Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng cảm biến quang/từ đo tốc độ động cơ ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tôi muốn sử dụng máy cắt sắt chính xác như sau:Khi 1 đoạn sắt đi qua lưỡi cắt đến 1 chiều dài nhất định thì lưỡi cắt sẽ tự động cắt thanh đó(có thể cắt bằng tay),nhưng yêu cầu chiều dài phải chính xác(1mm đến 2mm),tôi đã thử bằng đầu dò cảm biền từ bán sẵn ngoài thị trường và xem nó như 1 công tắc, kết quả không chính xác.Bác nào có mạch nào khác giúp tôi với hoặc sử dụng đầu dò đo khoảng cách được không?Nếu có bán ở đâu hoặc chế thì thế nào?Mong được nhận ý kiến.Chân thành cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi thanhlongck Xem bài viết
      Tôi muốn sử dụng máy cắt sắt chính xác như sau:Khi 1 đoạn sắt đi qua lưỡi cắt đến 1 chiều dài nhất định thì lưỡi cắt sẽ tự động cắt thanh đó(có thể cắt bằng tay),nhưng yêu cầu chiều dài phải chính xác(1mm đến 2mm),tôi đã thử bằng đầu dò cảm biền từ bán sẵn ngoài thị trường và xem nó như 1 công tắc, kết quả không chính xác.Bác nào có mạch nào khác giúp tôi với hoặc sử dụng đầu dò đo khoảng cách được không?Nếu có bán ở đâu hoặc chế thì thế nào?Mong được nhận ý kiến.Chân thành cám ơn
      Bác có thể nói rõ và cụ thể hơn để mọi người dễ hiểu mới giúp bác đc,rất khó tưởng tượng
      |

Comment

em cam on may bac nhieu .

Comment

xin các bạn chỉ giùm cách đo tốc độ động cơ

như những bài viết ở trên đã nói để đo tốc độ động cơ ac chẳng hạn . Thì ta nên dùng loại nào trong 3 loại cảm biến từ,cảm biến quang hay encoder loại nào dễ sử dụng nhất.
          đối với encoder khi do tốc độ động cơ thì cần dùng đến mạch ví xử lý để xã định tốc độ không.

Comment

Chào các thành viên. Tuy chủ đề đã rất lâu, nhưng mình đọc vẫn chưa thấy thỏa mãn. Chắc giờ này chủ thớt đã xong việc rất lâu rồi. Nhưng vấn đề này mình cũng đang vướng phải. vấn đề là thế này. Cái động cơ muốn đo ấy là cái động cơ xăng (xe máy, ô tô). Mình chưa biết nó quay bao nhiêu vòng nên phải đo. Trên xe máy cũng như ô tô, thường dùng 2 loại cảm biến quang và từ. Mình xin nói về cảm biến từ trước, vì nó có sẵn trên nhiều loại động cơ xăng cả cũ và mới. Trên trục đọng cơ người ta gắn 1 vấu sắt, khi trục quay vấu bày quét qua cảm biến từ - cảm biến phát ra một xung sin. Nếu trục có 1 vấu thì khoảng cách 2 xung sin quay 1 vòng. Nếu 24 vấu thì 24xung/1vong. Xin các bạn giúp cho phương pháp đếm dùng vi điều khiển AVR, hiển thì ra LCD. Không biết ngoài thị trường có bán cái này không. Không biết điện áp ra như thế nào chứ con xe máy của mình mà lên ga to thì rờ tay vào dây cảm biến này là thấy tê tê phê lắm. Xin cảm ơn các bạn đã đọc.

Comment

Chào bạn,

Mình cũng đang làm 1 Digital speed meter chắc gần giống với cái của bạn đang đề cập.

Mình có 1 ý tưởng như sau:
              - gắn 1 nam châm vĩnh cữu lên xăm xe gắn máy
              - 1 sensor từ lên phuộc xe, sao cho khi bánh xe quay đến vị trí nam châm thì sensor bị tác động và phát ra xung (xung vuông)
              - Đem tín hiện xung vuông vào mạch đếm.
              Công thức tình vận tốc như sau:
              1/ bạn phải biết được chu vi bánh xe (cả võ luôn nhé) kí hiệu A (đơn vị metter)
              2/ Cái bạn cần tính là Km/h --> mình quy đổi ra m/s
              3/ Vậy bạn sẽ đọc counter trong 1s rồi suy ra km/h
              ----
              Lý do vì sao phải dùng sensor từ thay vì sensor quang: Không bị ảnh hưởng khi dính bụi, sình đất...
              Tuy nhiên hiện tại mình có 1 sensor từ nhưng tốt độ đáp ứng chậm nên nó chỉ đo được tốc độ thấp, nếu các bạn trên diễn đàn có quan tâm thì cùng nhau chia sẽ.
              Mình cũng vừa biết trên thị trường có bàn Hall sensor

Thanks

Comment

Hiện tại, em thấy đây là một chủ đề rát hay, hiện tại trong nhà máy của em đang sử dụng ý tưởng này để đo tốc độ động cơ (mang tính chất tương đối). Mời các anh xem hình. Khi máy chạy, tốc độ trả về tầm 2500v/p. Em muốn hỏi về thuật toán để đếm được tốc độ động cơ. Nhờ các anh đi trước giúp em hiểu thêm. Em cám ơn

Comment

Thuật toán đo đếm tốc độ động cơ
                  1. Trên trục quay của động cơ, đặt một cái gì đó để phát ra tín hiệu. "Cái gì đó" có thể là mẩu sắt đối với cảm biến từ, dải băng phản xạ ánh sáng nếu cảm biến quang. Mục đích là mỗi khi trục quay 1 vòng sẽ phát ra 1..n tín hiệu
                  2. Phía bên ngoài đặt một cái gì đó để thu tín hiệu - tức là cái cảm biến.
                  3. Đo tốc độ động cơ bằng một trong hai cách
                  - Đếm số xung trong một giây - tính ngay ra tốc độ từ tần số xung, áp dụng với tốc độ quay từ cỡ trăm vòng/phút trở lên
                  - Đếm thời gian giữa 2 xung - gián tiếp tính ra tốc độ, áp dụng với trục quay chậm

Bên tự động hóa thì dùng thiết bị có sẵn hoặc PLC. Bên điện tử thì dùng MCU có tính năng bắt xung (kiểu như capture and compare chẳng hạn).
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi thanhlongck Xem bài viết
                    Làm cái cữ .
                    Cơ khí thôi chứ không cần tí tử điện nào .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Thuật toán đo đếm tốc độ động cơ
                      1. Trên trục quay của động cơ, đặt một cái gì đó để phát ra tín hiệu. "Cái gì đó" có thể là mẩu sắt đối với cảm biến từ, dải băng phản xạ ánh sáng nếu cảm biến quang. Mục đích là mỗi khi trục quay 1 vòng sẽ phát ra 1..n tín hiệu
                      2. Phía bên ngoài đặt một cái gì đó để thu tín hiệu - tức là cái cảm biến.
                      3. Đo tốc độ động cơ bằng một trong hai cách
                      - Đếm số xung trong một giây - tính ngay ra tốc độ từ tần số xung, áp dụng với tốc độ quay từ cỡ trăm vòng/phút trở lên
                      - Đếm thời gian giữa 2 xung - gián tiếp tính ra tốc độ, áp dụng với trục quay chậm

Bên tự động hóa thì dùng thiết bị có sẵn hoặc PLC. Bên điện tử thì dùng MCU có tính năng bắt xung (kiểu như capture and compare chẳng hạn).
                      EM đã tìm hiểu ra rồi anh. Cái này tương tự như encoder. Bên tự động hóa thì sử dụng High speed counter. Cám ơn anh đã định hướng

Comment

Nguyên văn bởi hda011094 Xem bài viết
                        Hiện tại, em thấy đây là một chủ đề rát hay, hiện tại trong nhà máy của em đang sử dụng ý tưởng này để đo tốc độ động cơ (mang tính chất tương đối). Mời các anh xem hình. Khi máy chạy, tốc độ trả về tầm 2500v/p. Em muốn hỏi về thuật toán để đếm được tốc độ động cơ. Nhờ các anh đi trước giúp em hiểu thêm. Em cám ơn
                        Bạn lấy xung cảm biến từ đưa vào chân timer của mcu(chọn chế độ counter ngoài), sau 1s(500ms hoặc 100ms, ...) bạn đọc giá trị thanh ghi sẽ biết tốc độ.

Comment

Về tác giả

Collapse

newbies2005 Tìm hiểu thêm về newbies2005

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X