Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển Step Motor 2000 Step/Sec

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ôi. sôi nổi đây . cho thằng em hỏi 1 cái ngớ ngẩn nhé . em đang làm về động cơ bước . anh chị nào có tài liệu giúp em vs . cụ thể là thế này . em dùng píc6f84a điều khiển động cơ bước . góc quay nhập từ bàn phím máy tính . mà em mới tìm hiểu dc con pic thôi còn motor step thì chưa biết gì . các bác cho em ý kiến nhé . rõ ràng cang tốt thanks các bác nhiều
    thân

Comment

dieu khien dong co buoc su dung Pic

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
      Tôi có một bài toán đặt ra thế này. A e thông cảm nhé tại học bên DTVT nên mấy kiến thức về điên tử công suất còn hổnh lắm. Bài toán:

- Điều khiển động cơ bước đạt được trên 2000 bước/giây mà vẫn đảm bảo về yêu cầu kéo tải của động cơ.
      - Thông số động cơ: Step loại 6 dây(2 dây chung, 4 dây điều khiển), Điện trở mỗi cuộn là 6.4ôm, Dòng max = 3A, U = 5V

Tôi đã test thử và đạt được trên 1000 step/s với áp cấp là 12V, nhưng khi muốn tăng tốc độ lên thì hay bị mất bước, động cơ không chạy mà đứng im. Tôi đang tính thử giải pháp tăng áp cấp vào các cuộn dây để thời gian tăng dòng trên các cuộn dây nhỏ đi nhằm tăng tốc độ. Đây là trên lý thuyết, chắc còn phải tính đến trở công suất hạn dòng nữa (cỡ trên 50W gì đó)...Không biết bác nào đã làm chưa, cho cao kiến. Nhân đây cũng để thảo luận về Step luôn.

VDK tôi dùng là PIC, chạy ở 20MHz, điều khiển các cuộn dây qua FET, có thể bỏ qua thời gian trễ do đóng mở FET, bởi tốc độ của FET thì OK rồi.

Anh em nào có mạch không cho mình xin với, điều khiển dong co buoc bằng pic, dong co buoc minh su dung Type KH42JMB140C, cam on moi nguoi nhieu

Comment

chào GA_CN,e có 1 con môtr step và 1 mạch driver bây giờ muốn điều khiển nó thông qua PIC/AVR mà chưa biết làm thế nào,nghiên cứu mấy ngày nay mà chưa có biết làm,tài liệu trên mạng toàn nói về nguyên lý không à.e mong bác chỉ đẫn cho e làm thê nào về phần mạch và code với ạ.em cám ơn.mail của em là Vietran2708@gmail.com,dùng mail này vào luôn facebook.mong sớm nhận được phản hồi

Comment

Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
          Em thấy các bác nói hay quá.
          Em cũng làm nhiều về stepper, các driver em làm nói chung xài cũng tạm được. Các driver dùng chopper method theo công thức 5R. Nói chung tốc độ tối đa có thể đạt tới 4000pps full step, nhưng không phải là cấp xung này vào ngay mà phải tuân theo profile hình thang, ramp up và ramp down càng thoải thì càng chính xác. Nhiều khi muốn đạt tốc độ cao em còn thấy mấy cái stepper có gắn thêm một cục sắt phía trục sau nhằm tăng thêm quán tính. Có lần em sửa một driver của Mỹ, hình như là SMC hay gì đó, nó lái con stepper 0.48ohm, 6A bằng áp 100vac, nắn ra 141vdc, tính ra nó đến 50R chứ không phải 5R nữa. Nó chạy khủng khiếp luôn, nhưng tối đa cũng khoảng 5kpps thôi. Em thấy mấy cái stepper càng lớn thì khả năng tốc độ tối đa càng hạn chế.
          chào GA_CN,e có 1 con môtr step và 1 mạch driver bây giờ muốn điều khiển nó thông qua PIC/AVR mà chưa biết làm thế nào,nghiên cứu mấy ngày nay mà chưa có biết làm,tài liệu trên mạng toàn nói về nguyên lý không à.e mong bác chỉ đẫn cho e làm thê nào về phần mạch và code với ạ.em cám ơn.mail của em là Vietran2708@gmail.com,dùng mail này vào luôn facebook.mong sớm nhận được phản hồi

Comment

Về tác giả

Collapse

linhnc308 Tìm hiểu thêm về linhnc308

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X