Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Buồn 5 phút ! IC ráp ampli hàng chợ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Buồn 5 phút ! IC ráp ampli hàng chợ

Em bị dzính chưỡng TDA7293, UTC2030, 2003 và mới đây là TA8205 và 8210.

Mua 2 em IC TA8210AH về ráp p2p y chang datasheet, cắm điện IC càng lúc càng nóng, không có DC ra loa, AC hay ù cũng không có luôn, cấp tín hiệu vào không phản ứng! Thử tiếp 1 em tiếp theo cũng y như vậy! @@! =>quăng!

Lần này mua nguyên board TA8205AH lắp sẵn về hàn dây, kiểm tra kỹ rồi cắm điện đo DC ra loa thấy kim không nhúc nhích thì vui mừng trong bụng. Đến khi cắm loa và tín hiệu vào thì lắng tai nghe, nghe sao nó kì kì... tiếng như vịt kêu, lấy tay sờ IC nóng bỏng tay! Kiểm tra kỹ thì không có gì bất thường nên để lâu xem sao, một lúc sao có 1 kênh nghe nhỏ lại xong rồi bể tiếng nhiều hơn => vứt!

huhu... ngu phí hơi bị khá rồi! Có bác nào gặp trường hợp giống em không? Hay bác nào biết mua IC ở đâu uy tín không?

e mua 2 bo 8210 ráp sẵn về xài ko sao cả,có thay 1 e 8210 cũng chẳng hiện tượng gì (nguyên nhân thay là con cũ gãy chân),mua ở đại loan A37 đối diện tiệm cẩm.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

địa chỉ mua hàng uy tín đây ạ Farnell / Electronic Component Distributors / Suppliers / Electronics, Electrical Parts, Electrical Components and Wholesale Electronics. hay Electronic Components Distributor | DigiKey Corp. | US Home Page
      các bác đừng đòi hỏi quá,đừng mơ mà hàng rẻ,lại tốt,các bác thử seach giá trên 2 web kia trên giá của mỗi con IC đi,nó bằng 2 hay 3,thậm chỉ cả chục con IC tàu.
      Các bác cứ nghĩ thử,nếu mà VN toàn nhập hàng chính hãng,thì sinh viên lấy tiền đâu ra mà chơi,mà học,mà làm.
      Lâu lâu chém tí
      P:S:các bác chơi audio thì chịu khó tiết kiệm,đầu tư các đồ for audio mà dùng,đã làm thì làm tới bến luôn ạ,còn nếu không thì mua hàng chợ hết,trở tàu,tụ tàu mà cứ cho IC tốt vào thì cũng vứt,tốt đều còn hơn xấu lỏi các bác ạ!
      thôi,bye các bác chúc bác may mắn và thành công với con IC này
      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
      Keep moving forward...

Comment

khéo phải về nuôi nhím..bao nhiêu tiền 1 đôi đấy ông bạn
        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
        Web :

Comment

@phamtinh: Chạy vài chục cây số sang nhà Minh boy tham quan cái đã.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
            địa chỉ mua hàng uy tín đây ạ Farnell / Electronic Component Distributors / Suppliers / Electronics, Electrical Parts, Electrical Components and Wholesale Electronics. hay Electronic Components Distributor | DigiKey Corp. | US Home Page
            các bác đừng đòi hỏi quá,đừng mơ mà hàng rẻ,lại tốt,các bác thử seach giá trên 2 web kia trên giá của mỗi con IC đi,nó bằng 2 hay 3,thậm chỉ cả chục con IC tàu.
            Các bác cứ nghĩ thử,nếu mà VN toàn nhập hàng chính hãng,thì sinh viên lấy tiền đâu ra mà chơi,mà học,mà làm.
            Lâu lâu chém tí
            P:S:các bác chơi audio thì chịu khó tiết kiệm,đầu tư các đồ for audio mà dùng,đã làm thì làm tới bến luôn ạ,còn nếu không thì mua hàng chợ hết,trở tàu,tụ tàu mà cứ cho IC tốt vào thì cũng vứt,tốt đều còn hơn xấu lỏi các bác ạ!
            thôi,bye các bác chúc bác may mắn và thành công với con IC này
            Bác này chỉ có đục nước rồi chửi hàng Tàu, trong khi mình vẫn đang dùng hàng Tàu.
            Tuy rằng hàng Tàu không ổn định chất lượng, nhưng đừng quơ đũa cả nắm và lung tung như thế bác ạ.
            Bác có biết tại sao digikey bán đắt không? Farnel là ông thần chém đẹp, dân điện tử ai không biết.
            Con TDA7294 (7293 gì đó thì tui không biết) tui mua hơn 100 con ngoài chợ, từ nhiều nguồn khác nhau. Có lúc mua giá 17k hay 20k/con gì đó. Mà chưa có con nào gắn vào không xài được hết.
            Xem lại thiết kế mạch hoặc điều kiện cấp nguồn. Nguồn cao hầu như giết chết chip rất nhanh chóng. Bệnh thường gặp loại này là nóng lên rất nhanh.
            Vài dòng chia sẻ.
            EDA Engineer - Design on Demand
            Email:
            Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
              Bác này chỉ có đục nước rồi chửi hàng Tàu, trong khi mình vẫn đang dùng hàng Tàu.
              Tuy rằng hàng Tàu không ổn định chất lượng, nhưng đừng quơ đũa cả nắm và lung tung như thế bác ạ.
              Bác có biết tại sao digikey bán đắt không? Farnel là ông thần chém đẹp, dân điện tử ai không biết.
              Con TDA7294 (7293 gì đó thì tui không biết) tui mua hơn 100 con ngoài chợ, từ nhiều nguồn khác nhau. Có lúc mua giá 17k hay 20k/con gì đó. Mà chưa có con nào gắn vào không xài được hết.
              Xem lại thiết kế mạch hoặc điều kiện cấp nguồn. Nguồn cao hầu như giết chết chip rất nhanh chóng. Bệnh thường gặp loại này là nóng lên rất nhanh.
              Vài dòng chia sẻ.
              7293 khác với 7294 ở 1 chân duy nhất. em dùng nguồn 15 đôi thôi. để hôm nay sang tiệm khác xem sao, có bác giới thiệu nhưng giá hơi đắt chút. không sao! Chắc tại lv em còn thấp quá! lúc trước mua con nào về lắp cũng chạy ào ào... dạo này bị quỷ ám hay sao á

@mrphamngocminh: bác chuyên mua hàng nước ngoài thế àh? sao phải ship nhật tảo vậy?

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                7293 khác với 7294 ở 1 chân duy nhất. em dùng nguồn 15 đôi thôi. để hôm nay sang tiệm khác xem sao, có bác giới thiệu nhưng giá hơi đắt chút. không sao! Chắc tại lv em còn thấp quá! lúc trước mua con nào về lắp cũng chạy ào ào... dạo này bị quỷ ám hay sao á

@mrphamngocminh: bác chuyên mua hàng nước ngoài thế àh? sao phải ship nhật tảo vậy?
                bác lại không hiểu ý em rồi,em vẫn dùng hàng tàu,dùng nhiều là khác,nhưng cái gì cũng phải đi với giá của nó,những cái cần tốt thì phải đầu tư cho tốt,em không ship hàng nước ngoài,nhưng thỉnh thoảng vẫn phải cần đầu tư mấy linh kiện tốt vào nhũng cái chỗ cần phải tốt,em đưa 2 cái links là để ví dụ cho các bác thôi ạ
                anh Nghĩa nóng tính quá
                Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                Keep moving forward...

Comment

Loay hoay cái board 8205 cả giờ đồng hồ thay opamp, thay ic, đo tụ trở cuối cùng mới phát hiện ra, tạm gọi là "bị cài pan". Bây giờ nó đã hết bệnh, ic không còn nóng bỏng tay nữa. Hót ngon lành cành đào Còn "pan" thì em xin phép không trình bày ra đây vì có thể là chủ ý của nhà sx.

Còn 1 trường hợp thế này: IC bị xóa tên và in tên khác vào. Hôm nay em mua con KIA6210 về định thay vào mạch, ngắm kỹ tên tuổi thì thấy có dấu mài và tên ic chỉ in lên màu trắng! Có bác nào gặp trường hợp này chưa? Em đã gắn IC vào mạch nhưng chưa cắm nguồn

Comment

Loay hoay cái board 8205 cả giờ đồng hồ thay opamp, thay ic, đo tụ trở cuối cùng mới phát hiện ra, tạm gọi là "bị cài pan". Bây giờ nó đã hết bệnh, ic không còn nóng bỏng tay nữa. Hót ngon lành cành đào Còn "pan" thì em xin phép không trình bày ra đây vì có thể là chủ ý của nhà sx.

Còn 1 trường hợp thế này: IC bị xóa tên và in tên khác vào. Hôm nay em mua con KIA6210 về định thay vào mạch, ngắm kỹ tên tuổi thì thấy có dấu mài và tên ic chỉ in lên màu trắng! Có bác nào gặp trường hợp này chưa? Em đã gắn IC vào mạch nhưng chưa cắm nguồn

như vậy là không được bác Nghiã nha,

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                      như vậy là không được bác Nghiã nha,
                      em kêu vậy cho oách thôi bác ợ! tâm tình mà, chém thoải mái đê

àh còn chuyện này nữa: em xin lỗi con IC

Comment

IC chợ mà giá bình dân (rẻ) thì hên xui, còn đắt thì ... xui hên. Ráp chạy tốt là mừng.
                        Thứ 1 là: ở các điều kiện khác nhau thì mới thấy chất lượng của nó khác nhau. Ví dụ như nguồn cực thấp (min) và nguồn cực cao (max) thì IC tốt sẽ vẫn cho ra sóng sin với đầu vào sóng sin (IC âm thanh).
                        Thứ 2 là tốc độ lão hóa hàng tốt rất lâu (thời gian hoạt động) , trong khi IC rỏm thì nhanh... ngỏm lắm (thường chết khi vừa hết bảo hành). Kha kha kha
                        Thứ 3 là hàng tốt ít khi chết "bất đắc kỳ tử", trong khi IC rỏm thì tối hôm nay còn đang vui vầy thì sáng mai...."ơ kìa/ thôi rồi/...."
                        ...
                        Mà mình thì dek biết cái nào xịn cái nào rỏm trừ khi đặt hàng chính hãng (đời có mấy ai). Thế mới chết!
                        ** Hàng chị na cũng có loại 1 loại 2 loại 3. Loại 1 good, bền. Loại 2 good , không bền. Loại 3 mười con new thì 1-2 con bị lỗi. Ví dụ classs D CS nhỏ mà hàng hạng bét (3): 10 con thì 3 con nóng 5 con lạnh, 1 con thở oxy, 1 con không thở khi ráp với các mạch giống nhau.

Cho buồn ké 2 phút, trước đây Tép cũng bị ăn vài trận hàng IC rỏm, vài trận bo mạch mua mới không xài được (dính pan).
                        Last edited by tepriu; 22-08-2012, 03:26.
                        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Đây là nhan sắc em KIA6210AH (giống như xóa tên in lại). em đã cắm điện và hót vi vu. dùng bộ nguồn xung máy tính nghe không hay bằng acquy trong xe
                          Click image for larger version

Name:	kia6219ah.jpg
Views:	1
Size:	56.8 KB
ID:	1366198

Comment

Đây là nhan sắc em KIA6210AH (giống như xóa tên in lại). em đã cắm điện và hót vi vu. dùng bộ nguồn xung máy tính nghe không hay bằng acquy trong xe
                            [ATTACH=CONFIG]50609[/ATTACH]
                            Tính mở tiệm làm ampli hả? Cho anh ké 1 chân. hihihihihi.
                            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Còn ngu tôi xin chân điếu đóm, bưng bê. À mà tôi còn biết vặn vít nữa. Với lại đánh bóng bằng dầu Cana, với ...
                              Thôi, không khoe nữa kẻo mọi người lại không tin (mà thực ra là chưa nghĩ ra mình có thể làm được gì, nhưng tôi thích làm theo mấy anh lắm).

Comment

Về tác giả

Collapse

lvhn Tìm hiểu thêm về lvhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X