Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Robot - Bắt đầu một cách đơn giản nhất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào bac Maxx!
    Năm nay xem các đội thi đấu em rất ấn tượng về bánh xe tự chế của các đội.Em muốn hỏi vành bánh xe tự chế đặt làm ở đâu?

Comment

Nguyên văn bởi gt47 Xem bài viết
      Chào bac Maxx!
      Năm nay xem các đội thi đấu em rất ấn tượng về bánh xe tự chế của các đội.Em muốn hỏi vành bánh xe tự chế đặt làm ở đâu?

Về bánh xe tự chế mình có giải pháp thế này :
      + Nếu bạn khá giả về mặt tài chính bạn có thể tìm mua dễ dàng ở TPHCM cụ thể là có một số nơi chuyên bán các loại linh kiện phục vụ cho Robocon như Roboconshop chẳng hạn
      + Thứ 2 nếu bạn thích có thẻ tự thiết kế cho mình những kiểu dáng như xe hơi rồi đặc người khác gia công ( mắc kinh khủng)
      + Cuối cùng kinh tế nhất là tiện bánh bằng nhựa PE ,mua nhựa khối tròn đường kính theo ý ( từ 80 - 120 mm) rồi di tiện hoặc ra tiệm nhờ ngưởi làm giá từ 20k - 40k một cái thêm giá tiền nhựa và vòng cao su nữa cở 70k - 80k 1 cái rẻ chán,vòng cao su có thể dùng cao su bản lớn mua ở tạ uyên hay dây sin 6mm đều có độ ma sát tốt mà dễ tìm

Chúc thành công

Comment

Phần đế Robot ( tiếp theo và kết thúc )

Sau hai bài trước hẳn các bạn đã rút ra được một số vấn đề cần thiết cho mình trong việc thiết kế và chế tạo phần khung đế cho robot.Tiếp đây là hai vấn đề quan trọng cuối cùng mà nhiều đội hay gặp khó khăn,về cơ bản nhiều đội khi tham gia khong lưu ý hoặc chỉ làm theo các đội khác mà chưa nắm rõ.
        Việc xác định trọng tâm và vị trí đặc cảm biến dò đường tuy không có vai trò quyết định cho tính hoạt động hiệu quả cho Robot nhưng nó quyết đinh tính ổn định trong khi di chuyển,mà đối với một Robot tự động đây là vấn đề ảnh hưởng rất lớn tới sự thành công của một trận đấu
        Mời các bạn cùng tham khảo và đóng góp ý kiến

Chúc vui ve
        Attached Files

Comment

Các bác xen cái con Robot lắp ráp của em có đẹp ko nè!.
          Attached Files
          Rẹt rẹt....................xẹt xẹt......................roạt.......xong,,,,,, ,,,,,,,,xuống dòng...................Dohoanggiang

Comment

Em cũng khoái cái chủ đề này quá. A các bác cho em hỏi tý về phần kết cấu cơ khí thì các bác dùng vật liệu gi cho phù hợp thế

Comment

Nguyên văn bởi catbuivagio Xem bài viết
              Em cũng khoái cái chủ đề này quá. A các bác cho em hỏi tý về phần kết cấu cơ khí thì các bác dùng vật liệu gi cho phù hợp thế
              Vật liệu thì rất đa đạng, tuy vào mục đích chế tạo và sử dụng mà mình chọn vật liệu khác nhau. Nếu bạn quan tâm tới cuộc thi Robocon thì để đảm bao cân nặng, họ thường sử dụng: Nhôm sinh hoạt ( làm cửa nhôm ...) Phíp mỏng từ 2 -5 mm , nhôm tấm mỏng từ 1 - 5mm ,nhựa khối các loại... Đôi khi bạn còn thấy các loại sắt vuông mỏng từ 0.8 -1.2 mm và gỗ ...

Chúc thành công

Comment

bạn chỉ cần đặt tên lai bàng tieng viet ko dấu là đọc ok!!!!

Comment

Em Thấy Nên Dùng Pic điều Khiển Robot Thì Hơn!
                  SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
                    Thực ra mình vẫn chưa thấy ưu thế rõ ràng giữa việc sử dụng các loại MCU để điều khiển robot, cái chính là giải thuật chương trình. Lúc trước chỉ đơn giản là 8051 ko có PWM mà nếu có kinh nghiệm lập trình vẫn tốt. Các dòng MCU mới có nhiều tính năng hơn nên có nhiều ưu thế, nhưng thực sự vẩn chưa thấy một loại MCU nào gọi là chuyên dành cho robot, AVR hay PIC mình nghĩ cũng co mặt tốt riêng, nếu bạn biết tối ưu chương trình điều khiển thì đều lập trình tốt. Hiện nay dòng ARM7 tỏ ra có nhiều ưu thế nhất về mặt tài nguyên nhưng cũng chua có ứng dụng thử, mình cũng chỉ mới bắt đầu nghiên cứu. Mà thường thấy thì các đội robocon miền nam thì xài AVR còn miền bắc lại chọn PIC, có lẽ là do điều kiện chứ không hẳn là tính năng loại MCU nào thích hợp hơn

Chúc vui vẻ

Comment

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
                      Chào các bác!
                      Thế các nghĩ sao về em PSoC??
                      Có bác nào đã nghiên cứu về em này chưa ạ?

Comment

hay lam ! bài viết rất hay
                        nothing impossible

Comment

Nguyên văn bởi gt47 Xem bài viết
                          Chào các bác!
                          Thế các nghĩ sao về em PSoC??
                          Có bác nào đã nghiên cứu về em này chưa ạ?
                          Theo minh thì cứ bắt đầu bằng một loại MCU nào cho đơn giản, sau khi lập trình nhiều bạn sẽ rút được các chức năng mình cần bổ sung như PWM, Realtime... Nếu đam mê lần lượt bạn cũng thử qua hết, mình đang cố học về ARM7 để thử chức năng. Nếu có thời gian thì chắc cũng tìm hiểu thêm

Chúc vui vẻ

Comment

Mong sự giúp đỡ !

Tiện đây nhiều lần mình nhờ anh em giúp đỡ thêm về phần lập trình và thiết kế mạch mà sao nhận được ít sự giúp đỡ quá, không lẽ mấy cao thủ không mấy ai quan tâm tới chủ đề này nữa để mấy anh em mới vào nghề bơ vơ quá. Tình hình nếu không có ai thì mình sẽ cố gắn luôn có điều sẽ không được chất lượng như dân chuyên nghiệp, cũng mong anh em thông cảm và hi vọng vào các bật cao thủ ra tay
                            Kêu gọi và cảm ơn mọi sự giúp đở

Chúc vui vẻ

Comment

!!!

Nguyên văn bởi maxx Xem bài viết
                              Tiện đây nhiều lần mình nhờ anh em giúp đỡ thêm về phần lập trình và thiết kế mạch mà sao nhận được ít sự giúp đỡ quá, không lẽ mấy cao thủ không mấy ai quan tâm tới chủ đề này nữa để mấy anh em mới vào nghề bơ vơ quá. Tình hình nếu không có ai thì mình sẽ cố gắn luôn có điều sẽ không được chất lượng như dân chuyên nghiệp, cũng mong anh em thông cảm và hi vọng vào các bật cao thủ ra tay
                              Kêu gọi và cảm ơn mọi sự giúp đở

Chúc vui vẻ
                              hì hì.huynh đừng nói vậy mấy pác buồn! bạn thử tìm hiểu ở những luồng khác xem sao! mấy huynh ấy nhiều khi cũng bận túi bụi chứ bộ ! thông cảm cho mấy ảnh đi
                              SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

bác Maxx dạo này đang nghiên cứu ARM7 sao mà không thấy lên diễn đàn nữa vậy!

Comment

Về tác giả

Collapse

maxx Tìm hiểu thêm về maxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X