Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về các loại cảm biến khoảng cách

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về các loại cảm biến khoảng cách

Có vẻ như khi nói đến cảm biến khoảng cách mọi người đều nghĩ ngay đến mấy em siêu âm SRF. nhưng mà mấy em này ko đo đc ở những nơi có phạm vi hẹp do góc đo của nó cũng khá lớn (khoảng 30 độ nếu e nhớ ko nhầm) gây ra việc nếu để cảm biến sát bề mặt tường hay mặt bàn, nó sẽ bị ảnh hưởng từ tường,bàn... Các bác cho em hỏi là ngoài loại này ra có những loại nào khác có góc đo nhỏ hơn, dạng như laze thì càng tốt, em cũng tìm nhưng ko thấy có mà toàn thấy là đang nghiên cứu...
    Tiện em hỏi thêm là bác nào đã làm vs mấy em SRF rồi có bác nào làm đc sai số <2mm ko ạ, em làm chỉ đc tầm <1cm thôi... Em thấy có dòng SRF01(ko thấy bán ở VN) thấy nó có vẻ tốt hơn nhưng hơi mắc... bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho e ạ
    thank all
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

có vẻ mọi người cũng toàn làm vs mấy em siêu âm... nhiều người view nhưng no cmt
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Phép đo cảm biến siêu âm cho độ phân giải không thể nhỏ hơn bước sóng, và sai số cũng không thể tốt hơn 2 lần bước sóng. Cảm biến SRF05 dùng siêu âm 40KHz, tức bước sóng 8,65 mm. Đấy là giới hạn về mặt vật lý, cảm biến SRF01 cũng dùng đầu thu phát 40KHz nên vẫn không thể chính xác hơn được. Muốn độ phân giải và/hoặc sai số nhỏ hơn thì chỉ có cách dùng loại cảm biến siêu âm tần số cao hơn thôi.

Có 2 cách
      - Dùng SRF235, tần số 235KHz
      - Hoặc mua mỗi đầu thu phát siêu âm về rồi tự chế mạch, cách này rất khó nhưng một khi đã làm được thì cũng làm chủ công nghệ luôn; ví dụ dùng cái này tần số lên tới cả MHz
      Cảm biến (Sensor) (39++ SP) : Ultrasonic transducer 1MHz
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
        có vẻ mọi người cũng toàn làm vs mấy em siêu âm... nhiều người view nhưng no cmt
        bạn google search: cảm biến tiệm cận
        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Cảm biến tiệm cận chỉ có khả năng phát hiện vật trong vùng làm việc của nó, không thể đo khoảng cách. Bạn hoang_3i học môn đo lường ở đâu vậy ?
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Để đo khoảng cách có các loại cảm biến thông dụng sau: nhưng có 1 điểm chung là những loại này khá mắc
            1. Cảm biến laser (độ chính xác cao, sai số nhỏ)
            2. Cảm biến siêu âm (như trên đã đề cập)
            3. Cảm biến từ (khoảng cách đo nhỏ, thường dưới 10mm, độ chính xác cũng khá cao
            4. Encoder (đô chính xác tùy vào encoder & bộ quy đổi xung sang chiều dài)
            P.Hanhnn

Comment

Nguyên văn bởi hadenki Xem bài viết
              Để đo khoảng cách có các loại cảm biến thông dụng sau: nhưng có 1 điểm chung là những loại này khá mắc
              1. Cảm biến laser (độ chính xác cao, sai số nhỏ)
              2. Cảm biến siêu âm (như trên đã đề cập)
              3. Cảm biến từ (khoảng cách đo nhỏ, thường dưới 10mm, độ chính xác cũng khá cao
              4. Encoder (đô chính xác tùy vào encoder & bộ quy đổi xung sang chiều dài)
              bác cho em thông tin về con cảm biến xài laser đc ko ạ, vì em cũng search mà ko đc. chứ em search toàn ra máy đo luôn thì em ko xài đc, vì em cần thu thập dữ liệu qua chip
              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Laser sensor có rất nhiều loại & nhiều hãng. Muốn nghiên cứu dòng laser đo em search con này của keyence: LK2001 & LK031
                P.Hanhnn

Comment

bác cho em thông tin về con cảm biến xài laser đc ko ạ, vì em cũng search mà ko đc. chứ em search toàn ra máy đo luôn thì em ko xài đc, vì em cần thu thập dữ liệu qua chip
                  Đo khoảng cách dưới 1m thì mình thường dùng các cảm biến hồng ngoại, bản thân mình dùng con GP2D12 đo thấy rất ổn, bản thân cảm biến là quang hồng ngoại truyền thẳng nên ko lo về cái cung Parabol như cái anh siêu âm. Giá cũng dễ chịu so với anh laser, vả lại laser cũng khá nguy hiểm khi dùng (ko hay nếu trong quá trình làm cứ dòm dòm nó)
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                    Đo khoảng cách dưới 1m thì mình thường dùng các cảm biến hồng ngoại, bản thân mình dùng con GP2D12 đo thấy rất ổn, bản thân cảm biến là quang hồng ngoại truyền thẳng nên ko lo về cái cung Parabol như cái anh siêu âm. Giá cũng dễ chịu so với anh laser, vả lại laser cũng khá nguy hiểm khi dùng (ko hay nếu trong quá trình làm cứ dòm dòm nó)
                    em sẽ xem con bác cho, em cũng chỉ đo tầm 1.5m đổ lại thôi. em chưa hiểu thằng laser bác bảo nó nguy hiểm ở chỗ nào, mấy loại laze chuyên dụng để đốt vs ánh sáng mạnh thì mới nguy hiểm thôi chứ bác.
                    Con GP2D12 bác làm rồi vậy bác cho em biết nó có sai số nhiều ko ạ vì của em nó yêu cầu <2mm. hơn nữa em thiết nghĩ hồng ngoại truyền thẳng nhưng nó cũng rất dễ nhiễm nhiễu từ các bề mặt xung quanh phản lại chứ ạ, nhất là bề mặt sáng
                    Nguyên văn bởi hadenki Xem bài viết
                    Laser sensor có rất nhiều loại & nhiều hãng. Muốn nghiên cứu dòng laser đo em search con này của keyence: LK2001 & LK031
                    em sẽ tìm hiểu, có j em sẽ hỏi thêm ạ
                    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

[MENTION=285857]hadenki[/MENTION] con LK nó đắt thế bác, toàn cả trăm $, nhưng mà đầu ra của nó ko thấy nó nói gì đến tín hiệu dạng gì. bọn này ít tài liệu, search toàn ra máy đo nhịp tim ko ạ [MENTION=171082]hoahauvn2[/MENTION] con này đo max đc có 80cm. bác làm rồi cho biết độ chính xác của nó đc ko ạ
                      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

[MENTION=285857]hadenki[/MENTION] con LK nó đắt thế bác, toàn cả trăm $, nhưng mà đầu ra của nó ko thấy nó nói gì đến tín hiệu dạng gì. bọn này ít tài liệu, search toàn ra máy đo nhịp tim ko ạ [MENTION=171082]hoahauvn2[/MENTION] con này đo max đc có 80cm. bác làm rồi cho biết độ chính xác của nó đc ko ạ
                        Con này tài liệu đầy mà
                        Lên trang Keyence download về
                        Con này sai số hả? Vài micro meter Lâu rồi nên không nhớ nữa, nó có ngõ ra analog cho Voltage & Ampere
                        P.Hanhnn

Comment

mình cần đo khoảng cách tầm 100m vậy thì sử dụng cảm biến j z....mong ae giúp để

Comment

Trước mình học qua thôi chỉ biết cảm biến từ với cảm biến tiếp cận thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

mast090 Tìm hiểu thêm về mast090

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X