Thông báo

Collapse
No announcement yet.

văn bằng 2 có khó khăn khi tìm việc?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• văn bằng 2 có khó khăn khi tìm việc?

Chào các anh
    Em đang hoc bên kinh tế, kết quả học tập ở mức tốt. Nhưng em cảm thấy tương lai hơi mù mịt nên muốn chuyển sang học kĩ thuật để có một cái nghề cụ thể và từ đó sẽ chuyên sâu dần lên. Em muốn hỏi các các anh / chị có kinh nghiệm là một sinh viên kinh tế mà học VB2 kĩ thuật ra thì đi tìm việc về kĩ thuật sẽ gặp những khó khăn gì ( ví dụ nhà tuyển dụng có loại hồ sơ từ vòng 1 không)? Em đăng kí chuyên ngành điều khiển tự động.

Trước giờ em nghĩ người ta đánh giá thấp Vb2 là do họ nghĩ Vb2 chủ yếu là người có đầu vào thấp, không đủ điểm đổ ĐH Vb1 nên mới phải học Vb2. Và chất lượng đào tạo cũng không ổn đinh. Nhưng nếu em đưa cho họ Vb1 là FTU ( điểm đầu vào cũng là cao rồi - để chứng minh đầu vào mình không hề thấp), và Vb2 BK( chất lượng đào tạo tốt ) cộng với một chứng chỉ TOEIC tầm 750 or IELTS 6.5 thì liệu có đc nhận cái nhìn thiện cảm hơn?

Em xin cám ơn!

Nguyên văn bởi toilarain_vn Xem bài viết
    Chào các anh
    Em đang hoc bên kinh tế, kết quả học tập ở mức tốt. Nhưng em cảm thấy tương lai hơi mù mịt nên muốn chuyển sang học kĩ thuật để có một cái nghề cụ thể và từ đó sẽ chuyên sâu dần lên. Em muốn hỏi các các anh / chị có kinh nghiệm là một sinh viên kinh tế mà học VB2 kĩ thuật ra thì đi tìm việc về kĩ thuật sẽ gặp những khó khăn gì ( ví dụ nhà tuyển dụng có loại hồ sơ từ vòng 1 không)? Em đăng kí chuyên ngành điều khiển tự động.

Trước giờ em nghĩ người ta đánh giá thấp Vb2 là do họ nghĩ Vb2 chủ yếu là người có đầu vào thấp, không đủ điểm đổ ĐH Vb1 nên mới phải học Vb2. Và chất lượng đào tạo cũng không ổn đinh. Nhưng nếu em đưa cho họ Vb1 là FTU ( điểm đầu vào cũng là cao rồi - để chứng minh đầu vào mình không hề thấp), và Vb2 BK( chất lượng đào tạo tốt ) cộng với một chứng chỉ TOEIC tầm 750 or IELTS 6.5 thì liệu có đc nhận cái nhìn thiện cảm hơn?

Em xin cám ơn!
    bạn à. học ngành kỹ thuật khó lắm. cái đầu tiên là phải đam mê.
    nếu bạn học ngườợc lại thì được. bạn học chuyên ngành chính l à kỹ thuật mà phụ là kinh tế thì nó có khả quan với xin việc bên ngành kyc thuật hơn.

còn việc xin việc thì đối với những bên mà cần bằng cấp thì chỉ có những công ty. trụ sở nhà nước họ sẽ dùng đến bằng cấp là nhiều.
    còn đói với bên tư nhân thì cái quan trọng nhất là bạn có thể làm được những gì.

ông cha ta có câu: "một nghề cho chín còn hơn chín mười nghề" bạn à.

đó là suy nghĩ của riêng cá nhân mình. (nếu mình có sai chỗ nào mong các bác có thâm niên và hiểu biết hơn cứ ném đá ạ. em xin cảm ơn ạ.)
    Last edited by THSANG AUTO; 10-05-2013, 00:52.

facebook:

Comment

Cám ơn bạn!
      Mình hiểu ý bạn , cái quan trọng là ra trường sẽ làm được những gì. Cái mình băn khoăn chỉ là nhà tuyển dụng sẽ lắc đầu trước tấm Vb2 thôi. Mong các anh / chị có kinh nghiệm vào giải đáp vấn đề này giúp em

Hình như người ta đã nghĩ quá nhiều về lối mòn rằng chỉ kĩ thuật ( học nặng hơn nên pro hơn) thì quay sang kinh tế sẽ dễ hơn và ngược lại. Nhưng vấn đề tiếp thu và học hỏi phụ thuộc chủ yếu vào đầu óc của từng người mà. Đầu vào của mình là khối A, FTU nên chắc cũng không ngu lắm đâu.

Comment

kĩ thuật ko chỉ cần đầu óc thông minh mà nó cũng xét tới ngộ tính nữa bạn. Thường những ai thích tìm hiểu khoa học kĩ thuật từ hồi bé thì học kĩ thuật tương đối tốt ^^. Bạn thử nghĩ lại xem mình có vốn kiến thức vật lý cơ bản tương đối nhiều hay ko, khi nhìn vào 1 sự vật hiện tượng bạn có thể giải thích tại sao nó hoạt động như thế hay ko .... đó là tiền đề để trở thành dân kĩ thuật.

Comment

Chào các anh

Em xin cám ơn!
          Đúng là ít người lại chuyển từ kinh tế sang kĩ thuật như bạn, ngược lại thì có không ít, có lẽ vì thế bạn lại có cái hay ở chỗ khó đụng hàng với người khác và bạn có 1 lợi thế nữa là có chứng chỉ TOEIC tầm 750 or IELTS 6.5 là cái mà đa số dân kĩ thuật vẫn ao ước. Vậy nên tôi thấy nếu bạn theo được bên kĩ thuật thì có thể làm ở những doanh nghiệp nước ngoài trong vai trò sales engineer hoặc đại loại vậy. Chúc thành công.

Comment

em repl nhầm, sr
            Last edited by toilarain_vn; 09-05-2013, 10:33.

Comment

Cám ơn bạn!
              Mình hiểu ý bạn , cái quan trọng là ra trường sẽ làm được những gì. Cái mình băn khoăn chỉ là nhà tuyển dụng sẽ lắc đầu trước tấm Vb2 thôi. Mong các anh / chị có kinh nghiệm vào giải đáp vấn đề này giúp em

Hình như người ta đã nghĩ quá nhiều về lối mòn rằng chỉ kĩ thuật ( học nặng hơn nên pro hơn) thì quay sang kinh tế sẽ dễ hơn và ngược lại. Nhưng vấn đề tiếp thu và học hỏi phụ thuộc chủ yếu vào đầu óc của từng người mà. Đầu vào của mình là khối A, FTU nên chắc cũng không ngu lắm đâu.
              bạn à. không phải không thông minh. nếu bạn có thông minh gọi là bậc nhất mà bạn không đam mê thì cũng chịu bạn à. ngành kỹ thuật cái đầu tiên là phải đam mê. nếu bạn không thông minh mà bạn cần cù đam mê vẫn làm được bạn à, đam mê ở đây không phải là thấy hay hay là nhảy vào làm được. đam mê ở đây là xem nó như cuộ sống của mình quên ăn quên uống quên ngủ vì 1 vấn đề nào đó. như chơi robocon là bạn phải ngủ cùng robo, ăn cùng robo, cùng vui cùng buồn cùng robo, và quên mọi thứ xung quanh mới có được con robocon hoàn thiện bạn à.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                kĩ thuật ko chỉ cần đầu óc thông minh mà nó cũng xét tới ngộ tính nữa bạn. Thường những ai thích tìm hiểu khoa học kĩ thuật từ hồi bé thì học kĩ thuật tương đối tốt ^^. Bạn thử nghĩ lại xem mình có vốn kiến thức vật lý cơ bản tương đối nhiều hay ko, khi nhìn vào 1 sự vật hiện tượng bạn có thể giải thích tại sao nó hoạt động như thế hay ko .... đó là tiền đề để trở thành dân kĩ thuật.
                Cái đấy từ bé em đã thích rồi. Hồi xưa lớp 5 có mấy cái mô tơ bé bằng 3 đốt ngón tay, em tự chế ra cái tàu thủy gắn động cơ làm bằng xốp
                Em học Lý tốt, hồi cấp 3 thi khối A mà. Còn tìm hiểu các hiện tượng vật lý và giải thích nó thì lại đúng là sở thích của em.
                Nhưng khi thi ĐH, em lại chọn theo ngành hot( kinh tế, dc 25đ) và bây giờ thì mờ mịt về tương lai. Nên em muốn chuyển sang kĩ thuật và cái mà em muốn hỏi là sự đánh giá của các bác tuyển dụng là như thế nào đối với trường hợp như em@@

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                  bạn à. không phải không thông minh. nếu bạn có thông minh gọi là bậc nhất mà bạn không đam mê thì cũng chịu bạn à. ngành kỹ thuật cái đầu tiên là phải đam mê. nếu bạn không thông minh mà bạn cần cù đam mê vẫn làm được bạn à, đam mê ở đây không phải là thấy hay hay là nhảy vào làm được. đam mê ở đây là xem nó như cuộ sống của mình quên ăn quên uống quên ngủ vì 1 vấn đề nào đó. như chơi robocon là bạn phải ngủ cùng robo, ăn cùng robo, cùng vui cùng buồn cùng robo, và quên mọi thứ xung quanh mới có được con robocon hoàn thiện bạn à.
                  Mình nói thật là mình chưa biết liệu mình có đam mê nó không vì chưa nhập học. Cái mình muốn chỉ đơn giản là chuyển sang để tìm một nghề có định hướng hơn kinh tế mà thôi. Cũng hơi mạo hiểm nhưng mình học dự thính ngay từ năm sau ( năm sau mình học năm cuối FTU) nên ra trường muộn tầm 1-1.5 năm thôi.

Comment

Mình nói thật là mình chưa biết liệu mình có đam mê nó không vì chưa nhập học. Cái mình muốn chỉ đơn giản là chuyển sang để tìm một nghề có định hướng hơn kinh tế mà thôi. Cũng hơi mạo hiểm nhưng mình học dự thính ngay từ năm sau ( năm sau mình học năm cuối FTU) nên ra trường muộn tầm 1-1.5 năm thôi.

vấn đề là chỗ đó. đam mê không cần đến khi phải nhập học bạn ạ. đam mê là khi chưa học đến nó mà bạn tự tò mò tự tìm hiểu, từ nguyên cứu tự hỏi những gì mà bạn chưa biết. đó mới gọi là đam mê.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                      vấn đề là chỗ đó. đam mê không cần đến khi phải nhập học bạn ạ. đam mê là khi chưa học đến nó mà bạn tự tò mò tự tìm hiểu, từ nguyên cứu tự hỏi những gì mà bạn chưa biết. đó mới gọi là đam mê.
                      Vậy theo bạn trong số những người học kĩ thuật, có bao nhiêu người được như thế trước khi thi ĐH? Mình nghĩ là quá ít. Mình chỉ đơn giản nghĩ còn trẻ, mà chỉ ra trường muộn hơn 1 năm nên muốn thử sức

Comment

Chào các anh
                        Em đang hoc bên kinh tế, kết quả học tập ở mức tốt. Nhưng em cảm thấy tương lai hơi mù mịt nên muốn chuyển sang học kĩ thuật để có một cái nghề cụ thể và từ đó sẽ chuyên sâu dần lên.
                        .................................................. .................................................. .................................................. .........................
                        Em xin cám ơn!
                        Bạn chớ nên đứng núi kinh tế nhìn sang núi kỹ thuật.
                        Biết bao nhiêu kỹ sư điện/điện tử đã học vb2 kinh tế? và bây giờ bạn đang làm ngược lại.
                        So sánh diện rộng toàn quốc, nhà máy và công ty kinh doanh cái nào nhiều hơn? cái nào dễ kiếm việc hơn?
                        Chỉ sợ khi có vb2, bạn lại đi học vb3 mà thôi.

Comment

Mình thấy rất tốt, biết sâu kinh tế , biết một ít kỹ thuật, có tố chất của giám đốc 1 cty về kỹ thuật Nhiều người học kỹ thuật ra , rồi học vb2 kinh tế, về sau làm kinh doanh kỹ thuật cũng quên gần hết kiến thức kỹ thuật mà

Comment

Nguyên văn bởi dcongchuc Xem bài viết
                            Bạn chớ nên đứng núi kinh tế nhìn sang núi kỹ thuật.
                            Biết bao nhiêu kỹ sư điện/điện tử đã học vb2 kinh tế? và bây giờ bạn đang làm ngược lại.
                            So sánh diện rộng toàn quốc, nhà máy và công ty kinh doanh cái nào nhiều hơn? cái nào dễ kiếm việc hơn?
                            Chỉ sợ khi có vb2, bạn lại đi học vb3 mà thôi.
                            Học Vb2 kinh tế nhưng mục đích của các bác ấy là chuyển thẳng sang làm về kinh doanh hay chỉ học để phụ thêm còn công việc vẫn là kĩ thuật?
                            Còn trường hợp của mình lại là muốn chuyển ngành. Như vậy không thể nói là ngược nhau.
                            Về việc so sánh, mình không nghĩ đơn giản như thế

Comment

up lên nào

Comment

Về tác giả

Collapse

toilarain_vn Tìm hiểu thêm về toilarain_vn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X