Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
    Ghép cell thì không khó, chỉ khó cái mạch sạc cho nó thôi. vì không có mạch sạc thì chẳng mấy mà cell bị phù lên ngay. Cũng gian nan đấy bạn ah
    Các bác cứ ghép cell pin laptop thoải mái nhé. ở nhà em đang dùng 7 cell chạy cho cái xe đạp của em mà. bộ sạc thì vẫn dùng bọ xạc 24v của trung quốc thôi em dùng mấy tháng nay rồi có sao đâu. em tinh lên thêm cell nữa nhưng chưa có tiền bây giờ chạy 7 cell chắc tầm 2-2,6ah, chạy được khoảng 7km. em chỉ chạy quanh làng thôi ko đi xa. .
    xe của em đây
    đang tính làm con này nữa cũng chạy cell laptop luôn
    chúc các bác vui
    Last edited by nguyenhiep87; 12-11-2012, 14:35.

Comment

• Nguyên văn bởi Tuananh8395 Xem bài viết
      Báo Cáo: đã chế xong motor máy xay sinh tố thành motor 24v, công suất khoảng 200w
      Chúc mừng chú sớm có sản phẩm với thành quả lao động của chính mình. He he.

Comment

• Nguyên văn bởi hotboy_39 Xem bài viết

sau khi ngâm cứu hết hơn 300 page thì cuối cùng ....
        Mình ngẫm ra nhiều cái vui vui, là thế này:
        Người ta chế ra cái xe đạp điện vừa kinh doanh vừa tiêu khiển thì có ông khoe khoang mình chế ra cả tên lửa
        Có ông thì muốn dùng năng lượng của chính cái bình accu vừa chạy xe vừa nạp điện, phát minh này mang tầm cỡ thiên niên kỷ
        Có ông thì có cái dự án phác thảo khung sườn xe đã ký duyệt hẳn hoi rồi ( nằm phía dưới chỗ chữ ký ý) mà mãi chẳng thấy đâu cứ như dự án treo, hay chủ đầu tư hết kinh phí
        Có ông thì thiết kế cái xe bánh to bánh nhỏ, cái này thiết kế thêm cái nữa ghép hai cái vào đảm bảo giống hệt cái máy cày chạy trên đồng ruộng luôn
        Có ông sốt sắng post hình xe còn buộc nguyên cả đây cao su loằng ngoằng như mớ bòng bong giống như mấy tay thương binh bị bó bột
        Khổ thân có bác già cả về hưu tích cóp chút tiền làm được cái xe khi xong thì hỡi ô cái giò đạp chạm xuống đất kiểu này bắt trước ông xe buộc dây cao su bỏ luôn cái giò vì đằng nào cũng trở thành xe điện nhỉ?
        Lại có cậu bé lên tận chỗ ông Thần Nông mua được cái motor ac của máy xay sinh tố về chế thành dc 24v cái này chạy được xe thì chết liền. Thật tội nghiệp sao không mua chỗ sư tổ locto cho nó khoẻ cơ chứ
        Cứ như sư tổ chẳng nói chẳng rằng cũng chẳng thèm online nữa mà xe cứ xuất xưởng ầm ầm đồ đạc dắt hàng như tôm không tin cứ gọi điện hỏi xem không phải lúc nào cũng sẵn bởi bán hết rồi
        Vài lời tám vui các bác cứ vui đừng buồn

Comment

• Báo cáo các bác đây là xe em sắp hoàn thành:
          -hộp ácquy đã gắn lên xe

-khi đậy nắp hộp có chế thêm vôn kế xem dung lượng bình

khá đẹp mắt

-mai em sẽ úp chi tiết và cả clip nữa. thank các bác.

Comment

• các bác cho e hỏi nếu mà có làm stun gun điều khiển từ xa gắn vô xe và nối ra thân xe, thì khi hoạt động có bị chập hay có vấn đề gì động đến cái động cơ k nhỉ các bác...e đang tính vừa làm mật khẩu, vừa làm điều khiển từ xa cho cái khóa điện và khi tắt khóa thì cấp nguồn cho stun gun luôn (dùng relay)
            đang tính làm nếu k đầu tư nguyên em xe mới lại là xe xịn đã thía lại chạy điện...k mất ngay mới lạ
            nhưng chỉ sợ 1 trong 2 cái oánh nhau thì khổ...
            các bác nào làm rồi chỉ e phát xem chúng nó có oánh nhau k ???
            good luck !!!

Email:
            Gmail:

Comment

• Các bác cứ ghép cell pin laptop thoải mái nhé. ở nhà em đang dùng 7 cell chạy cho cái xe đạp của em mà. bộ sạc thì vẫn dùng bọ xạc 24v của trung quốc thôi em dùng mấy tháng nay rồi có sao đâu. em tinh lên thêm cell nữa nhưng chưa có tiền bây giờ chạy 7 cell chắc tầm 2-2,6ah, chạy được khoảng 7km. em chỉ chạy quanh làng thôi ko đi xa. .
              xe của em đây
              đang tính làm con này nữa cũng chạy cell laptop luôn
              chúc các bác vui

chao bác.
              em cũng đang định lắp pin lithium cho con xe cua em. chứ chơi 2 cái bình nhìn chán wa . lại vướng thêm bộ điều khiển nữa.chứ như con xe e nhìn ko đẹp lắm .
              bác lắp pin rỗi cho e biết ý kiến vơi.e đang tính mắc // cho chạy được lâu. nhờ bác tư vấn.thanks
              Click image for larger version

Name:	IMG_20121106_084911.jpg
Views:	1
Size:	205.3 KB
ID:	1370155

Comment

Bạn dùng loại động cơ lắp bánh trước nguyên bản là 24V - 250W, nhưng bạn có thể nâng áp lên cho chạy 36V sẽ có công suất khoảng 350W. Chạy rất ổn vì đã ráp nhiều xe như vậy rồi
                Động cơ gắn bánh sau thì thường có sẵn líp và phanh rồi nên ko vấn đề gì, cũng dễ làm như bánh trước thôi, nhưng bọn đấy nguyên bản phải là 36V rồi. Loại xe mà bạn đi thử là những loại xe sử dụng ắc quy và động cơ to phải không? bọn động cơ đó to và nặng và nó ko sử dụng nhông gia tốc bên trong nên đạp rất nặng. Còn nhưng loại động cơ chúng ta đang bàn đến là loại có nhông bên trong nên khi đạp sẽ nhẹ, chỉ nặng hơn xe thường 1 chút xíu thôi. Nếu bạn muốn nhẹ nữa thì sử dụng bộ líp tầng sẽ nhẹ hơn
                Vì tôi ko có gamepad nên tôi không biết như thế nào nên vấn đề này ko trả lời liều được, có phải motor rung lấy điện áp từ máy tính à? điện áp của máy tính đưa ra cổng USB thường là 5V thôi, nếu bạn dùng cái motor rung 12V thì nó cũng ko rung đc vì thiếu áp, hoặc có rung cũng rất nhẹ. Nếu muốn dùng cái motor rung 12V thì bạn phải chế thêm 1 mạch nữa, dùng nguồn 5V của máy tính làm công tắc mở cho nguồn ngoài cấp vào motor, chỉ như vậy mới đc. Mà bạn định lắp gamepad lên xe đạp phải ko?
                chào bác
                e cũng có động cơ là 24V - 250W .không biết có thể nãng cấp lên 350w như thế nào .mong bác chỉ giáo .e xin cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi haiha95 Xem bài viết
                  Người ta chế ra cái xe đạp điện vừa kinh doanh vừa tiêu khiển thì có ông khoe khoang mình chế ra cả tên lửa
                  Có ông thì muốn dùng năng lượng của chính cái bình accu vừa chạy xe vừa nạp điện, phát minh này mang tầm cỡ thiên niên kỷ
                  Có ông thì có cái dự án phác thảo khung sườn xe đã ký duyệt hẳn hoi rồi ( nằm phía dưới chỗ chữ ký ý) mà mãi chẳng thấy đâu cứ như dự án treo, hay chủ đầu tư hết kinh phí
                  Có ông thì thiết kế cái xe bánh to bánh nhỏ, cái này thiết kế thêm cái nữa ghép hai cái vào đảm bảo giống hệt cái máy cày chạy trên đồng ruộng luôn
                  Có ông sốt sắng post hình xe còn buộc nguyên cả đây cao su loằng ngoằng như mớ bòng bong giống như mấy tay thương binh bị bó bột
                  Khổ thân có bác già cả về hưu tích cóp chút tiền làm được cái xe khi xong thì hỡi ô cái giò đạp chạm xuống đất kiểu này bắt trước ông xe buộc dây cao su bỏ luôn cái giò vì đằng nào cũng trở thành xe điện nhỉ?
                  Lại có cậu bé lên tận chỗ ông Thần Nông mua được cái motor ac của máy xay sinh tố về chế thành dc 24v cái này chạy được xe thì chết liền. Thật tội nghiệp sao không mua chỗ sư tổ locto cho nó khoẻ cơ chứ
                  Cứ như sư tổ chẳng nói chẳng rằng cũng chẳng thèm online nữa mà xe cứ xuất xưởng ầm ầm đồ đạc dắt hàng như tôm không tin cứ gọi điện hỏi xem không phải lúc nào cũng sẵn bởi bán hết rồi
                  Vài lời tám vui các bác cứ vui đừng buồn
                  thank bác,nhưng thú thực nói như bác thì cho dù bác có mua cái xe mới rồi cho không em em cũng chẳng thèm đi.lý do tại sao thì bác tự làm một cái sẽ hiểu.còn trên này nó là như vậy.nói thật tất cả các phụ tùng cần thiết hầu hết mọi người mua của bác lộc còn phần còn lại thì tự mình làm.

Comment

• Nguyên văn bởi myhang1 Xem bài viết
                    chào bác
                    e cũng có động cơ là 24V - 250W .không biết có thể nãng cấp lên 350w như thế nào .mong bác chỉ giáo .e xin cảm ơn
                    Một số loại động cơ có thể chịu đc quá áp, do cấu tạo, do chất liệu dây. Vậy nên động cơ đó có thể hoạt động ở điện áp 36V thay vì 24V như ban đầu. Điện áp tăng, dòng giữ nguyên nên công suất tăng. Tôi đã làm 1 số xe như vậy, hiện tại đang chạy rất ổn. Nhưng khi sử dụng điện áp 36V thì cũng phải sử dụng mạch điều khiển loại 36V
                    Tôi ko biết các bạn sử dụng pin thế nào nhưng tôi đã gặp và làm những loại pin Lithium, loại pin này phải dùng sạc chuẩn của nó và phải có mạch sạc nếu không rất nguy hiểm. Nặng thì cell bị nổ, còn nhẹ thì cell bị phồng, hỏng. Tôi đã từng gặp, và từng làm nên tôi chia sẻ vậy thôi.
                    Chúc vui
                    Trần Quang Định
                    0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi stonevina Xem bài viết
                      Chúc mừng chú sớm có sản phẩm với thành quả lao động của chính mình. He he.
                      Vâng... He...
                      Nếu dùng nguồn 36v motor có thể đạt mốc 250w - 300w nhưng mà cuộn stato sẽ bốc khói cho mà xem, vì vậy phải quấn lại 2 cuộn dây stato..! E quấn lại rồi mà k thể nào cho nó vào trong khung stator được..! Hix... Chẳng biết mấy ông thợ làm kiểu gì mà cho ra cũng khó, cho vào càng khó hơn...!
                      Email:
                      Hotline: 01697399932

Comment

• bạn quấn kiểu ì thế dây bao mm tớ có cái motor chyaj điện 110v h 12 rãnh 24 lam h quẫn lại đc ko nhỷ mà cái stato của tớ có mỗi 1 quận đồng chổi than thì bé tí

Comment

Bạn dùng loại động cơ lắp bánh trước nguyên bản là 24V - 250W, nhưng bạn có thể nâng áp lên cho chạy 36V sẽ có công suất khoảng 350W. Chạy rất ổn vì đã ráp nhiều xe như vậy rồi
                          Động cơ gắn bánh sau thì thường có sẵn líp và phanh rồi nên ko vấn đề gì, cũng dễ làm như bánh trước thôi, nhưng bọn đấy nguyên bản phải là 36V rồi. Loại xe mà bạn đi thử là những loại xe sử dụng ắc quy và động cơ to phải không? bọn động cơ đó to và nặng và nó ko sử dụng nhông gia tốc bên trong nên đạp rất nặng. Còn nhưng loại động cơ chúng ta đang bàn đến là loại có nhông bên trong nên khi đạp sẽ nhẹ, chỉ nặng hơn xe thường 1 chút xíu thôi. Nếu bạn muốn nhẹ nữa thì sử dụng bộ líp tầng sẽ nhẹ hơn
                          Vì tôi ko có gamepad nên tôi không biết như thế nào nên vấn đề này ko trả lời liều được, có phải motor rung lấy điện áp từ máy tính à? điện áp của máy tính đưa ra cổng USB thường là 5V thôi, nếu bạn dùng cái motor rung 12V thì nó cũng ko rung đc vì thiếu áp, hoặc có rung cũng rất nhẹ. Nếu muốn dùng cái motor rung 12V thì bạn phải chế thêm 1 mạch nữa, dùng nguồn 5V của máy tính làm công tắc mở cho nguồn ngoài cấp vào motor, chỉ như vậy mới đc. Mà bạn định lắp gamepad lên xe đạp phải ko?
                          Có sẵn líp và phanh rồi thì ngon quá,e đang tưởng k có thì hơi bị nan giải mua về vào căm gắn xích rồi xõa thôi bộ líp tầng bác nói có phải trong những xe đạp có số,có nhiều tầng để lên dốc đúng k ạ thôi e cứ làm 1 tầng thôi đã
                          Vụ gamepad e muốn rung cho đã hơn thôi,và chơi trên PC ah khó ở chỗ chỉ có 2 dây vào motor ở gamepad và nó làm nhiệm vụ đưa dòng điện biến thiên to nhỏ khi thể hiện trạng thái va chạm trong game,nếu bây giờ muốn nó rung trâu hơn = motor 12V thì 1 là quấn 1 MBA 5V-12V thì k lo vụ rung to nhỏ,nhưng sợ hụt áp cổng USB gây hư hại cho PC,hai là lấy nguồn từ ngoài vào,nhưng thế thì làm sao cho nó rung to nhỏ như cũ được,nó chỉ hiển thị 1 mức rung cố định khi dùng mạch 5V và công tắc thôi

Nguyên văn bởi haiha95 Xem bài viết
                          Người ta chế ra cái xe đạp điện vừa kinh doanh vừa tiêu khiển thì có ông khoe khoang mình chế ra cả ...
                          Cuộc sống là thế mà bạn,đơn giản cho 1 cục đất sét cho mọi người nặn 1 quả cầu,có người tròn,người méo,mỗi người 1 tính cách và sở thích khác nhau,nhưng cái gì tự tay mình làm ra mới thấy quý,dù nó ntn đi chăng nữa.
                          Last edited by hotboy_39; 12-11-2012, 23:27.

Comment

• Nguyên văn bởi haiphong93 Xem bài viết
                            bạn quấn kiểu ì thế dây bao mm tớ có cái motor chyaj điện 110v h 12 rãnh 24 lam h quẫn lại đc ko nhỷ mà cái stato của tớ có mỗi 1 quận đồng chổi than thì bé tí
                            quấn đc bạn àh..!
                            Bạn cho mình xem hình của nó đc không, bạn nhớ chụp cái roto và stator riêng ra nhé..!
                            Chổi than to hay bé không quan trọng lắm đâu..!
                            Bạn muốn quấn thành 12v hay 24v..?
                            Email:
                            Hotline: 01697399932

Comment

• bạn nào biết ở hà nội thì mua động cơ 24v-200w ở đâu và cả giá thành của nó nữa nhé .thanks

Comment

• Nguyên văn bởi Tuananh8395 Xem bài viết
                                Vâng... He...
                                Nếu dùng nguồn 36v motor có thể đạt mốc 250w - 300w nhưng mà cuộn stato sẽ bốc khói cho mà xem, vì vậy phải quấn lại 2 cuộn dây stato..! E quấn lại rồi mà k thể nào cho nó vào trong khung stator được..! Hix... Chẳng biết mấy ông thợ làm kiểu gì mà cho ra cũng khó, cho vào càng khó hơn...!
                                http://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos...67844890_n.jpg
                                Kiểu này thì sao mà em nó chịu nổi? cái bộ ruột máy xay đó đâu có đủ 250w đâu mà bắt nó chịu như vậy, trong máy xay họ ghi thế đó là chế độ gần gấp đôi, chỉ cho chạy không quá 5 phút mỗi lần! Các bác kiếm cái ruột máy hút bụi cỡ lớn 220v 700w, quẫn lại là có khả năng chạy tốt đấy! quấn khéo thì cũng đủ 450w tha hồ mà kéo các bác ạ!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X