Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch công suất động cơ bước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch công suất động cơ bước

Các bạn xem giùm mình sao cái mạch CS cho động cơ bước của mình nó không hoạt động? theo sơ đồ nối như trên hình, mình đã thử kích lần lượt các chân 1, 3, 2, 4 với mức delay khác nhau 10ms,20ms,50ms. Nhưng không có trường hợp nào mạch chạy cả, mà động cơ chỉ giựt giựt tại chỗ. Lúc đầu nghĩ là kích sai nên mình đã thay đổi các chân kích khác nhau nhưng trường hợp nào nó cũng giựt giựt như vậy cả.

Chết thật! Post 2 lần rồi. Nhờ Mod xóa bài này giùm.

Comment

mình cũng đang làm bài tập lớn TĐHSX về động cơ bước đây! Mình nghĩ bạn bị như vậy là do một trong 2 nguyên nhân sau đây:
      - Do đấu sai 4 chân out ra động cơ nên xung kích không đúng dẫn tới bị giật.
      - Do mạch công suất cấp cấp áp và dòng quá mức ghi trên động cơ dẫn tới khi quét xung thì các cuộn dây trong động cơ đáp ứng không kịp cũng gây ra bị giật động cơ.
      mà mạch driver bạn dùng mạch gì vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi whitelion_pc Xem bài viết
        Các bạn xem giùm mình sao cái mạch CS cho động cơ bước của mình nó không hoạt động? theo sơ đồ nối như trên hình, mình đã thử kích lần lượt các chân 1, 3, 2, 4 với mức delay khác nhau 10ms,20ms,50ms. Nhưng không có trường hợp nào mạch chạy cả, mà động cơ chỉ giựt giựt tại chỗ. Lúc đầu nghĩ là kích sai nên mình đã thay đổi các chân kích khác nhau nhưng trường hợp nào nó cũng giựt giựt như vậy cả.
        Đoạn code viết cho hàm tạo trễ thì chú dùng timer cho anh, cấm dùng vòng lặp.
        Tinh chỉnh thời gian trễ lại tầm độ 10-50 micrô giây rồi quay lại đây viết bài cảm ơn anh đi.

Comment

Về tác giả

Collapse

whitelion_pc Tìm hiểu thêm về whitelion_pc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X