Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đi làm thuê ? Ta đang lãng phí cuộc đời mình vì kẻ khác

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đi làm thuê ? Ta đang lãng phí cuộc đời mình vì kẻ khác

ngẩm đi ngẩm lại 10 năm rồi đi làm cho chủ , đinh kiếm 1 số tiền mua đất xây nhà .Nhưng tính toán kĩ thì phải mất cả đời phấn đấu mới có nổi .Mình vậy còn đỡ,nhìn mấy cô công nhân cứ hì hục làm từ ngày này sang ngày khác sao tội thế .
    Mấy thằng em đang học ở quê ,dường như trong đầu đứa nào cũng có tư tưỡng phải đi xin viêc chỗ này ,chỗ kia .....bằng moi giá phải đi làm thuê ...để kiếm tiền

Rất nhiều người khi còn trẻ họ mong ước để trở thành một doanh nhân thành đạt nhưng chỉ sau 5-10 năm đi làm phần lớn họ lại chấp nhận trở thành một kẻ làm thuê đến hết cuộc đời. Dù cho bạn có là người làm thuê số 1 Việt Nam thì bạn cũng phải cày cuốc và đứng trước nguy cơ bị sa thải bất kỳ lúc nào. Vậy tại sao bạn phải mạo hiểm cả cuộc đời mình để xây dựng ước mơ cho kẻ khác. Ngẫm nghĩ thì thật là lố bịch nhưng phần lớn chúng ta đang đi theo con đường đó. Sao không tự tay dựng xây cho mình một “đế chế” riêng có thể nó chỉ là hạt cát giữa sa mạc nhưng nó là của bạn.

các bạn cùng nhau thảo luân cho vui nhé
    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Đi làm thuê và không đi làm thuê, chưa biết cái nào hơn cái nào, điều này còn tùy thuộc vào hoàn cảnh mỗi người và mỗi gia đình nữa, muồn làm ông chủ thuê người làm thì phải có vốn giắt lưng ,vốn tự có, phải chịu cố đấm ăn xôi , bươn chải lăn lộn với đời đôi khi phải giở thủ đoạn ra thì mới có thể làm bá chủ một góc được, còn chủ để không phải đi làm thuê, không thuê ai, thì phải có một tư duy tốt và năng động,nhưng cũng phải chống đỡ với cuộc đời và mâu thuẫn trong gia đình thì mới trụ được bằng nghề nghiệp, mỗi nghề cũng có những đặc thù riêng, riêng nghề điện tử thì tương đối chủ động được , và nghề bác sỹ, (buôn bán), còn nhiều nghề khác khó cạnh tranh, làm độc lập, nếu vốn ngắn, mặt bằng hạn chế như nghề cơ khí, sửa chữa cơ khí (ô tô chẳng hạn)khó mà mở được nhà xưởng riêng! nhưng nghề điện tử tôi thấy bây giờ rơi rụng nhiều quá, ra nghề vài tháng là trả nhà thuê , dọn chỗ khác vì không có khách, chi phí cao, làm cho chủ (Thầy) thì bức xúc , cảm thấy thiệt thòi, bay ra ngoài tự do và rớt bịch!!! và chuyển ngành, kiếm việc khác v.v và nhiều thứ khác nữa, cơ bản vẫn là còn yếu mà ra gió sớm quá nên thua thôi, phải tìm một hướng đi khả dĩ có thể chen chân và có người đỡ đầu thì mới dễ vượt qua được giai đoạn đầu, muốn vậy thì phải biết khéo léo và nhiều ..... thì mới có thể có được 1 cái cột để dựa lưng! như tôi đây chẳng làm thuê cho ai, mà cũng chẳng thuê ai, nhưng cũng khó khá lắm, lắm thứ níu kéo mình lại lắm khi mà điểm xuất phát ban đầu không có chỗ đặt chân!

Comment

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng ... gian khổ cứ giành phần ... tôi !

- Không đi làm thuê thì lấy đâu ra chủ ... chủ mà không có người làm thuê thì còn gọi gì là chủ nữa .

- Tiềm lực không có thì cứ xác định đi làm thuê đi đã ... có lực thì mới tự vực lên được . Chứ cứ kẽo kẹt độc tấu sẽ vất vả lắm ... mà không phải ai cũng có thể làm được .
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

em đồng ý với bác Fantasy, làm thuê rất khổ, không được thoải mái. em học thức thì ít (tốt nghiệp cao đẳng điện - điện tử rồi ra học ít nghề của mấy sư phụ giờ ra lập gia đình vợ thì bán tạp hóa nhỏ em sử điện tử và điện. lúc mới đầu thì rất vất vã do tay nghề còn kém, nhưng nhờ tạp hóa nên có cái ăn, giờ cũng không hơn là mấy tại dân ở vùng xâu vùng xa thì có nhiều đồ đâu mà sửa, thế nhưng cuộc sống vẫn rất thoải mái, không phải chịu cảnh chèn ép, lừa gạt dẫm đạp như đi "LÀM THUÊ". đời người thì sống được bao nhiêu lâu, hãy sống cho thật thoải mái và vui vẽ để mà tận hưởng đúng không các bạn

Comment

bạn nói đúng, mình cũng có tư tưởng như bạn, nhưng người chủ và người làm thuê, khác nhau ở cái suy nghĩ bạn ah. bạn mún làm chủ, thì trước hết bạn phải bít cho đi cái cần cho, và bít chấp nhận mạo hiểm. người chủ họ có thể cho đi 1 số tiền nào đó, và nó có thể mất mãi mãi, hoặc nó đem lợi nhuận về cho họ, còn người làm thuê, đầu óc họ ko táo bạo như vậy, họ rất chắc đồing tiền, ko mún nó mạo hiểm. khi nào bạn hiểu dc điều đó, bạn sẽ làm chủ đc
          không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Theo em nghĩ làm chủ hay làm thuê thì cái cơ bản vẫn là cái đầu...các bác ah. Chứ em thấy nghề lao động phổ thông nhất là thợ lề, vậy mà có những bác cả đời vẫn chỉ là anh phụ vữa đấy thôi...

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi truongantinh Xem bài viết
              em đồng ý với bác Fantasy, làm thuê rất khổ, không được thoải mái. em học thức thì ít (tốt nghiệp cao đẳng điện - điện tử rồi ra học ít nghề của mấy sư phụ giờ ra lập gia đình vợ thì bán tạp hóa nhỏ em sử điện tử và điện. lúc mới đầu thì rất vất vã do tay nghề còn kém, nhưng nhờ tạp hóa nên có cái ăn, giờ cũng không hơn là mấy tại dân ở vùng xâu vùng xa thì có nhiều đồ đâu mà sửa, thế nhưng cuộc sống vẫn rất thoải mái, không phải chịu cảnh chèn ép, lừa gạt dẫm đạp như đi "LÀM THUÊ". đời người thì sống được bao nhiêu lâu, hãy sống cho thật thoải mái và vui vẽ để mà tận hưởng đúng không các bạn
              nói chuẩn đấy , làm thuê cho chính mình và làm chủ chính mình !

Cờ đến tay ai người ấy phất ... ông anh tôi (chỉ học hết lớp 10 ( hệ 10 năm mà )) , ngày xưa cũng là 1 anh thợ sửa chữa điện tử , cũng còm cõi ở quê ... rồi tích trữ được chút vốn liếng, chăm chỉ cầy kéo ... rồi dần dần bán cái loa , buôn cái cát sét , bán cái tivi , đồ cũ ( mua đi bán lại ) ... rồi thành cửa hàng buôn bán ( tủ lạnh , máy giặt , ti vi ) ... rồi trở thành siêu thị, ... rồi có hàng trăm tỉ đồng trong tay .

nhiều khi về nhà , ngồi uống rượu với ông ý , nói ại cái chuyện thủa hàn vi , lặn lội chợ Trời , thức khuya dạy sớm ...
              Có những năm 2 anh em sửa tivi , đài đến suýt soát giao thừa luôn
              phải chịu khó vậy chứ , chẳng lẽ Trời lại phụ công người !
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

thât ra ai cũng biết làm chủ rất khó ,nhất là trong thời điểm này .
                ngày xưa mình cũng từng làm chủ ( hơp tác làm ăn với anh em trong nhà ) nhưng hàng hóa sau khi sản xuất xong khó bán,khó cạnh tranh với hàng TÀU ......nói chung đủ thứ .Cuối cùng tan rã, ai về nhà lấy, lai đâm đầu vào công ty làm trả nơ. Nhưng tư tưởng làm chủ ko bao giờ vụt tắt , măc dù từng trải qua thất bai .

Mình nghĩ ko ít anh chi em trong đây đã từng mang nơ vì muốn làm chủ,tuy nhiên không vì thế mà nản lòng . Môt chút may mắn,nỗ lực bản thận ....thành công sẽ đến với bạn .
                không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

hjhj sao giống cháu thế, hôm chiều 29 tết cháu phải đi mắc chảo cho người ta. cháu cũng đang cố gắn lăn lộn đây. không biết sẽ thế nào nhưng cố gắn vậy làm nghề mình thích và làm kiểu người mình thích thì có sao đi nửa cũng vui

Comment

Muốn làm chủ được thì mình phải làm thợ trước bác chủ thớt à

Comment

Nguyên văn bởi congbinh1989 Xem bài viết
                      Muốn làm chủ được thì mình phải làm thợ trước bác chủ thớt à
                      thảo luân bạn ơi,làm chủ hoăc làm thuê .Mình không áp đặt hay năng nhẹ bên nào cả .Ko phai danh cho rieng minh .

Comment

Mới tìm đươc câu này trên facebook nhưng ngươi thất nghiêp ,cũng hay chứ nhẫy

Click image for larger version

Name:	8dream.jpg
Views:	1
Size:	28.2 KB
ID:	1376355

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                          thảo luân bạn ơi,làm chủ hoăc làm thuê .Mình không áp đặt hay năng nhẹ bên nào cả .Ko phai danh cho rieng minh .
                          Làm chủ cũng có cái hay, làm thuê cũng được. Nhưng chủ phải hiểu người làm thuê rồi cố gắng đáp ứng nhu cầu của người làm thuê khi đo người làm thuê mới cố gắng hết cho chủ được. Lúc đó công ty của mình mới bền và mới phát triến được, nên mình mới nói vậy. Ai cũng vậy. Đứng ở phía này thì lại thèm muốn đứng ở phía khác. Nhưng khi đã thay đổi vị trí đứng của mình rùi, phải đối mặt với khó khăn tại vị trí đó thì lại nản chí, tóm lại muốn làm chủ lâu bền thì phải làm thuê trước đã.

(Đây là ý kiến cá nhân của mình. chẳng áp đặt cho ai cả - Các bác cứ ném đá thoải mái có thể giúp mình thay đổi quan điêm đi)

Comment

Chuyện làm chủ hay làm thuê không phải ai muốn sao cũng được. Ngay từ những ngày chập chững mới vào đời bạn đã đi làm thuê, sau nhiều năm bạn được thăng tiến và bạn nhận thấy việc làm của bạn đã vững chắc nên bạn lập gia đình, bạn sinh con. Hàng tháng bạn phải chu cấp cho gia đình, với công việc hiện tại bạn thấy rằng cuộc sống của bạn quá hạnh phúc.
                            Rồi một ngày đẹp trời nào đó, bạn muốn làm chủ chính mình nhưng vợ con đùm đề nên bạn không dám từ bỏ công việc hiện tại. Bởi vì nếu bỏ công việc thì bạn không đảm bảo thu nhập để chu cấp cho gia đình. Cuối cùng bạn vẫn thấy đi làm thuê là chắc chắn nhất.
                            Bởi vậy làm thuê hay làm chủ là ở giai đoạn đầu của cuộc đời, khi mà bản thân không có vướng bận.

Comment

em chỉ cần đc làm chủ cuộc đời em, thế là đủ rồi
                              nhưng cũng có đc đâu
                              cũng đâu muốn học cái ngành này, ngày đó rớt nv1, ko màng gì nữa, ba cầm cái giấy nv2 nộp vô học, bảo ra trường ba lo, xong 4 năm, cụ cũng ko lo đc, thất nghiệp, cũng muốn ai đó thuê mình mà đâu có đc
                              ~~> buồn

Comment

Về tác giả

Collapse

fantasy Tìm hiểu thêm về fantasy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X