Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sử dụng timer555 và TL494 chế tạo mạch AC/DC converter hiệu suất trên 90%

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sử dụng timer555 và TL494 chế tạo mạch AC/DC converter hiệu suất trên 90%

Chào các bạn moderator và các thành viên diễn đàn. Các bạn thân mến , để phát huy ý tưởng độc đáo sử dụng timer 555 làm driver cho MOSFET ( tác giả: Thái Thu Trang) . Tại sao chúng ta không thử chế tạo một bộ AC/DC (hoặc DC/DC) converter công suất tùy thích nhưng chỉ sử dụng time555 và TL494 ?

Hiện nay, các bộ nguồn đều sử dụng phương pháp truyền thống rất phức tạp , khó chế tạo ,sử dụng nhiều linh kiện - đắt tiền, và hiệu suất trên 80%.(Tuy nhiên nó cũng có nhiều ưu điểm.) Việc sử dụng biến áp xung, đòi hỏi cần phải có các bộ lọc chống EMI và hấp thụ gai điện áp do biến áp xung này gây ra... Với công nghệ CMOS bây giờ, hoàn toàn cho phép chúng ta chuyển từ AC 220V-> DC 310V ->DC15V (&DC5V), với công suất tùy ý. Vậy các bạn nghĩ sao về vấn đề này?

Tại các nước tiên tiến họ sử dụng cái này rất nhiều. Đây là sơ đồ mạch:

Cấu tạo mạch chỉ là một bộ BUCK converter, Vout=D*Vin. Vậy vấn đề phải giải quyết là hệ số D (duty cycle) này.

Mạch trên sử dụng IR2153 của hãng IR . Các bạn có thể tham khảo trên datasheet kèm theo . ( hoặc search tại: www.alldatasheet.com ).Chức năng của IC này : tự tạo xung và lái mosfet . Một sản phẩm rất độc đáo của hãng IR và cực hiếm tại Việt Nam. Tuy nhiên, chúng ta tin rằng có thể thay thế bằng 2 con TL494 và LM555.

ưu điểm :
    - Sử dụng các linh kiện sẵn có ở VN (rẻ tiền và dể chế tạo)
    - Mạch rất đơn giản
    - Hiệu suất thuộc loại cao nhất trong tất cả các bộ converter (trên 90%)
    - Độ tin cậy thì không thể chê vào đâu được ( với điều kiện: đảm bảo được các chỉ tiêu kĩ thuật).

Nhược điểm duy nhất của mạch này là tính cách li giữa điện áp ra và điện áp vào, nếu việc thiết kế đảm bảo được yều cầu tốt thì vấn đề cách li là ko quan trọng.
    Last edited by trinhquy; 09-03-2006, 12:14.

Comment

Cơ chế làm việc và những tính toán các thông số mạch mình sẽ dịch sang tiếng Việt mai hoặc mốt mình sẽ tải lên. Các bạn sẽ thấy tại sao mạch này lại có sức thu hút lớn đến như vậy.
      Last edited by trinhquy; 09-03-2006, 12:19.

Comment

Em vừa vào digikey thấy IR2153 là : 2USD nếu mua 100 con. Giá như sau:
        1-----------3.9$/1 con
        25----------2.4$/1con
        100---------2.0$/1 con
        Nếu trên 100 con, em nghĩ là có thể nhân bản được đấy nhỉ? hihi...
        Cảm ơn anh về thông tin này. Chờ bài viết mới của anh

Comment

Vậy , mình chờ những ý kiến của bạn về vấn đề này

Comment

Dùng con UC3843 đi, mạch cũng đơn giản và nhỏ gọn thôi!
            Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo
              Dùng con UC3843 đi, mạch cũng đơn giản và nhỏ gọn thôi!
              Vậy anh phanbobo mở một luồng khác giới thiệu về mạch sử dụng UC3843 đi...hihi....Dạo này em bận hơn hồi đầu năm, nên tạm thời sẽ chưa có gì hay giới thiệu với các anh, nên nếu lên diễn đàn sẽ đi học hỏi các anh là chính.

Comment

Hy vọng tài liệu sau sẽ giúp ích cho các bạn
                Cũ người mới ta!

Comment

Cái mạch buck này sờ vào giật chít
                  Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

bạn nói bị giựt , ko biết bạn có dám làm mạch này ko? nhưng trên thế giới họ dùng cái này trong dân dụng rất phổ biến.

Comment

thế theo bạn sờ vào có bị giật không nào
                      Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Các bạn thử dùng cái này có đơn giản hơn không ? datasheet của uc3842

Comment

Bạn cũng có thể dùng con này càng gọn hơn TOP224

Comment

Nguyên văn bởi qmk
                            thế theo bạn sờ vào có bị giật không nào
                            sờ vào đương nhiên là bị giật rồi.
                            Last edited by trinhquy; 04-04-2006, 13:01.

Comment

Nguyên văn bởi hatuan
                              Các bạn thử dùng cái này có đơn giản hơn không ? datasheet của uc3842
                              Cảm ơn góp ý của bạn, mục đích của mạch BUCK là tránh sử dụng biến áp (mình có nói trong lời giới thiệu trước đó). Tiện đây, mình muốn bổ xung thêm

1. Muốn có điện áp và công suất theo ý muốn bạn phải tính tỉ lệ số vòng dây cuốn , (chọn lõi và vật liệu dây). Biến áp ngoài chợ trời bán rất nhiều nhưng chúng ta hoàn ko biết các thống số kĩ thuật. Bạn phải đi đặt thợ quấn, nếu muốn giảm tiền bạn phải đặt với số lượng lớn. Mình nghĩ sẽ tốn rất nhiều công sức và tiền bạc đấy.

2. Biến áp phải chiếm một không gian và khối lượng lớn hơn rất nhiều so với một con IC trên bo mạch, trong nhiều ứng dụng cần tiết kiệm kích thước mạch biến áp ko phù hợp.

3. Nếu chất lượng biến áp mua ko được tốt, khi làm việc có thể xảy ra hiện tượng bão hòa lõi từ -> gây ra ngắn mạch .
                              .....

Hiệu suất của mạch này (trên 80%) và độ tin cậy cũng thuộc hàng cao thủ nhưng còn thua xa bộ BUCK converter (hiệu suất trên 90%).

Mạch sử dụng biến áp xung là mạch truyền thống xưa nay vẫn được ưa dùng chỉ vì một ưu điểm lớn nhất của nó là tính cách li, khi rờ vào phần mạch thứ cấp có điện áp ra thấp người dùng sẽ ko bị giật, nhưng nhiều người dùng ko biết gì về loại này , sờ loạng choạng cũng dễ bị giật như chơi.
                              Last edited by trinhquy; 07-03-2006, 17:11.

Comment

Về tác giả

Collapse

trinhquy Tìm hiểu thêm về trinhquy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X