Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em ủng hộ ý kiến gắn thêm bộ phận MÁY PHÁT ĐIỆN để nạp điện cho acquy
    NHƯNG chỉ nên áp dụng vào việc DÙNG SỨC MÌNH đạp xe để nạp ácquy chứ không nên vừa đi xe đạp điện vừa nạp acquy được vì đó là điều không hợp lí chút nào cả, mấy bác biết định luật bảo toàn cơ năng chứ..??? Cái máy phát quay được là nhờ công do motor sinh ra ấy nha..!!!
    Email:
    Hotline: 01697399932

Comment

• Nguyên văn bởi Tuananh8395 Xem bài viết
      Em ủng hộ ý kiến gắn thêm bộ phận MÁY PHÁT ĐIỆN để nạp điện cho acquy
      NHƯNG chỉ nên áp dụng vào việc DÙNG SỨC MÌNH đạp xe để nạp ácquy chứ không nên vừa đi xe đạp điện vừa nạp acquy được vì đó là điều không hợp lí chút nào cả, mấy bác biết định luật bảo toàn cơ năng chứ..??? Cái máy phát quay được là nhờ công do motor sinh ra ấy nha..!!!
      He he, bạn hiểu đúng ý của mình rồi đó, ý tưởng thiết kế XDD của mình để tập thể dục là chính, hỗ trợ điện là phụ, đạp mồi cho có đà rồi mới tăng ga để giảm dòng khởi động cho động cơ và nhanh hao hụt acquy, còn máy phát điện đang ngâm cứu tương tự như máy phát điện gió ấy, bánh xe quay mang theo cuộn dây phát điện, từ trường bằng điện acquy hoặc nam châm vĩnh cửu gắn ở càng xe để nạp bổ sung thôi, các bác ấy góp ý cũng tốt chứ có gì đâu mà phải ngại.
      Hai Lúa tôi mạn phép "bánh chưng" phần cơ khí để truyền động từ Motor ra líp, cam chống ngược khi dắt lùi và lò xo kéo tay ga hi hi
      IMG 1649 - YouTube
      Click image for larger version

Name:	IMG_1645.jpg
Views:	1
Size:	179.2 KB
ID:	1370255

Name:	IMG_1646.jpg
Size:	108.6 KB
ID:	1370256

Name:	IMG_1648.jpg
Size:	139.9 KB
ID:	1370257
      Tks mọi người đã chú ý đến bài viết.

Comment

Còn đây là bộ điều khiển:Click image for larger version

Name:	DSC00433.jpg
Size:	85.3 KB
ID:	1370259

Name:	DSC00503.jpg
Size:	94.7 KB
ID:	1370260

Comment

• Nguyên văn bởi stonevina Xem bài viết
          Còn đây là bộ điều khiển:[ATTACH=CONFIG]55576[/ATTACH]
          [ATTACH=CONFIG]55577[/ATTACH]
          hihi... Bác cho e xin cái sơ đồ mạch điều khiển được không...??? E đag phân vân không biết nên dùng NE555 hay TL494
          Gửi qua email bác nhé..!!! Cảm ơn bác nhiều nhiều..!
          Email:

Comment

• Trong mọi mặt cuộc sống xã hội hay khoa học kỹ thuật đều có phản biện. Phản biện là chỉ ra những điểm chưa phù hợp, những thiếu sót, sai lầm của một ý tưởng, một dự án, dồ án, một dự luật, v.v… nhằm giúp cho người chủ trì điều chỉnh, nghiên cứu, … hoàn thiện thêm cho sản phẩm của mình. Trong một số trường hợp, phản biện cũng là phản đối, vì vậy phản biện thường khó nghe.
            Ví dụ: Thủy điện Sông Tranh, Thủy điện Đồng Nai, Nghị định 71, v.v…
            Nếu như không lắng nghe, tiếp thu ý kiến phản biện thì thường thất bại hoặc cho ra những sản phẩm kém.
            Trong hoạt động sáng tạo kỹ thuật thì thất bại cũng không hoàn toàn vô ích, ít nhất nó cũng cho ta biết: làm như thế là không có kết quả, phải làm theo hướng khác. Và cũng không nên lần mò thử nghiệm từ đầu khi có người đã làm thành công. Nếu có khả năng, tốt hơn là nên tìm cách cải tiến sản phẩm người ta đã làm hoàn chỉnh. Không việc gì phải lặp lại những thất bại của người khác.
            Nhân các bạn trẻ có một số ý tưởng lạ về xe đạp điện, xin có một vài ý kiến:
            1 - Việc quấn lại motor máy xay sinh tố 220V/250W thành 24V/250W chỉ là làm cho vui chứ không dùng cho xe đạp điện được vì những lý do sau:
            - Máy xay sinh tố chỉ chạy vài phút, xe đạp điện cạy nhiều chục phút.
            - Khác biệt về dòng điện, từ 1A tăng lên 10A, cổ góp không chịu được.
            - Động cơ XĐĐ không nên dùng nam châm điện vì tốn điện. Nó có ưu điểm là khi hết điện đạp nhẹ hơn nhưng ưu điểm náy ít khi được dùng đến.
            2 – Việc lắp thêm máy phát điện (kể cả chạy bằng sức gió) lên xe đạp điện để vừa đi vừa nạp điện cho ắc quy là trái với định luật bảo toàn năng lượng. Không thể làm thế được.
            Nếu có làm được động cơ vĩnh cửu thì cũng chỉ để ngắm chơi vì nó không có khả năng sinh công.
            3 – Việc làm thiết bị phát điện từ những cú xóc để nạp điện là khá phức tạp mà lượng điện thu được rất ít, không xứng đáng để đầu tư.
            3 – Chúng ta nói xe đạp điện, tức là vẫn đi mà không cần đạp, trừ khi anh muốn hỗ trợ chỗ đường xấu, chở nặng, lên dốc hoặc khi hết điện. Nếu vừa đi vừa đạp thì chiếc xe đạp thường đã có hàng trăm năm nay, trước khi có động cơ điện với ắc quy.
            Xe đạp điện, xe máy điện, ô tô điện thì khi đi chỉ tiêu thụ điện, chỉ nạp được khi đỗ.
            Khi chế xe cần xác định nhu cầu sử dụng của mình như quãng đường, tải trọng … mà lựa chọn động cơ, khung sườn, ắc quy để có chiếc xe phù hợp mà trọng lượng, giá thành hợp lý.
            Đừng cố gắng tự tay mình làm toàn bộ chiếc xe, hãy biết sử dụng thành quả lao động của người đi trước.
            Đừng phức tạp hóa vấn đề vì nó chỉ là chiếc xe đập thôi, càng đơn giản thì càng ít trục trặc.

Comment

hix bạn ì ơi cai roto của tớ 12 rãnh 24 lam mà ko biết tính dây để lên cổ góp nữa vs lại lũ tháo ra h quên cách quấn như cũ rồi . h quẫn 6 cuộn, mỗi cuộn 30 vòng hả bạn ai biết chỉ mình vs cả cách lên dây cổ góp nữa loay hoay mấy ngày mà kô bít quấn , ở gần nhà toàn thợ tay ngang

Comment

• Các bạn bàn sôi nổi quá. Theo tôi thì vấn đề đặt ra là ở đâu Có phải giá thành xe Đạp Điện được sản xuất chuyên nghiệp thì đẹp, nhưng giá thành cao, không phù hợp với những người có thu nhập thấp.Vấn đề đặt ra là làm sao những người rất nghèo cũng có xe Đạp điện để đi mà chỉ cần đầu tư càng ít tiền càng tốt. Vậy ta phải chế cho họ từ cái xe đạp thường của họ đang đi thành xe đạp điện.Với điều kiện như vậy thì công suất ĐC cũng chỉ 250W và tốc độ xe tối đa 20 đến 25 Km/h mới phù hợp với độ bền của khung và vành , bánh, phanh xe đap.
                Việc nâng tốc độ và công suất động cơ lên sẽ kéo theo hàng loạt vấn đề để giải quyết độ bền của phương tiện và độ an toàn khi vận hành. Nếu bạn đi theo hướng này thì nghiên cứu thêm phần Xe Máy Điện vì tôi thấy nó chạy nhanh hơn, quãng đường đi dài hơn và AQ thì nhiều hơn ( 4 bình 12V ). Còn cứ bắt cái khung xe đạp mỏng manh kia mà phải tăng công suất và tốc độ thì tôi thấy lo lo thế nào ấy.
                Tuy nhiên tôi thấy nhiều bạn rất mạnh dạn , sáng tạo cải tiến ra nhiều kiểu động cơ, bộ điều chỉnh T/Độ...để tìm tòi những điều mới lạ trong kỹ thuật. Đó là điều nên khuyến khích
                Qua làm thử một xe Đạp điện tôi thấy sử dụng loai động cơ 24V 250W là giá thành hạ nhất.Ý đồ của Bác Lộc dùng chủ yếu loại ĐCơ này là vô cùng sáng suốt.Xin một lần nữa cảm ơn Bác và A/e trên diễn đàn...
                Mời A/e xem chiếc xe tôi cải tiến lần 2:

Name:	IMG_3855.jpg
Size:	134.3 KB
ID:	1370276

Comment

• Nguyên văn bởi haiphong93 Xem bài viết
                  hix bạn ì ơi cai roto của tớ 12 rãnh 24 lam mà ko biết tính dây để lên cổ góp nữa vs lại lũ tháo ra h quên cách quấn như cũ rồi . h quẫn 6 cuộn, mỗi cuộn 30 vòng hả bạn ai biết chỉ mình vs cả cách lên dây cổ góp nữa loay hoay mấy ngày mà kô bít quấn , ở gần nhà toàn thợ tay ngang
                  bác ơi... Số rãnh phải bằng số lam đồng chứ..!
                  Thế chổi than của bác đặt lệch hay thẳng với 2 cuộn stato..???
                  Nếu chổi than đặt lệch thì phải quấn lệch đấy..!
                  Email:

Comment

• lam đồng gấp đôi h làm sao hix t lấy cái roto khác xem thì 1 lam lấy 2 dây 24 lam la 48 đâsu day ko bit ở dau ra mà lắm thế ai biết tính giúp tớ hình như chổi than ở giữa hay sao ý

Comment

hihi... Bác cho e xin cái sơ đồ mạch điều khiển được không...??? E đag phân vân không biết nên dùng NE555 hay TL494
                      Gửi qua email bác nhé..!!! Cảm ơn bác nhiều nhiều..!
                      Đây là 1 bộ mạch điều khiển, cái ảnh sau cùng là tôi đang làm 4 bộ cho khách đặt hàng đấy.
                      Có gì tôi gửi cho bạn qua mail nhé.Click image for larger version

Name:	12.jpg
Size:	77.6 KB
ID:	1370281
                      Bạn thích loại mạch điều khiển dùng 5V hay 12/24v?
                      NE555 và TL494 mất nhiều linh kiện quá, tôi chỉ dùng trong mạch 12/24V như sau:
                      - 01 IC.
                      - 07 điện trở.
                      - 01 tụ xoay 104.
                      - 04 Zenner 12V.
                      - 04 MOSFET + tản nhiệt
                      - 01 Biến trở 50K + Núm xoay.
                      - Mạch in lỗ, dây nối, thiếc hàn và phụ kiện đóng hộp.
                      Last edited by stonevina; 15-11-2012, 22:42.

Comment

Đây là 1 bộ mạch điều khiển, cái ảnh sau cùng là tôi đang làm 4 bộ cho khách đặt hàng đấy.
                        Có gì tôi gửi cho bạn qua mail nhé.[ATTACH=CONFIG]55610[/ATTACH]
                        Bạn thích loại mạch điều khiển dùng 5V hay 12/24v?
                        NE555 và TL494 mất nhiều linh kiện quá, tôi chỉ dùng trong mạch 12/24V như sau:
                        - 01 IC.
                        - 07 điện trở.
                        - 01 tụ xoay 104.
                        - 04 Zenner 12V.
                        - 04 MOSFET + tản nhiệt
                        - 01 Biến trở 50K + Núm xoay.
                        - Mạch in lỗ, dây nối, thiếc hàn và phụ kiện đóng hộp.
                        cho e cái sơ đồ mạch bác đag làm ấy, trông nó khá nhỏ gọn..!
                        Email:

Comment

• Nguyên văn bởi haiphong93 Xem bài viết
                          lam đồng gấp đôi h làm sao hix t lấy cái roto khác xem thì 1 lam lấy 2 dây 24 lam la 48 đâsu day ko bit ở dau ra mà lắm thế ai biết tính giúp tớ hình như chổi than ở giữa hay sao ý
                          nan giải đây..!!!
                          Bác phải chụp hình cái rôto lên chứ, bác nói khó tưởng tượng quá..!
                          Số lam đồng không thể nào gấp đôi số rãnh được..!
                          Có 24 lam đồng => 24 cuộn dây (trên rôto) => 24 rãnh
                          Email:

Comment

• [U]Các bác cứ ghép cell pin laptop thoải mái nhé. ở nhà em đang dùng 7 cell chạy cho cái xe đạp của em mà. bộ sạc thì vẫn dùng bọ xạc 24v của trung quốc thôi em dùng mấy tháng nay rồi có sao đâu. em tinh lên thêm cell nữa nhưng chưa có tiền bây giờ chạy 7 cell chắc tầm 2-2,6ah, chạy được khoảng 7km. em chỉ chạy quanh làng thôi ko đi xa. .
                            xe của em đây
                            http://www.dientuvietnam.net/forums/...n-img_1511.jpg
                            đang tính làm con này nữa cũng chạy cell laptop luôn
                            http://2.bp.blogspot.com/-KgJZMrDYd-...c-vehicles.jpg
                            chúc các bác vui
                            [/U]

chao bac
                            cái động cơ bac mua ở đâu vậy, e thấy có cả líp và thắng luôn,bac chỉ chỗ cho e mua. dc không.thanks bác nhiều

Comment

nan giải đây..!!!
                              Bác phải chụp hình cái rôto lên chứ, bác nói khó tưởng tượng quá..!
                              Số lam đồng không thể nào gấp đôi số rãnh được..!
                              Có 24 lam đồng => 24 cuộn dây (trên rôto) => 24 rãnh
                              Bác này chưa quen với động cơ cổ góp thì phải! nó có thể gấp đôi và gấp 3 số lam đồng đấy bác à!

Comment

He he, bạn hiểu đúng ý của mình rồi đó, ý tưởng thiết kế XDD của mình để tập thể dục là chính, hỗ trợ điện là phụ, đạp mồi cho có đà rồi mới tăng ga để giảm dòng khởi động cho động cơ và nhanh hao hụt acquy, còn máy phát điện đang ngâm cứu tương tự như máy phát điện gió ấy, bánh xe quay mang theo cuộn dây phát điện, từ trường bằng điện acquy hoặc nam châm vĩnh cửu gắn ở càng xe để nạp bổ sung thôi, các bác ấy góp ý cũng tốt chứ có gì đâu mà phải ngại.
                                Hai Lúa tôi mạn phép "bánh chưng" phần cơ khí để truyền động từ Motor ra líp, cam chống ngược khi dắt lùi và lò xo kéo tay ga hi hi
                                IMG 1649 - YouTube
                                [ATTACH=CONFIG]55572[/ATTACH]
                                [ATTACH=CONFIG]55573[/ATTACH]
                                [ATTACH=CONFIG]55574[/ATTACH]
                                Tks mọi người đã chú ý đến bài viết.
                                Bạn thử dùng chuyển hướng quat bàn giá mổi cái chỉ vài ngàn để làm tay gạt volume, góc quay giảm 4 lần nên gạt lên ga và trả về rất nhanh.chỉ cần làm 1 lò xo hoàn lực là được ,còn kg bạn sd volume gạt và dùng 1 ló xo kéo lại là xong

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X