Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai bảo MOSFET là dễ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lvhn
    replied
    Nguyên văn bởi chinh_cover Xem bài viết
    Mắc cho nó 1 cặp darlington đẩy kéo là ok hết, mắc thêm con trở công suất 2W nữa, ngắn mạch 30s không đi Fet, đã test thành công.
    bác ấy muốn mạch đơn giản nhỏ gọn. Trở 2W mắc nối tiếp với tải hay mắc như thế nào vậy bác?

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    Nguyên văn bởi chinh_cover Xem bài viết
    Mắc cho nó 1 cặp darlington đẩy kéo là ok hết, mắc thêm con trở công suất 2W nữa, ngắn mạch 30s không đi Fet, đã test thành công.
    bác ấy đang có hứng nướng sò nhậu bác ạ. hihi

Leave a comment:

• chinh_cover
    replied

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
    Lúc say mà cứ nghịch FET với IGBT thì còn hơn cả đốt tiền nấu nước
    nướng làm mồi nhậu. hihi

Leave a comment:

• khuyenbk
    replied
    Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
    mấy cái này dễ ồm mà sao thấy khó khăn thế hè ??
    Lúc say mà cứ nghịch FET với IGBT thì còn hơn cả đốt tiền nấu nước

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    mấy cái này dễ ồm mà sao thấy khó khăn thế hè ??

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    thanks bác Trym Teo Hẳn
    để em test ngay xem
    có gì PM bác

Leave a comment:

• HTTTTH
    replied
    Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
    nói chung theo ý bác là cần có lọc nguồn tại chỗ cho các linh kiện hoặc dùng 2 nguồn 12v chung mass
    Cái này lúc nào cũng phải quan tâm, để tránh nhiễu qua đường nguồn.
    thêm tran xả cho chân G
    Xem post #23

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    nói chung theo ý bác là cần có lọc nguồn tại chỗ cho các linh kiện hoặc dùng 2 nguồn 12v chung mass
    thêm tran xả cho chân G
    có đúng không ạ

Leave a comment:

• HTTTTH
    replied
    Như vậy bạn đã mắc lỗi sơ đẳng về lọc nguồn tại chỗ cho các linh kiện trên mạch.
    Điện áp mức "0" của đầu ra 2803 là 0,626V. Chính cái điện áp đó làm cho quá trình xả điện tích cực G bị chậm => FET không cắt hoàn toàn khi điện áp đầu ra của 2803 về mức 0. Nếu bạn qua 1 transistor nữa là OK, FET sẽ cắt tuyệt đối.

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    một vấn đề nữa là em dùng 12v cấp cả cho tải và trở treo kích FET
    khi FET dẫn thì nguồn bị sụt áp và kết quả không như mong muốn (FET không cắt, có dòng nhỏ qua tải liên tục, FET hơi nóng)
    em thêm 1 con tụ vào ngay chỗ lấy 12v cấp cho trở treo 10k thì ok

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    em vừa kiểm tra xong
    khi chân 89 =1 thì áp tại chân uln = 0.626v
    khi chân 89=0 thì áp tại chân uln = 12.04v
    nguồn vào 12.06v em sử dụng nguyên cái nguồn ATX
    em dùng đồng hồ VOM điện tử
    như vậy liệu đã ổn chưa ạ

Leave a comment:

• HTTTTH
    replied
    Đúng như bạn nói, đó là nguyên lý. Nhưng bạn đã thử đo điện áp tại lối ra của ULN khi ở trạng thái L chưa.
    Theo đặc trưng lối ra của ULN (datasheet) thì điện áp ra bão hòa không bằng 0, thậm chí có thể đến 1,5V với dòng ra 600mA.
    Với điện trở 10k, dòng ra ~1,2mA. Với dòng này, transistor chưa phải là bão hòa sâu, nên vẫn còn điện áp ở lối ra của ULN. Bạn đo thử xem sao. Mắc thêm một BJT và thử xem FET có "bùm" không. Nếu bùm tôi gửi đền con FET và ta cùng tính cách khác...

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    Em không hiêủ. Mắc như em. Khi chân 89 bằng 0. Uln ngắt. Áp 12v qua trở kích fet. Khj chân 89 xuất 1. Uln dấn. chân g thông vớj mas. Có gì saj ạ

Leave a comment:

• HTTTTH
    replied
    Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
    anh Hai tám tuổi trym teo hẳn có cao kiến gì trong trường hợp của em không
    em tính dùng chân 89 kích FET như hình trên đó
    Chân số 1 của RP1 đem nối với +12V. cứ mỗi cổng của 2803 được mắc thêm một tầng C chung dùng BJT trước khi đưa vào FET.
    Các điện trở chân E của BJT mắc C chung sẽ luôn luôn nối G với S nên cực G của FET không bị "lơ lửng", do đó không bị tình trạng "bùm".

Bạn có thể kiểm tra điều này (chữ đỏ) rất đơn giản: Bạn nối cực dương pin đồng hồ đo điện trở vào G, chân âm pin vào S, đồng hồ để ở thang đo R nhỏ nhất. Bạn chuyển sang thang đo R lớn, đo điện trở của D-S, khác "vô cùng", tức là FET "hơi" thông. Xong bạn cất con FET đó vào chỗ khô ráo, vài tiếng sau đo lại, điện trở D-S vẫn còn khác "vô cùng". Bây giờ bạn nối G với S, đo điện trở D-S đã ngay lập tức bằng "vô cùng" rồi. Tức là G phải được nối với S thì FET mới ngắt.
    Chính vì G không được nối với S nên mới có hậu quả là 1M bay trong đêm.
    Last edited by HTTTTH; 13-07-2012, 02:53.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

kidteam Tìm hiểu thêm về kidteam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X