Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tiền công sửa máy ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
    Hôm nay mới sửa cái tủ điều khiển nhiệt độ(ổn định nhiệt độ nhờ vào tín hiệu điện áp xuất ra từ đồng hồ nhiệt).

Mất 2 tiếng từ nhà vào công ty nó lấy hộp điều khiển về nhà sửa. mất 2 tiếng sửa ở nhà, mất một tiếng mang vào và căn chỉnh cho nó, xong sáng hôm sau vào xem hoạt động ổn định chưa và thanh toán tiền.

VVM thanh toan 1 triệu vậy mà thằng giám đốc người tầu nó kêu đắt. VVM bực mình nói rằng tôi tặng ông luôn đấy, không cần thanh toán nữa, Vậy mà nó vẫn cho người mang tiền ra trả mình.

Vẫn định không lấy nhưng nghĩ rằng xe máy đang hết xăng Bà con ạ!
    Thói quen thôi nói cho có nhưng vẫn trả , công ty mà chủ lo mọi việc thì tính toán chi li lắm bác nhớ xem bộ đồ ông giám đốc đó đang mặc có được 1 triệu không kêu cũng phải .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Thói quen thôi nói cho có nhưng vẫn trả , công ty mà chủ lo mọi việc thì tính toán chi li lắm bác nhớ xem bộ đồ ông giám đốc đó đang mặc có được 1 triệu không kêu cũng phải .
      Không nên đánh giá chỉ qua cách ăn mặc (rất có thể sai)
      Mình gặp nhiều ông chủ tư nhân, tài sản hàng trăm tỷ (tất nhiên vay nợ cũng lắm), nhưng ăn mặc thì "như nông dân", xế hộp "bình dân" !
      khách đến cty toàn bắt tay nhân viên không à (ông chủ thì thừa biết, nhưng không quan tâm)
      Vậy đó !

Comment

Nguyên văn bởi OpenThink Xem bài viết
        Các Bác cho em hỏi với tình huống thế này :
        Một người thợ sửa máy cho một khách hàng là công ty Nhà nước, máy khá to tiền (nhiều nghìn Obama)
        Nhưng máy chỉ phải thay mỗi cái cầu chì là chạy luôn !

Vậy thì nên lấy tiền công bao nhiêu? (đã xong lâu rồi, chỉ xin kinh nghiệm thôi ạ)
        Cầu chì 500đ, điện 500đ, công 500đ. Em lấy tất cả 5.000đ vẫn cảm thấy hơi áy náy vì bệnh nó đơn giản quá. Hàng xóm nhiều khi em sửa mất tiền linh kiện cũng ko lấy vì linh kiện nó rẻ quá, cái nào đắt thì tính + tiền xăng đi mua. Vẫn sợ người ta chê đắt. Em nghĩ là mình cho đi trước sẽ nhận lại sau, thế là quả nhiên lần sau người ta lại mang đồ sang nhờ sửa. Em nói thật đó ko phải nói cho các bác cười đâu.

Đọc bài của các bác trên này chắc em phải thay đổi suy nghĩ mất.
        Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Comment

Nguyên văn bởi knight2012 Xem bài viết
          Cầu chì 500đ, điện 500đ, công 500đ. Em lấy tất cả 5.000đ vẫn cảm thấy hơi áy náy vì bệnh nó đơn giản quá. Hàng xóm nhiều khi em sửa mất tiền linh kiện cũng ko lấy vì linh kiện nó rẻ quá, cái nào đắt thì tính + tiền xăng đi mua. Vẫn sợ người ta chê đắt. Em nghĩ là mình cho đi trước sẽ nhận lại sau, thế là quả nhiên lần sau người ta lại mang đồ sang nhờ sửa. Em nói thật đó ko phải nói cho các bác cười đâu.

Đọc bài của các bác trên này chắc em phải thay đổi suy nghĩ mất.
          K phải là thay đổi suy nghĩ mà xem lại đã đọc hiểu hết chưa đấy, bạn k biết sửa cái gì à mà phát biểu linh tinh, có phải đơn giản như thay cái tụ quạt, con diot ở cái vợt muỗi 20k đâu mà chả hộ với chả cho, cái đó ai làm thợ mà chẳng hộ chỗ quen biết chứ bõ gì lấy 5k. Người ta lấy tiền triệu vài triệu là tiền trách nhiệm đó, tiền chất xám đó, nhiều máy k phải ai cũng biết tháo mà tìm cái cầu chì đâu
          Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
            K phải là thay đổi suy nghĩ mà xem lại đã đọc hiểu hết chưa đấy, bạn k biết sửa cái gì à mà phát biểu linh tinh, có phải đơn giản như thay cái tụ quạt, con diot ở cái vợt muỗi 20k đâu mà chả hộ với chả cho, cái đó ai làm thợ mà chẳng hộ chỗ quen biết chứ bõ gì lấy 5k. Người ta lấy tiền triệu vài triệu là tiền trách nhiệm đó, tiền chất xám đó, nhiều máy k phải ai cũng biết tháo mà tìm cái cầu chì đâu
            Em biết máy tiền tỉ chứ nhưng mà thay mỗi cầu chì mà lấy ngần đó tiền thì lương tâm em ko cho phép, dù mất cả ngày để tìm ra lỗi ở cái cầu chì, thì em cũng nhận được thứ mà em cần hơn tiền. Em chỉ phát biểu cảm nghĩ của mình thôi, có thể do đó ko phải công việc kiếm sống của em nên không bị gánh nặng cơm áo đè nặng như các bác, có gì ko phải mong các bác bỏ quá cho!
            Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Comment

Hôm nay mới sửa cái tủ điều khiển nhiệt độ(ổn định nhiệt độ nhờ vào tín hiệu điện áp xuất ra từ đồng hồ nhiệt).

Mất 2 tiếng từ nhà vào công ty nó lấy hộp điều khiển về nhà sửa. mất 2 tiếng sửa ở nhà, mất một tiếng mang vào và căn chỉnh cho nó, xong sáng hôm sau vào xem hoạt động ổn định chưa và thanh toán tiền.

VVM thanh toan 1 triệu vậy mà thằng giám đốc người tầu nó kêu đắt. VVM bực mình nói rằng tôi tặng ông luôn đấy, không cần thanh toán nữa, Vậy mà nó vẫn cho người mang tiền ra trả mình.

Vẫn định không lấy nhưng nghĩ rằng xe máy đang hết xăng Bà con ạ!
              Bọn Tàu nó đểu và kiệt lắm !!! gặp bọn này đến kiểm tra tình trạng rồi báo giá trước,nó chấp nhận thì ta làm,nó hay có kiểu cho mình về rồi gọi thợ khác,cân đo chán sau đó nó mới quyết định chọn thợ nào sửa.Trước em sửa 2 cái bộ điều khiển dập Date ngày tháng cho cái gói phân bón qua lá của cty chủ là tàu.Đã có thợ sửa bung bét rồi nhưng ko đc,em sửa xong lấy 1tr/bộ,thế mà kế toán nói nó,nó kêu đắt này nọ rồi bắt em tăng bảo hành từ 3t lên 6t (hết t8 vừa rồi rồi),em lấy tiền xong nói với bà kế toán,"2 bộ này em chót sửa rồi,trong thời gian bảo hành mà hỏng em sẽ xuống sửa lại cho,hết bảo hành hay cái khác hỏng chị đừng gọi em nữa",thế mà khoảng giữa t7 số của cty ấy gọi em,em giật mình nhưng hóa ra nó muốn em xuống sửa cái gì đó khác,em ghét thái độ tên giám đốc nên từ chối là đang bận nhiều việc,mà đúng là lúc đó bận thật !!! À cái vụ biến tần Hitachi 22kw lần trước em lấy 5tr,họ chả kêu ca gì.
              Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Em biết máy tiền tỉ chứ nhưng mà thay mỗi cầu chì mà lấy ngần đó tiền thì lương tâm em ko cho phép, dù mất cả ngày để tìm ra lỗi ở cái cầu chì, thì em cũng nhận được thứ mà em cần hơn tiền. Em chỉ phát biểu cảm nghĩ của mình thôi, có thể do đó ko phải công việc kiếm sống của em nên không bị gánh nặng cơm áo đè nặng như các bác, có gì ko phải mong các bác bỏ quá cho!
                Máy tiền tỷ, bạn cứ tính ít nhất 2 triệu vì gọi chuyên gia qua, tiền máy bay lớn hơn 2 triệu. Thay cầu chì chuyên gia không tính tiền, công chuyên gia trả bằng USD / giờ.
                Chủ xí nghiệp sẽ mua quà tặng bạn,máy hư lại chạy kiếm bạn đấy. Chỉ sợ bạn không kiếm ra cái cầu chì bị đứt.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                  Máy tiền tỷ, bạn cứ tính ít nhất 2 triệu vì gọi chuyên gia qua, tiền máy bay lớn hơn 2 triệu. Thay cầu chì chuyên gia không tính tiền, công chuyên gia trả bằng USD / giờ.
                  Chủ xí nghiệp sẽ mua quà tặng bạn,máy hư lại chạy kiếm bạn đấy. Chỉ sợ bạn không kiếm ra cái cầu chì bị đứt.
                  Bác nói vậy em thông rồi, vậy là công tính bằng trình độ của thợ/giờ chứ ko phải tính bằng độ khó dễ của bệnh. Trình độ thợ càng cao thì tiền công/h càng nhiều, dù việc dễ hay khó tiền vẫn tính theo trình độ. Vậy mà mấy bác trên cứ làm em tưởng công tính bằng % giá trị của máy. Không biết em nghĩ vậy có đúng sai chỗ nào ko bác.

Comment

Mà quên mất cảm ơn bác vi van pham, nhờ bác mà em đã hiểu ra mình cần phải rèn luyện để nâng cao trình độ, chứ trước h cứ nghĩ phải cố gắng làm nhiều hơn để kiếm ra nhiều tiền. Hi cảm ơn bác nhiều

Comment

Các bạn thử thuê một cầu thủ đá bóng nổi tiếng(người nổi tiếng) di chuyển một cái xe máy đang bị hỏng ra tiệm sửa xem họ lấy bao nhiêu tiền.
                      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Các bạn thử thuê một cầu thủ đá bóng nổi tiếng(người nổi tiếng) di chuyển một cái xe máy đang bị hỏng ra tiệm sửa xem họ lấy bao nhiêu tiền.
                        em đoán là thợ sửa xe ko lấy tiền, xin chữ ký rồi chụp ảnh cùng, đăng fb bla bla

Comment

Thấy đứt cầu chì đo thêm trong mạch không có gì đáng nghi cầu chì tuy đứt nhưng không đen nên thay cầu chì khác vào vừa mở điện máy cháy bo mạch bốc khói cầu chì nổ đen thui khách đứng xem cho là thợ làm hư bắt đền thì nói sao cho thông khi máy có giá trị cao , gặp trường hợp này thì chết đứng tại chỗ chứ mà áy náy với lại lương tâm .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            Thấy đứt cầu chì đo thêm trong mạch không có gì đáng nghi cầu chì tuy đứt nhưng không đen nên thay cầu chì khác vào vừa mở điện máy cháy bo mạch bốc khói cầu chì nổ đen thui khách đứng xem cho là thợ làm hư bắt đền thì nói sao cho thông khi máy có giá trị cao , gặp trường hợp này thì chết đứng tại chỗ chứ mà áy náy với lại lương tâm .
                            Được đó bác vs lý do này mình lấy nhiều tiền mà lại ko cảm thấy áy náy rồi. Bác gãi chuẩn luôn chỗ ngứa của em giờ khách hàng có thắc mắc nhiều tiền em mượn lý do của bác nha
                            Attached Files

Comment

Sửa chữa thì hỏng lỗi nào lấy tiền lỗi đấy thôi bác ạ. Nhưng ngoài những chi phí tính toán như anh em đã trao đổi thì mình thấy còn chi phí % giá trị của thiết bị cũng khá là quan trọng đấy. Bởi vì: máy giá thành cao mà trong quá trình mình vận chuyển, sửa chữa... không may bị mất thiết bị của khách...thì khách bắt đền cũng đủ chết rồi bạn ạ.
                              Khách cần hóa đơn thì giá cao hơn, còn không lấy thì giảm giá cho khách vui vẻ!
                              Last edited by tranhoangbac; 11-11-2014, 14:10.
                              Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
                              Face:

Comment

Thấy hợp lý lg làm thôi. Không quan trọng thay cầu chì hay không.
                                Tiền công phải tính dựa trên thư nhập của mình hàng tháng và thời gian mình bỏ ta phục vị họ.
                                * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                                * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Về tác giả

Collapse

OpenThink Tìm hiểu thêm về OpenThink

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X