Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[HELP] Pic16f877a + l298 + 2 động cơ DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [HELP] Pic16f877a + l298 + 2 động cơ DC

Em sử dụng pic16f877 a, nhưng chỉ dùng 2 chân là 2 chân ccp của pic (chân 16 và chân 17) để xuất tín hiệu vào con ic l298.
    yêu cầu 2 động cơ thì chạy được cùng tiến, cùng lùi và có thể trong 1 lúc thì 1 cái tiến, 1 cái lùi (để rẽ trái - phải)
    Dĩ nhiên l298 có 4 input để ra 4 output, mỗi động cơ 2 output.
    Em đang thắc mắc không biết làm sao ghép nối và thuật toán lập trình để chỉ với 2 chân ccp của pic mà có thể điều khiển được yêu cầu bài toán.
    Mong các cao nhân chỉ giáo ạ.

nghe chừng khó

Comment

ui, bạn sử dụng có 2 chân,mổi 1 chân vào L298 mà đk hay z ?

nếu cần đơn giản,han chế về chương trình thì bạn dùng cầu H bằng fet thuân và nghich . khi đó cầu H sẽ gồm 6 con fet là đủ. 2 động cơ tha hồ chya đủ kiểu
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Đúng là khó đấy. Vì bạn còn phải chạy tiến, chạy lùi, dừng động cơ nữa chứ, vì vậy cần có các chân điều khiển nối vào L298 thêm cho mỗi động cơ nữa (In1, In2 cho động cơ 1, In3, In4 cho động cơ 2). Các chân CCP dùng để băm xung PWM tăng giảm tốc độ cho động cơ thì nối vào EnA, EnB

Comment

ý của em là chỉ dùng 2 chân ccp của pic, nhưng vẫn chia tín hiệu ra làm 4 và nối vào 4 chân in của l298, và điều khiển được riêng biệt 2 động cơ các anh ạ.
          ???

Comment

up up up up up vì em đang cần gấp up up up up up

Comment

Bài toán của bạn lạ nhỉ, chỉ với 2 chân CCP của vdk mà đk được 2 động cơ DC riêng biệt. Thế bài toán đấy có yêu cầu tăng giảm tốc độ (băm xung PWM) động cơ không vậy?

Comment

Nguyên văn bởi postmanbk Xem bài viết
                Bài toán của bạn lạ nhỉ, chỉ với 2 chân CCP của vdk mà đk được 2 động cơ DC riêng biệt. Thế bài toán đấy có yêu cầu tăng giảm tốc độ (băm xung PWM) động cơ không vậy?
                không anh ạ, chỉ cần đi tiến, lùi, rẽ trái, rẽ phải và stop thôi

Comment

L298 bên trong của nó là 2 cầu H.điều khiển động cơ ngon lành.có gì mà khó với cả ko đc.đọc kỹ datasheet cảu L298 là ok.cố mỗi I/O thôi mà.nếu yêu cầu động cơ quá 2A thì nên dùng Fet nếu lớn hơn nữa thì 2 rơ-le + 2 fet là chạy ầm ầm

Comment

Sử dụng thêm L297 sau đó dùng pulse điều khiển (có thể dùng VDK để tạo xung)
                    Brs

Comment

Về tác giả

Collapse

macrown Tìm hiểu thêm về macrown

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X