Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em thích nghịch điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

-Cái khoanh tròn màu đỏ là cái gì thế, các anh chị cho em biết với. Tên gọi, tác dụng của nó để làm gì ạ.
    12VSPDT nghĩa là sao đấy ạ?
    -Đèn mắc vào chỗ nào, anh chị chỉ rõ giúp em được ko? Vẽ giúp cho em cái hình được ko ạ ^^

Em cám ơn các anh chị nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi abcd123 Xem bài viết

-Cái khoanh tròn màu đỏ là cái gì thế, các anh chị cho em biết với. Tên gọi, tác dụng của nó để làm gì ạ.
      12VSPDT nghĩa là sao đấy ạ?
      -Đèn mắc vào chỗ nào, anh chị chỉ rõ giúp em được ko? Vẽ giúp cho em cái hình được ko ạ ^^

Em cám ơn các anh chị nhiều.
      Cái khoanh tròn màu đỏ chính là rơle , theo hình vẽ nó có 2 tiếp điểm trong đó một tiếp điểm là thường đóng . Khi 2 tranistor C828 dẫn dòng qua cuộn dây của rơle tạo từ trường hút tiếp điểm , tiếp điểm thường đóng sẽ nhả và đóng xuống tiếp điểm dưới , 12V là điện áp làm việc của rơle . Đèn có 2 dây một dây mắc vào một đầu của điện lưới 220v một dây mắc vào tiếp điểm thường hở dây chung ( mối giữa của 2 tiếp điểm rơle ) mắc vào đầu còn lại của điện lưới 220 V . Khi rơle tác động đóng mạch nguồn cho đèn sáng . Cần phải có một chút hiểu biết về điện điện tử để thực hiện mạch này nếu không sẽ rất nguy hiểm .

Comment

Hic, em cám ơn anh. Giá mà ai đó vẽ chi tiết dùm em thì tốt quá. Chứ cứ dựa vào mấy câu chữ này cộng thêm cái dòng Cần phải có một chút hiểu biết về điện điện tử để thực hiện mạch này nếu không sẽ rất nguy hiểm . Chắc em die mất >.<

Comment

Nguyên văn bởi abcd123 Xem bài viết
          Hic, em cám ơn anh. Giá mà ai đó vẽ chi tiết dùm em thì tốt quá. Chứ cứ dựa vào mấy câu chữ này cộng thêm cái dòng Cần phải có một chút hiểu biết về điện điện tử để thực hiện mạch này nếu không sẽ rất nguy hiểm . Chắc em die mất >.<
          Mạch này dùng trực tiếp từ nguồn lưới AC220V, được giảm dòng bằng tụ .47uF nên khi sờ vào mà chân bạn chạm đất thì sẽ có cảm giác bị giật hơi tê tê (mặc dù có hai trở 4.7M). Tuy nhiên nếu bạn lắp đúng và cách điện tốt thì mạch trên không gấy nguy hiểm gì đâu (khi bạn chạm vào cũng như là bạn đang cầm cái bút thử điện vậy đó). Còn nếu như muốn an toàn hơn nữa thì bạn dùng biến áp cấp nguồn cho mạch này vậy.

Comment

Các anh chị có thể vẽ giúp em mạch sơ đồ nguyên lý chi tiết được ko (mạch đi dây thì càng tốt ạ ^^)?
            Em khá mù mờ về hai cái K trong mạch mà các anh nói đó là hai khóa của rơle. Và còn chỗ nối đèn nữa. Hic, mong các anh chị giúp em thì giúp cho chót ^^
            Last edited by abcd123; 30-01-2008, 21:34.

Comment

Giup mach tang Ampe

Mình đã ráp vô chiếc xe máy của mình 2 cai còi 12v-4A của xe hơi( nối tiếp). Nhưng nó kêu nho~ wa', mình nghĩ chắc kô đủ ampe, kô được như ý muốn. Vì thế nên mình hỏi thử các bạn có mạch nào làm tăng ampe lên cỡ 3-4A kô.Nếu có thì cho mình sơ đồ nguyên lý+ ling kiện luôn nha. Giúp mình với...........
              |

Comment

Nguyên văn bởi IRDA_dk Xem bài viết
                Mình đã ráp vô chiếc xe máy của mình 2 cai còi 12v-4A của xe hơi( nối tiếp). Nhưng nó kêu nho~ wa', mình nghĩ chắc kô đủ ampe, kô được như ý muốn. Vì thế nên mình hỏi thử các bạn có mạch nào làm tăng ampe lên cỡ 3-4A kô.Nếu có thì cho mình sơ đồ nguyên lý+ ling kiện luôn nha. Giúp mình với...........
                Đổi lại mắc song song được chứ

Comment

Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
                  Tụ ấy dùng hạn chế dòng . Nếu bỏ nó đi thì điốt zener sẽ cháy ngay và cả rơle cùng với 2 tranistor điều khiển cũng cùng chung số phận , và nếu các linh kiện nói trên bị chập thì cầu nắn cũng cháy luôn cuối cùng thì cầu chì ổ cắm điện sẽ nổ . Vậy nên cẩn thận khi sử dụng mạch điện này .
                  Cảm ơn bạn! Thế thì điện áp chịu đựng của tụ đó 0.47mF là bao nhiêu hở bạn?!

Comment

Tôi đang nghiên cứu đề tài này cũng có một số kết quả và cũng có một số ứng dụng nhưng cái giá phải trả khá đắt(2 năm làm việc +chi phí)

Comment

Nguyên văn bởi NGULAU Xem bài viết
                      Tôi đang nghiên cứu đề tài này cũng có một số kết quả và cũng có một số ứng dụng nhưng cái giá phải trả khá đắt(2 năm làm việc +chi phí)
                      làm nó có khó không ,thiết bị như thế nào , liệu anh có thể bày em làm một cái cơ bản đc ko (đủ phát ra tia lửa điện là được ) em cần nó cho thí nghiệm của em

Comment

Cái này dùng tạo OZon làm sạch không khí chắc được

Comment

Làm được 250KV này thì chắc sạch được nhiều thứ nữa :d riêng gì không khí chứ

PT
                          Last edited by phanta; 31-01-2008, 17:34.
                          Núi cao bởi có đất bồi
                          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                          Muôn dòng sông đổ biển sâu
                          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Các vị vào đây:
                            http://www.uogelph.ca/~antoon/
                            Làm được vài trăm kV như bỡn....

Comment

Trên mạch nguyên lý thấy có hai khóa K (của cùng một rơ le). Vậy thì đèn nối ở khóa K nào?
                              Mong các anh chị giải đáp dùm.

Comment

Nguyên văn bởi baccuc1 Xem bài viết
                                Cảm ơn bạn! Thế thì điện áp chịu đựng của tụ đó 0.47mF là bao nhiêu hở bạn?!
                                Oánh con 250V vào !

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X