Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình PLC trong CNC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình PLC trong CNC

Chào các bạn!
    Mình có 1 ý định viết 1 chương trình PLC trong máy CNC & Mình sử dụng phàn mền lập trình FX của hãng MITUBISHI nhưng hiện tại mình cần 1 số tài liệu về sơ đồ giải thuật cơ bản của máy, không biết các bạn có thể giúp mình với!
    Mong nhận được ý kiến quý báu của các bạn
    THANK!

ý tưởng bạn hay đó,mình thấy đang sử dụng loại máy tiện PLC có bán nhiều trên thị trường.viết chương trình trên máy cnc cũng được nhưng tín hiệu input/output rất nhiều khoảng 100 trở lên,còn giao tiếp với màn hình thì làm thế nào?

Comment

vậy bạn cho minh hỏi bạn sử dụng PLC hãng nào trên thị trường để viết chương trình PLC cho máy tiện của bạn?

Comment

PLC cnc ở chỗ mình toàn sử dụng Fanuc hoặc GE Fanuc,lập trình FX mình thấy sử dụng cho máy ép,máy chuốt,máy mài phẳng.

Comment

Nguyên văn bởi coronan Xem bài viết
          PLC cnc ở chỗ mình toàn sử dụng Fanuc hoặc GE Fanuc,lập trình FX mình thấy sử dụng cho máy ép,máy chuốt,máy mài phẳng.
          Có ai cần thứ gì của PLC để có thể lập trình cho máy cnc hãy liên lạc với tôi!
          trong các máy cnc hiện nay cũng đang dùng PLC nội bên trong.
          Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi mrknow Xem bài viết
            Có ai cần thứ gì của PLC để có thể lập trình cho máy cnc hãy liên lạc với tôi!
            trong các máy cnc hiện nay cũng đang dùng PLC nội bên trong.
            em biết mà anh,thường gọi I/O or PC.Anh có thể up chương trình đó được không?Thanks

Comment

toi la hai .toi rat thich plc toi cung da hoc nhieu nhung toi khon g biet nhieu ve plc toi muon tim hieu plc toi tim hieu va tham khao tai lieu o dau
              |

Comment

Dùng PLC để viết chương trình cho CNC , để viết điều khiển 3 động cớ Stepper , hay 3 cái servo tương ứng với 3 trục x,y,z không quan trọng bằng viết thuật giải mã G-code sang hex, hay từ HGPL , để điều khiển tự động chạy theo bản vẽ và xuất mã vị trí ,
                Dùng mã HGLP cho thiết kế chi tiết vật thể thì dể hơn là G-code ,
                CNC chỉ quan trọng cái phần chuyển mã từ bản vẽ sang hẽ để điều khiễn tự động theo bản vẽ chương trình chứ phần giao tiếp với các thiết bị như Màn hình (HMI,GOT) thì không khó . Để dùng plc tạo thành 1 cnc hoàn hảo thì bạn dùng PC ngon hơn PLC , vửa đỡ tốn màn hình vừa có sẵn công cũ chuyển mã từ *HGPLC,*DXF,*G-code
                Dùng plc siemens , hay ge, thì tốt hơn fx , trong ứng dụng cnc , Họ FX hạn chế rất nhiều nếu bạn viết bằng ladd của nó , với tốc độ đáp ứng của FX chậm hơn các họ s7-300 của siemens
                Professional Digital Genset & Hydraulic Furukawa ,Tamrock RockDrill
                email:
                forum : gensetvietnam.forumvi.com

Comment

to caniggia: em có gặp motor DC servo có sử dụng Inductosyn,nhưng mình không hiểu về Inductosyn lắm.Có anh em biết nguyên lý làm việc và cách sử lý lỗi không chỉ dùm.Thanks

Comment

Lập trình PLC trong CNC

Chao cac ban,
                    Toi chang hieu tai sao co the dung mot bo PLC co the lap trinh dieu khien mot cai may CNC duoc. Vi PLC thi lam sao co the thuc hien duoc cac thuat toan noi suy. Mong cac ban giup do.

Comment

các bác phức tạp quá. Em chẳng hiểu các bác nghiên cứu những cái này để làm j. Nếu để cho biết mà không làm gì thì tốn thời gian. Nếu để kinh doanh hoặc thương mại hóa thì phương pháp của các bác vứt đi. Thực tế trên thị trường cung cấp rất nhiều các loại CNC system giá cả hợp lý, tính năng ngon nghẻ. Ví dụ: thằng Anilam có các bộ tích hợp sẵn 4200T,M , 5000T, M..... Thằng Siemens có sinumeric, thàng Fanuc có các modul serial OT,.... mua về mà lắp.
                      Nếu muốn lập trình PLC cho máy CNC thì chir việc thay đổi cho phù hợp đầu vào, đầu ra, cụ thể như số dao, các cực hạn cửa, dầu....
                      Bây giờ mà nghiên cứu chuyển đổi G-code sang mã HEX thì thế giới họ quy chuẩn làm gì nữa.
                      người ta lai giống cây lúa đến đời nảo đời nào rồi mà mình lại đi nghĩ xem tìm cái loại cây j cung cấp được lương thực. Chán.
                      Theo em các bác nên đầu tư vào cải tiến để sao cho chất lượng, giá cả hợp lý. Lúc đó bán đề tài cũng ra tiền.

Comment

Nguyên văn bởi icetoheart Xem bài viết
                        các bác phức tạp quá. Em chẳng hiểu các bác nghiên cứu những cái này để làm j. Nếu để cho biết mà không làm gì thì tốn thời gian. Nếu để kinh doanh hoặc thương mại hóa thì phương pháp của các bác vứt đi. Thực tế trên thị trường cung cấp rất nhiều các loại CNC system giá cả hợp lý, tính năng ngon nghẻ. Ví dụ: thằng Anilam có các bộ tích hợp sẵn 4200T,M , 5000T, M..... Thằng Siemens có sinumeric, thàng Fanuc có các modul serial OT,.... mua về mà lắp.
                        Nếu muốn lập trình PLC cho máy CNC thì chir việc thay đổi cho phù hợp đầu vào, đầu ra, cụ thể như số dao, các cực hạn cửa, dầu....
                        Bây giờ mà nghiên cứu chuyển đổi G-code sang mã HEX thì thế giới họ quy chuẩn làm gì nữa.
                        người ta lai giống cây lúa đến đời nảo đời nào rồi mà mình lại đi nghĩ xem tìm cái loại cây j cung cấp được lương thực. Chán.
                        Theo em các bác nên đầu tư vào cải tiến để sao cho chất lượng, giá cả hợp lý. Lúc đó bán đề tài cũng ra tiền.
                        bác không hiểu nên nói vậy thôi.cái gì cũng có nguyên nhân cả bác ah. không phải chỉ tìm hiểu plc của cnc để biết không thôi đâu kaka.vậy là bác chưa thấy người ta lấy tiền bở như thế nào khi chỉnh lại chút xíu chương trình PLC CNC roài.tui thí dụ cho bác coi nhé.cái này là ở công ty tui.máy CNC ở xưởngg cty tui là máy YOSHIDA controller Fanuc10M nguyên không thể chạy DNC được vì không có chế độ STEPMODE nên chỉ một lần chạy được có 10000 dòng lệnh thôi.vậy mà người ta tới lập trình chỉnh lại PLC có chế độ này để chạy DNC. tui thấy họ chọt chọt mấy phát mà lấy 10chai đó.bác thấy sao?.hehe.bởi thế mới nói học không bao giờ thừa cả.kakaka.
                        Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
                        ------------------------------------------
                        Trần Hoàng Giang
                        11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

vậy STEPMODE nằm ở địa chỉ nào vậy,mình chỉ biết muốn truyền DNC chỉnh lại các thông số trên pameter cho phù hợp.

Comment

bác không biết.tui cũng không biết thế thì người ta mới lấy được xiềng của mình chớ.
                            nói chơi vậy thôi.thực ra là nói như bác thì đúng với những máy có thể chỉnh được trong parameter nhưng với cái máy ở công ty tui thì kô được.họ phải can thiệp vào PLC để mở chế độ này.
                            Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
                            ------------------------------------------
                            Trần Hoàng Giang
                            11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

vậy họ sử dụng PLC Fanuc bao nhiêu?Thường model 10-11-12 chỉnh các thông số DNC giống nhau.Chúc vui

Comment

Về tác giả

Collapse

lacthien Tìm hiểu thêm về lacthien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X