Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biết kiện ai bây giờ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biết kiện ai bây giờ?

Hi,
    Tui đang gặp một tình huống này mà không biết phải giải quyết thế nào. Chuyện là cách đây mấy hôm, nhà tui (ở quê) bị kẻ trộm lẽn vào nhà cuỗm mất một laptop và một điện thoại. Sau khi phát hiện bị mất trộm chị của tui đã báo với công an và họ cũng đến xem xét hiện trường và bảo chị tui viết lại giấy tường trình.
    Một yếu tố hay có thể gọi là manh mối để tìm ra kẻ gian đó là cái điện thoại của chị tui. Cái điện thoại này có chức năng chống mất trộm, nguyên tắc hoạt động của nó khi tính năng này đã được kích hoạt là sẽ gửi thông tin số IMEI của máy cho một số điện thoại nào đó bất kỳ khi nào có SIM mới được bỏ vào máy. Sau khi mất trộm vài ngày, tên trộm (hoặc người mua lại điện thoại của nó) đã dùng SIM mới với cái máy điện thoại đó, lập tức số IMEI được gửi đến máy của tui. Tui đã báo lại với chị tui và chị bảo đưa cái số SIM mới đó để chị đi báo công an. Sau khi trình báo với công an thì họ bảo là dù như thế cũng không tìm được.
    Nếu như vậy thì chức năng chống trộm của máy điện thoại chỉ để làm cảnh cho vui à? Vậy có nên đi kiện thằng Samsung vì lừa dối khách hàng không?
    Theo tui được biết thì tổng đài có thể khoanh vùng được vị trí của một số thuê bao bất kỳ nếu muốn như vậy thì vẫn có cơ may tìm được cái điện thoại và quan trọng hơn là đây là manh mối để tìm cái laptop (chứa nhiều dữ liệu quan trọng chưa được backup của tui) nhưng công an họ lại bảo là không tìm được. Vậy thì đi kiện công an à?
    Có bác nào có cách giải quyết hay ho tư vấn giùm tui cái.
    Thân ái.
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Chỉ cần biết số thuê bao, hỏi nhà mạng là có thể khoanh vùng được, vì họ bán sim cho ai, ở khu vực nào thì họ phải nắm được. Mấy anh công an nhà ta không thích nói chuyện xuông đâu bác ạ, nếu thực sự muốn tìm lại thì phải "liệu cơm gắp mắm" thôi

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
      Chỉ cần biết số thuê bao, hỏi nhà mạng là có thể khoanh vùng được, vì họ bán sim cho ai, ở khu vực nào thì họ phải nắm được. Mấy anh công an nhà ta không thích nói chuyện xuông đâu bác ạ, nếu thực sự muốn tìm lại thì phải "liệu cơm gắp mắm" thôi
      PK nói đúng đấy. Ko có gì bồi dưỡng cho mấy chú thì đừng hòng các chú...ra tay "giúp" cho. Nhất là bạn chỉ mất có cái đt và laptop. Phải vụ lớn như "Lê Văn Luyện cướp tiệm vàng" thì công an mới vào cuộc...miễn phí.hi. Bạn ko hiểu vấn đề này ah?hi.
      Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
      http://diencongnghiep360.com/
      http://tudienhathe.vn/

Comment

Tại sao bạn không chủ động gọi đến số máy đó và khéo léo để tìm thông tin về chủ máy. Có thể tên trộm đã bán cái máy rồi và người sử dụng có thể là chủ mới chứ chưa hẳn là chính tên trộm. Vì vậy, nếu may mắn và khéo léo bạn có thể khai thác thêm một ít thông tin cung cấp cho công an.

Comment

em thấy cũng chả bít kiện ai thật.vì giờ thằng ăn trộm nó đem bán điện thoại cho người khác rùi thì mình chỉ tìm đc cái điện thoại chứ có bít là người đó là ăn trộm hay ko mà đòi mà hỏi.còn công an thì mấy vụ đó nói thật với bác chứ nó ko thèm tìm kiếm đâu.còn thằng Samsung nó cũng làm đúng trách nhiệm của nó rùi.nó đã giúp tìm ra cái máy nó đâu có nói sai đâu mà kiện đc thằng Samsung chứ.đúng là chỉ còn cách giống như bác Tuanhonglac nói là mình hỏi thử người đang cầm cái đt đó thui may ra tìm đc.
          Last edited by kenshin99; 11-10-2011, 10:41.

Comment

máy thực hiện đúng chức năng sao đi kiện samsung đc. Chỉ trách là trách CA ko nhiệt tình làm rõ vụ việc thôi, mà kiện CA thì nhiêu khê quá

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
              Hi,
              Tui đang gặp một tình huống này mà không biết phải giải quyết thế nào. Chuyện là cách đây mấy hôm, nhà tui (ở quê) bị kẻ trộm lẽn vào nhà cuỗm mất một laptop và một điện thoại. Sau khi phát hiện bị mất trộm chị của tui đã báo với công an và họ cũng đến xem xét hiện trường và bảo chị tui viết lại giấy tường trình.
              Một yếu tố hay có thể gọi là manh mối để tìm ra kẻ gian đó là cái điện thoại của chị tui. Cái điện thoại này có chức năng chống mất trộm, nguyên tắc hoạt động của nó khi tính năng này đã được kích hoạt là sẽ gửi thông tin số IMEI của máy cho một số điện thoại nào đó bất kỳ khi nào có SIM mới được bỏ vào máy. Sau khi mất trộm vài ngày, tên trộm (hoặc người mua lại điện thoại của nó) đã dùng SIM mới với cái máy điện thoại đó, lập tức số IMEI được gửi đến máy của tui. Tui đã báo lại với chị tui và chị bảo đưa cái số SIM mới đó để chị đi báo công an. Sau khi trình báo với công an thì họ bảo là dù như thế cũng không tìm được.
              Nếu như vậy thì chức năng chống trộm của máy điện thoại chỉ để làm cảnh cho vui à? Vậy có nên đi kiện thằng Samsung vì lừa dối khách hàng không?
              Theo tui được biết thì tổng đài có thể khoanh vùng được vị trí của một số thuê bao bất kỳ nếu muốn như vậy thì vẫn có cơ may tìm được cái điện thoại và quan trọng hơn là đây là manh mối để tìm cái laptop (chứa nhiều dữ liệu quan trọng chưa được backup của tui) nhưng công an họ lại bảo là không tìm được. Vậy thì đi kiện công an à?
              Có bác nào có cách giải quyết hay ho tư vấn giùm tui cái.
              Thân ái.
              bác không bồi dưỡng mấy chú CA thụ lý hồ sơ thì cú ở đấy mà đợi nhé
              nếu lấy lại được còn quá tội mua cái khác ấy kaka bác có vẻ va chạn cái này hơi ít
              http://baohanhbeptu.vn
              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
              ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                kaka bác không bồi dưỡng mấy chú CA thụ lý hồ sơ thì cú ở đấy mà đợi nhé
                lấy lại được còn quá tội mua cái khác ấy kaka bác có vẻ va chạn cái này hơi ít
                con đường "Cách Mạng" còn lắm gian nan.

Comment

The number you have dialed is temporarily not available at the moment. Please try again later! Thank you!
                  Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Dù có biết chính xác cái điện thoại đó cũng không đòi được .
                    Một tài sản như cái xe máy , cái xe Ô tô thì đòi được . Ô tô và Xe máy có giấy tờ chính chủ , có giấy Trước bạ nên Pháp luật bảo hộ .
                    Cái điện thoại , cái laptop không có giấy tờ trước bạ nên nằm ngoài vòng Pháp luật .
                    Mặc dù mỗi sản phẩm đó đều có số E-mei . Nhưng nó chỉ có giá trị trong nội bộ hãng sản xuất đối với khách hàng nhằm phục vụ cho việc Bảo hành , bảo trì .... Ra khỏi hãng hết giá trị . Cái Loa cái đài ... hàng xịn cũng có số serial . Có thể giá trị hàng ngàn đô-la . Nhưng người mua ở Vn đâu có giấy tờ trước bạ sở hữu của những sản phẩm đó . Có chăng là cái giấy bảo hành thôi . Cho nên nó cũng nằm ngoài vòng Pháp luật .
                    Hãy đợi đấy ! bao giờ có quy định mỗi HDD mỗi Chíp Laptop , mỗi Mobil Phone bắt buộc phải đăng ký trước bạ sỡ hữu cá nhân thì hãy nghĩ đến chuyện tìm và đòi .

Chỉ có ở Mỹ thì chuyện đó của cậu sẽ được cảnh sát giải quyết .
                    Còn việc nhà cậu không cảnh giác , để mất trộm là ảnh hưởng đến thành tích an ninh của khu phố . Đáng phê bình Đáng phê bình !. Tớ mà làm Công an , tớ còn mắng choa ấy chứ lại còn đến ....
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                      Dù có biết chính xác cái điện thoại đó cũng không đòi được .
                      Một tài sản như cái xe máy , cái xe Ô tô thì đòi được . Ô tô và Xe máy có giấy tờ chính chủ , có giấy Trước bạ nên Pháp luật bảo hộ .
                      Cái điện thoại , cái laptop không có giấy tờ trước bạ nên nằm ngoài vòng Pháp luật .
                      Mặc dù mỗi sản phẩm đó đều có số E-mei . Nhưng nó chỉ có giá trị trong nội bộ hãng sản xuất đối với khách hàng nhằm phục vụ cho việc Bảo hành , bảo trì .... Ra khỏi hãng hết giá trị . Cái Loa cái đài ... hàng xịn cũng có số serial . Có thể giá trị hàng ngàn đô-la . Nhưng người mua ở Vn đâu có giấy tờ trước bạ sở hữu của những sản phẩm đó . Có chăng là cái giấy bảo hành thôi . Cho nên nó cũng nằm ngoài vòng Pháp luật .
                      Hãy đợi đấy ! bao giờ có quy định mỗi HDD mỗi Chíp Laptop , mỗi Mobil Phone bắt buộc phải đăng ký trước bạ sỡ hữu cá nhân thì hãy nghĩ đến chuyện tìm và đòi .

Chỉ có ở Mỹ thì chuyện đó của cậu sẽ được cảnh sát giải quyết .
                      Còn việc nhà cậu không cảnh giác , để mất trộm là ảnh hưởng đến thành tích an ninh của khu phố . Đáng phê bình Đáng phê bình !. Tớ mà làm Công an , tớ còn mắng choa ấy chứ lại còn đến ....
                      Trước ông già vợ em mất cái xe máy (có giấy tờ chính chủ đầy đủ) , thế mà công an nó cóc "tìm ra" bác ạ!
                      Chắc tại ông già vợ em ko "..." cho mấy ảnh!
                      Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                        Trước ông già vợ em mất cái xe máy (có giấy tờ chính chủ đầy đủ) , thế mà công an nó cóc "tìm ra" bác ạ!
                        Chắc tại ông già vợ em ko "..." cho mấy ảnh!
                        TÌM và ĐÒI là hai chuyện khác nhau . Tìm được mà không đòi được mới là chuyện . Đã không tìm thấy lấy ........... x mà đòi

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Ai thua kiện bay giờ...?

Bác DV phân tích chưa chuẩn rùi. nếu em là CA thì mọi việc sẽ ra vấn đề ngay. chiếc điện thoại SS đó khi mua chắc là có bảo hành mà SS sẽ đăng ký cho khách hàng rất chi tiết (tên, địa chỉ ,số dt..) như vậy thì đương nhiên người đó là chủ sở hưu máy rồi, pháp luật cũng phải công nhận. nay mất máy có báo CA như vậy là đúng thủ tục luật quy định rồi. khi Ca vào cuộc khoanh vùng tìm ra người sử dụng họ sẽ dùng nghiệp vụ để truy hỏi mua ở đâu, của ai ...trả lời mua của cửa hàng, tìm đến Ch hỏi tiếp cửa hàng trả lời mua của....và ko rõ địa chỉ như vậy CH đã bán hàng ko có nguồn gốc xuất sứ như vậy là Kdoanh sai luật, tạm giữ tang vật chờ xác minh ( vì đây là đồ ăn cắp, mà ai dán tiếp hay trực tiếp tiêu thu hàng hóa do người phạm tội mà có thì đương nhiên phạm luật rồi..)còn nếu người mới dùng chiếc dt đó khai mua của người đi đường và ko biết họ là ai thì sẽ ra sao? CA cũng tạm giữ tang vật để xác minh vì đó là tang vật mất cắp công dân đã trình báo và đương nhiên người mua trắng tay rồi...vậy thì ở đây ai thiệt, kiện ai chúng ta cùng bàn nhé. Riêng em chánh xa hàng giá rẻ nguồn gốc xuất sứ không rõ ràng...
                          thành viên mới tham gia, có gì mạo muội xin dc lượng thứ!

Comment

Nguyên văn bởi vietsctq Xem bài viết
                            Bác DV phân tích chưa chuẩn rùi. nếu em là CA thì mọi việc sẽ ra vấn đề ngay. chiếc điện thoại SS đó khi mua chắc là có bảo hành mà SS sẽ đăng ký cho khách hàng rất chi tiết (tên, địa chỉ ,số dt..) như vậy thì đương nhiên người đó là chủ sở hưu máy rồi, pháp luật cũng phải công nhận. nay mất máy có báo CA như vậy là đúng thủ tục luật quy định rồi. khi Ca vào cuộc khoanh vùng tìm ra người sử dụng họ sẽ dùng nghiệp vụ để truy hỏi mua ở đâu, của ai ...trả lời mua của cửa hàng, tìm đến Ch hỏi tiếp cửa hàng trả lời mua của....và ko rõ địa chỉ như vậy CH đã bán hàng ko có nguồn gốc xuất sứ như vậy là Kdoanh sai luật, tạm giữ tang vật chờ xác minh ( vì đây là đồ ăn cắp, mà ai dán tiếp hay trực tiếp tiêu thu hàng hóa do người phạm tội mà có thì đương nhiên phạm luật rồi..)còn nếu người mới dùng chiếc dt đó khai mua của người đi đường và ko biết họ là ai thì sẽ ra sao? CA cũng tạm giữ tang vật để xác minh vì đó là tang vật mất cắp công dân đã trình báo và đương nhiên người mua trắng tay rồi...vậy thì ở đây ai thiệt, kiện ai chúng ta cùng bàn nhé. Riêng em chánh xa hàng giá rẻ nguồn gốc xuất sứ không rõ ràng...
                            thành viên mới tham gia, có gì mạo muội xin dc lượng thứ!
                            Cậu đang nhầm lẫn giữa Hàng hóa và Tài sản .
                            Hàng hóa bất hợp pháp thì tạm giữ chờ xử lý được . Tài sản bất hợp pháp phải có phán quyết của Tòa án mới tịch thu được . Cậu làm Công an thế thì toi hết xã hội .
                            Cái điện thoại , cái laptop khi cậu mua về nhà , đó là tài sản sở hữu cá nhân . Nếu nó ở trong Cửa hàng gọi là Hàng hóa .
                            Cái xe máy cậu mua nếu chưa đăng ký thì nó chỉ là hàng hóa . Khi cậu mang nó đi đăng ký biển số , nộp thuế làm giấy trước bạ thì cái xe máy đó thuộc sở hữu của cậu được pháp luật quản lý bảo hộ .
                            Còn việc cậu mua một hay mười cái laptop thì đó là việc riêng . Cậu có đến cơ quan nhà nước để đăng ký 10 cái laptop đó đâu mà đòi nhà nước bảo hộ ?
                            Last edited by nguyendinhvan; 11-10-2011, 14:34.

Comment

Hi,
                              Cảm ơn các bác đã chia sẻ, đúng là như phần lớn các bác đã nói sự nhiệt tình hợp tác mới là quan trọng. Vì tui sống ở Huế mà nhà tui ở Quảng Trị nên việc liên lạc với thuê bao mới đó là khó khả thi mà còn làm mất đi manh mối. Việc bắt được tên trộm này không chỉ quan trọng trong vụ án này mà còn có thể tra khảo được vụ án trước. Cách đây gần 2 tháng nhà tui cũng bị trộm lẽn vào lấy mất máy điện thoại mới mua của đứa em, tui nghĩ 2 vụ này cùng 1 tên thực hiện.
                              Xem ra không thể nhờ cậy được ai thì phải tự mình vậy, tui quyết định dùng bẫy để bắt tên trộm này. Nếu tui đoán không lầm thì khoảng tầm 2 tháng nữa nó lại ghé thăm nhà tui. Nếu chế tạo được cái bẫy thành công và hoạt động tin cậy thì rất có khả năng bắt được tên này. Bác nào có ý tưởng gì không?
                              Thân ái.
                              Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                              Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Về tác giả

Collapse

Hard Nothing to say Tìm hiểu thêm về Hard

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X