi nói ở đây là không phải cấi gì cũng nhớ cái gì cũng biết hết cả nên mình đừng quá tự tin mà nên tìm hiểu nó thêm , người khác nói vậy nhưng mình phải hỏi chổ nào đó kiến thức chính xác hơn , tôi không phải dạy khôn ông bác sĩ gì cả mà tôi biết là ông , quên và tính nhầm nên tôi cố nhắc lại thì ông nhớ và nói chính xác hơn
                  Last edited by quangtung300; 26-11-2011, 10:02.

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
                    Bác gặp thầy giáo hay chuyên gia về cơ điện mà hỏi , cái chổi than là đời cũ người ta phát triển hơn nâng cấp nó lên không chổi than , dòng 3 pha khá phức tạp và tôi không có ý định chế tạo mô tơ nên nó là cái gì mặt nó , tôi dân cơ quan tâm công suất , vận tốc , momen là dc để tao chế tạo cái tôi cần , tôi ko học về nó nên chả giải thích nổi cho mấy bác , còn mấy bác muốn biết thêm sách là phương tiện trí thức hữu dụng nhất mà mấy bác cần ra nhà sách 1 lố mua về mà đọc

Tôi mua 3-4 cuốn đọc mờ cả mắt mà chả hiểu nổi nó là cái gì , vì ko thầy đố mày làm nên , ko kinh nghiệm thực tiển tháo ra nghiên cứu thì chả thể nào biết và không phải sinh ra là cái gì cũng biết hết

Tôi hỏi bác luôn 1 điều là tạo sao xe hộp số tự động quá tiện lợi mà sao người ta vẫn dùng xe số và sản xuất nó ? bác nêu và phân tích tôi xem
                    cái bác này sách nào nói động cơ 3 pha có chổi than vậy >>>> tên sách là j >>> sách nói láo ! đã là 3 pha thì nó lam j có chổi than có chổi than thì ko chạy dc ! nó cấp điện trực tiếp từ bo điều khiển vào quận day cái này yêu cầu chinh xác thì động cơ mĩ chạy dc ! >>> dùng cổng góp ( chổi than thì lam sao mad chinh xác dc ! cho nên ko có loại nào là động cơ 3 pha chổi than ! chỉ có 2 cổng góp hay 3 cỏng góp hay 4 cổng góp thôi nha !
                    Cuộc đời bất công nuôi nhóc lớn >>>>
                    Xã hội khốn lạn dậy nhóc Khôn !
                    **** (^_^)****

Comment

• động cơ 3 pha vẫn có chổi than, nó dùng để cấp điện cho roto Click image for larger version

Name:	dc3pct.JPG
Views:	1
Size:	302.7 KB
ID:	1353987, ko phải chổi than chỉ đảo chiều dòng điện

Comment

• tìm theo từ khóa này nè "roto dây quấn", "slip-ring motor" hoặc "Wound rotor motors"

Comment

• Nguyên văn bởi banhkeohaiha Xem bài viết
                          cái bác này sách nào nói động cơ 3 pha có chổi than vậy >>>> tên sách là j >>> sách nói láo ! đã là 3 pha thì nó lam j có chổi than có chổi than thì ko chạy dc ! nó cấp điện trực tiếp từ bo điều khiển vào quận day cái này yêu cầu chinh xác thì động cơ mĩ chạy dc ! >>> dùng cổng góp ( chổi than thì lam sao mad chinh xác dc ! cho nên ko có loại nào là động cơ 3 pha chổi than ! chỉ có 2 cổng góp hay 3 cỏng góp hay 4 cổng góp thôi nha !
                          Có chuyên gia giải thích rồi , qua trang kế mà đọc , tôi dân cơ khí mấy bác thông cảm viết mãi vẩn có người vào chém , lập topic khác màn bàn luận để topic cho chú Lộc mua bán nhé

Bác biết hộp số biến thiên vô cấp trên máy điện và máy điện 3 pha ko?
                          Last edited by quangtung300; 26-11-2011, 13:42.

Comment

• Nguyên văn bởi mltr Xem bài viết
                            động cơ 3 pha vẫn có chổi than, nó dùng để cấp điện cho roto [ATTACH=CONFIG]36035[/ATTACH], ko phải chổi than chỉ đảo chiều dòng điện
                            Bác này cho thêm thông tin bổ ích nè. Thank bác cái.

NHư bác nói thì cổ góp chổi than dùng để cấp điện cho rotor. Tôi tạm thống kê theo ý bác nhé : Dòng 3 pha cấp dòng lệch pha cho 3 cuộn dây stator, Một dòng điện (tạm thời chưa biết là như thế nào) cấp điện qua rotor thông qua chổi than, cổ góp. OK

Đến đây lại có mâu thuẫn với bác Quang Tùng là cái động cơ 3 pha chổi than của bác ấy dùng nam châm vĩnh cửu. Vậy nam châm vĩnh cửu gắn vào đâu ạ ?

Hai bác có thể làm sáng tỏ vấn đề này được 1 chút không ạ.

Củng nhờ từ khóa bác cho tìm hiểu thêm về ưu điểm của cái rotor dây quấn này là cho momen khởi động lớn, rất thích hợp sử dụng cho xdd. Nhưng cách sắp đặt củng có khác như bác Quang Tùng nói là 3 chổi than đặt lệt nhau 120 độ

Một luồng hay về cái này :http://webdien.com/d/showthread.php?t=1352
                            Last edited by Lovecine; 26-11-2011, 14:24.

Comment

• thế cái chổi than ấy cấp điện cho roto như 1 nam châm điện, thay cho nam châm vĩnh cửu thôi

//có lẽ loại nào cs lớn mới cần?

Comment

• Chú Lộc tìm dùm con viên pin này, nó dùng cho những chiếc xe Panasonic như vậy, con chỉ có một chiếc xe lớn còn những xe nhỏ thì mượn hình trên mạng.
                                Khi nào có chú báo cho con biết để lấy, cảm ơn chú!
                                Attached Files
                                Last edited by trinhhaikhan; 27-11-2011, 21:45.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X