Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần Giúp Đỡ Bài Tập Điện Khí Nén.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần Giúp Đỡ Bài Tập Điện Khí Nén.

Em nghe nói rằng có rất nhiều bậc thầy ở đây, xin chỉ giáo giúp e 1 số vấn đề.
    (Dù đề bài chỉ yêu cầu điều khiển = tay (Handy). Nhưng e thích thiết kế thêm Auto - Handy.)
    BT1: Chi tiết cần khoan 2 lỗ giống nhau. Chi tiết đc đựng trong giá đỡ, sau khi ấn nút Start xy lanh tác động 2 phía 1.0 đi ra đẩy chi tiết vào vị trí gia công. Xy lanh 2.0 gắn với đầu khoan đi ra thực hiện lỗ khoan thứ 1, cuối hành trình tự quay về. Xy lanh 3.0 đi ra để chuyển chi tiết sang vị trí thứ 2, lúc này xy lanh 2.0 lại đi ra để khoan lỗ thứ 2, tự quay về. Sau khi xy lanh 2.0 quay về xy lanh 3.0 quay về. Cuối hành trình của xy lanh 3.0, xy lanh 1.0 đi về - Hoàn tất 1 chu trình.
    E đã thực hiện bài tập này trên FluidSim, lần đầu dùng 5 relay. Sau dùng phương pháp khóa đôi rút gọn còn 2 Relay.
    Đây là file FluidSim > Bài 5 Relay: BT1-5Relay.zip
    Đây là file FluidSim > Bài 3 Relay: BT1-3Relay.zip
    Và vấn đề là đây, BT2 e thiết kế rồi cũng sử dụng phương pháp trên nhưng ko tìm ra cách rút gọn đc. Mong các tiên sinh chỉ giáo.
    BT2: Một chi tiết cần khoan 4 lỗ. Chi tiết đc đặt vào = tay. Nhấn nút Start xy lanh A mang đầu khoan đi ra khoan lỗ thứ 1, tự quay về. Xy lanh B đi vào để di chuyển chi tiết đến vị trí thứ 2, xy lanh A đi ra khoan lỗ thứ 2, Xy lanh A tự lui về. Xy lanh C đi vào chuyển chi tiết đến vị trị thứ 3, Xy lanh A đi ra khoan lỗ thứ 3, Xy lanh A tự lui về. Xy lanh B đi ra chuyển chi tiết đến vị trí thứ 4, Xy lanh A đi ra khoan lỗ thứ 4, Xy lanh A tự lui về. Xy lanh C đi ra để trở về vị trí ban đầu. - Hoàn tất 1 chu trình.
    Đây là file FluidSim > BT2-6Relay.zip
    Các tiên sinh ấn nút "HANDY" chạy cho dễ nhìn nhé.
    Thân và cám ơn.
    Last edited by supermohan; 07-03-2012, 02:07.
    Đừng tự hào nhà nghèo mà học giỏi.
    Hãy tự hỏi tại sao giỏi mà vẫn nghèo.
    Riêng mình: "vừa nghèo vừa ngu" :))

mình cùng nghiên cứu nhé !!! mình cũng đang làm đề tài tương tự. với mạch lực là khí nén và mạch điều khiển PLC !!

Comment

Mình vừa mới bước wa PLC thui, chưa rành mảng này lắm đâu bạn ^^! Bạn cần giúp gì về mạch động lực khí nén thì may ra mình giúp đc
      Có gì pm yh mình: lozi_memory.4ever@yahoo.com
      Last edited by supermohan; 14-03-2012, 23:17.
      Đừng tự hào nhà nghèo mà học giỏi.
      Hãy tự hỏi tại sao giỏi mà vẫn nghèo.
      Riêng mình: "vừa nghèo vừa ngu" :))

Comment

bạn gửi cái hàm tổng hợp điều khiển bằng phương pháp Grapset đấy mình rút gọn cho
        Học Hỏi Không Ngừng Nghỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

supermohan Tìm hiểu thêm về supermohan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X