Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy lạnh mini khi đi du lịch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy lạnh mini khi đi du lịch

Thành thật cáo lỗi với bác Nhà Thùng trước vì em chả biết mở luồng này vào box nào vì nó chỉ là nhu cầu nhà em. Như các bác đã biết thời tiết càng ngày càng khắc nghiệt. Lạnh thì có thể mặc áo, đắp mền ngủ được chứ nóng thì càng khốn khổ, dùng quạt gió thường thì càng thổi hơi nóng vào, dùng quạt hơi nước thì viêm xoang có ngày. Chỉ có máy lạnh là thích hợp nhất là cho trẻ nhỏ và cụ già. Tối đi ngủ cứ bật máy lạnh với 26 độ là chú nhóc nhà em ngủ thẳng tít đến sáng. Nhưng đó là chuyện ở nhà.
    Số là em hay phải tha lôi vợ con đi du lịch bất đắc dĩ. Khi thì đám ma, đám giỗ đám hỏi, cưới cheo bên nội, bên ngoại. Lần nào chí ít thì cũng phải ngủ lại một đêm thế là y rằng chú nhóc không ngủ được vì nóng quá. Nó lăn lộn, khóc mếu cả đêm và y rằng khi về thế nào cũng bị bệnh vì bị quạt máy thổi hơi nóng cả đêm.
    Suy nghĩ tìm mua một loại máy lạnh mini nào đó nặng dưới 5kg có thể vác đi du lịch. Và tất nhiên là em loại trừ khả năng dùng quạt hơi nước. Sau một hồi tham khảo bác Gugù thì tìm thấy cái này Climate Control. Vi déo của nó đây
    Ngoài ra các bác còn có biết sản phẩm nào khác thì chia sẻ thông tin cho em với nhé. Xin cảm ơn các bác trước.
    “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Không thấy bác nào hứng thú với thớt này. Chắc tại không có tí gì về kỹ thuật. Em mới moi móc thêm được một tí thông tin về sản phẩm thấy nói nó dùng Peltier để làm mát http://www.treehugger.com/files/2007...miller_c_1.php. Cái này cũng đã thảo luận rôm rả trên room rồi. Nhưng không biết nó làm mát được cỡ nào các bác nhẩy.
    “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Theo em nghĩ anh dắt vợ con ra nhà nghỉ mà có máy lạnh hay hơn.
      Giả sử anh mua được hoặc làm được lắp cái đó ở nhà bà con.
      Chăng thêm 1 đống thứ cách ly.
      Trông giống như muốn "khoe hàng" thành phố thôi.Làm vậy bà con họ hàng họ buồn họ nghĩ mình hok tiếp đãi khách tốt.
      Đi đâu thì phải thích nghi chứ.
      Anh chiều quá thì khó lòng thích nghi sau này (em mới 22t nghĩ thế mong anh thông cảm )

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
      Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Ngày xưa ây, ba em cũng hay dắt em đi về quê, tất nhiên cũng có cái vụ nóng nực này, nhưng đã có cách xử lý ổn thỏa:
        - Ba nói: Nếu còn muốn đi lần sau, thì ráng mà ngủ. Người ta ngủ được thì mình ngủ được.
        - Nếu còn khóc, tát cho một phát, câm ngay. Vợ càu nhàu, tát luôn con vợ.
        Đảm bảo lần sau đi chả đứa nào dám lèng èng. Còn đối với mấy bác bị vợ tát thì em xin chịu.

(Còn nếu đi du lịch mà mang theo máy lạnh, thì cũng giống nằm nhà xem tivi.)

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
          Thành thật cáo lỗi với bác Nhà Thùng trước vì em chả biết mở luồng này vào box nào vì nó chỉ là nhu cầu nhà em. Như các bác đã biết thời tiết càng ngày càng khắc nghiệt. Lạnh thì có thể mặc áo, đắp mền ngủ được chứ nóng thì càng khốn khổ, dùng quạt gió thường thì càng thổi hơi nóng vào, dùng quạt hơi nước thì viêm xoang có ngày. Chỉ có máy lạnh là thích hợp nhất là cho trẻ nhỏ và cụ già. Tối đi ngủ cứ bật máy lạnh với 26 độ là chú nhóc nhà em ngủ thẳng tít đến sáng. Nhưng đó là chuyện ở nhà.
          Số là em hay phải tha lôi vợ con đi du lịch bất đắc dĩ. Khi thì đám ma, đám giỗ đám hỏi, cưới cheo bên nội, bên ngoại. Lần nào chí ít thì cũng phải ngủ lại một đêm thế là y rằng chú nhóc không ngủ được vì nóng quá. Nó lăn lộn, khóc mếu cả đêm và y rằng khi về thế nào cũng bị bệnh vì bị quạt máy thổi hơi nóng cả đêm.
          Suy nghĩ tìm mua một loại máy lạnh mini nào đó nặng dưới 5kg có thể vác đi du lịch. Và tất nhiên là em loại trừ khả năng dùng quạt hơi nước. Sau một hồi tham khảo bác Gugù thì tìm thấy cái này Climate Control. Vi déo của nó đây
          Ngoài ra các bác còn có biết sản phẩm nào khác thì chia sẻ thông tin cho em với nhé. Xin cảm ơn các bác trước.
          Có một giải pháp hay "quạt-máy lạnh" tôi thấy Trung Quốc,Hàn QUốc họ có cái quạt cấu tạo như sau: kich thươc khoảng 40*35*60 (D*R*C)VÌ NHÌN MẮT THƯỜNG KHÔNG ĐO CỤ THỂ. phía trước có một khay đựng nước đá tùy theo máy to nhỏ từ 3 đến 5 kg.phia sau đặt quạt.nguyên tắc hoat động là thổi gió qua khay đá để lấy không khí lạnh ở đó đưa ra ngoài và thế là Mát.....nhưng không biết nước mình có hay không?nếu không thì bác cũng có thể chế một cái được vì cấu tạo nó cũng đơn giản .nếu cần tôi giúp một tay.
          Nhất cần thiên hạ vô nan sự
          Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

máy thổi hơi mát ...

Nguyên văn bởi ANSANCITY Xem bài viết
            Có một giải pháp hay "quạt-máy lạnh" tôi thấy Trung Quốc,Hàn QUốc họ có cái quạt cấu tạo như sau: kich thươc khoảng 40*35*60 (D*R*C)VÌ NHÌN MẮT THƯỜNG KHÔNG ĐO CỤ THỂ. phía trước có một khay đựng nước đá tùy theo máy to nhỏ từ 3 đến 5 kg.phia sau đặt quạt.nguyên tắc hoat động là thổi gió qua khay đá để lấy không khí lạnh ở đó đưa ra ngoài và thế là Mát.....nhưng không biết nước mình có hay không?nếu không thì bác cũng có thể chế một cái được vì cấu tạo nó cũng đơn giản .nếu cần tôi giúp một tay.
            Máy này thì ở VN có nhiều, nguồn gốc TQ hay Nhật.

Máy có kích thước 750/420/250 mm. Máy có một khay đựng nước đá ở trên, đáy khay nước đá này tiếp xúc với một tấm màng vải thưa quay chầm chậm trên một đôi trục nhựa bọc cao su. Màng vải này hấp thụ hơi lạnh từ khay nước đá, hơi lạnh được một quạt gió d = 380 mm thổi khuyếch tán qua một cửa xếp (điều chỉnh được) ra ngoài.

Dùng máy thì ... cũng mát, chỉ bất tiện là khoảng 1 giờ phải thay hoặc gia thêm nước đá một lần. Nó không gây dị ứng xoang mũi do không thổi trực tiếp hơi nước đá.

CTy SANYO sản xuất kiểu máy này từ những năm 1970 và sau đó (1973) được "cóp nhặt" bởi CTy Á Đông ở đường Hàm Tử Quận 5 TP HCM, biến mất trong thời bao cấp rồi "tái bản" khắp nơi khoảng 15 năm nay.

Giá máy khá rẻ, hàng mang nhãn International, model SH772 (gốc TQ) bán 780.000 đVN tại nhiều cửa hàng điện máy.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Xin càm ơn ý kiến mọi người về cái quạt nước đá. Mình đã áp dụng từ thời sinh viên. Bỏ cục nước đá vào cái chậu rồi dùng cái quạt thổi vào. Nhưng không thích hợp với người viêng xoang hay bị sổ mũi và trẻ em. Thực ra mình cũng có thể tháo cái máy lạnh trong xe hơi ra dùng vì nó xài điện 12V nhưng nó hơi bị to.
              Các bác đừng nghĩ em xài sang hay chiều con cái mà tội nghiệp. Thời tiết ngày càng khắc nghiệt có hôm đo những 30 độ C vào ban đêm. Mỗi đợt nóng thế là bệnh viện lại đầy trẻ em và người già. Bác nào mà có con đã nằm viện khoảng 1 tuần rồi thì biết tiền chi phí bằng mua cái máy lạnh và tiền điện chạy cả tháng. Thế nên tốn kém một ít và mất thời gian ngâm kíu để con cái khỏe mạnh thì vẫn nên làm chứ lị.
              Last edited by bxngoc; 19-07-2008, 22:50.

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                Xin càm ơn ý kiến mọi người về cái quạt nước đá. Mình đã áp dụng từ thời sinh viên. Bỏ cục nước đá vào cái chậu rồi dùng cái quạt thổi vào. Nhưng không thích hợp với người viêng xoang hay bị sổ mũi và trẻ em. Thực ra mình cũng có thể tháo cái máy lạnh trong xe hơi ra dùng vì nó xài điện 12V nhưng nó hơi bị to.
                Bạn bxngoc không đọc kỹ đoạn chị Lan Hương trình bày kỹ thuật máy rồi !!!

Nguyên văn bởi lanhuong
                ... 1 giờ phải thay hoặc gia thêm nước đá một lần. Nó không gây dị ứng xoang mũi do không thổi trực tiếp hơi nước đá.
                Xim bổ sung thêm là máy rất nhẹ : dưới 10 Kg dù kích thước là khá lớn.

Comment

báo cáo cả nhà: ngày trước khi em hành nghề "sắt vụn" em đã phá vài cái máy đặt bình nước tinh khiết có hai van một đỏ một xanh van đỏ là đun nước sôi tại chỗ. van xanh :làm lạnh nước, máy của trung quốc bên trong phần làm lạnh nhỏ hơn cục nguồn cpu

Comment

Chắc cục làm nóng lạnh là Peltier đó nhẩy.

Comment

mua một cái máy bơm xe trong siêu thị lắp thêm dàn nóng, ống lạnh rồi bơm ga vào?khi nào chán thì chuyển thành máy vệ sinh mạch điện
                      dùng đá khô cho tiện phòng thi hài họ vẫn làm vậy ,ăn chơi không sợ mưa rơi
                      Last edited by lẩm cẩm; 29-07-2008, 14:22.

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X