Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LÀm mạch điều khiển bằng Role trung gian.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LÀm mạch điều khiển bằng Role trung gian.

Hiện mình đang gặp 1 bài toán này:
    Sử dụng 2 timer, 1 động cơ, và các role trung gian thực hiện nhiệm vụ như sau: Khi bắt đầu, động cơ chạy trong khoảng thời gian được định bằng Timer 1. Sau khi hết Timer 1, động cơ sẽ dừng lại trong thời gian do Timer 2 quy định. Sau đó động cơ cứ làm việc lặp đi, lặp lại như vậy cho đến khi ngừng cấp nguồn thì thôi.
    Mình đã thử lắp các kiểu mạch khác nhau, mà vẫn không chạy được.
    Trên này, có bác nào giúp mình với? Mình đang cần gấp lắp.

Nguyên văn bởi le_khuou Xem bài viết
    Sử dụng 2 timer, 1 động cơ, và các role trung gian thực hiện nhiệm vụ như sau: Khi bắt đầu, động cơ chạy trong khoảng thời gian được định bằng Timer 1. Sau khi hết Timer 1, động cơ sẽ dừng lại trong thời gian do Timer 2 quy định. Sau đó động cơ cứ làm việc lặp đi, lặp lại như vậy cho đến khi ngừng cấp nguồn thì thôi.
    sau một hồi nghiên cứu, mình với thằng bạn vẽ ra được 2 mạch khác nhau, nhưng theo nguyên lí thì đáp ứng được yêu cầu. mình xin góp chúc ý kiến:
    Free File Sharing and Storage made Simple.
    cách 1: không cần xài tới rơle, T1, T2 là cuộn dây điều khiển của timer: bật CB thì motor chạy đồng thời timer 1 cũng đếm lên, tới thời định thì T1 mở chậm và T2 đóng chậm đổi trạng thái, lúc này T2 có điện nên bắt đầu đếm lên, tới thời định thì T2 mở chậm mở, toàn hệ thống sau CB mất điện nên reset.
    cách 2: tương tự như cách 1 nhưng hình vẽ cụ thể hơn và sử dụng 1 relay.
    đây là ý kiến đóng góp, mong các a c e cho ý kiến
    hoangduc2304

01884653780

Comment

cần gấp thì 500k anh đây vẽ cho một cái mạch. chạy ok, theo yêu cầu. liên lạc thì bên dưới.

@mod: em triển khai thử mod đừng band nick em nha
      Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
      Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Theo lý thuyết thì mạch bạn làm là đáp ứng được yêu cầu. Nhưng khi thực tế lắp mạch, thì Timer không thể đáp ứng được. Sẽ có ít nhất 1, hoặc cả 2 con Timer sẽ bị đóng ngắt liên tục. Mình không biết làm sao để khắc phục được.

Comment

lợi dụng tiếp điểm phụ trên rơle trung gian để loại bỏ tình trạng 1 hoặc cả 2 con đóng cắt liên tục!
          hãy làm theo cách của bạn!

Comment

đơn giản dễ như ăn kẹo nhá bạn bạn lấy tiếp điểm thường đóng theo thời gian của timer này điều khiển cho timer kia và tiếp điểm thường hở theo thời gian của timer kia điều khiển cho timer này ,mạch này lúc trước mình làm trong công nghiệp rất nhiều , thời đèn xanh đèn đỏ mới ra cũng từng áp dùng timer như thế này nhưng mở rộng vấn đề ra hơn 1 tí
            https://www.mediafire.com/?bzxjord7edj6b7l

Comment

với yêu cầu này mình có thể vẽ cho bạn mạch sử dụng 2 timer, 2 rơ le trung gian và 1 công tắc tơ hoăc khởi động từ diều khiển mô tơ. nếu bạn cần mình sẽ vẽ cho , bởi vì ở trên các a,e cũng vẽ nhiều rồi nhưng không biết có đúng ý bạn không? gửi bạn và ae nghiên cứu bổ sung
              Attached Files
              Last edited by hoanglam1976; 28-03-2014, 16:11.

Comment

với yêu cầu này mình có thể vẽ cho bạn mạch sử dụng 2 timer, 2 rơ le trung gian và 1 công tắc tơ hoăc khởi động từ diều khiển mô tơ. nếu bạn cần mình sẽ vẽ cho , bởi vì ở trên các a,e cũng vẽ nhiều rồi nhưng không biết có đúng ý bạn không? gửi bạn và ae nghiên cứu bổ sung[/QUOTE]
                Attached Files

Comment

gửi bạn và ae nghiên cứu bổ sung
                  Attached Files
                  Last edited by lehiep_0913; 29-03-2014, 23:18.
                  đời cần học hỏi

Comment

Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viết
                    với yêu cầu này mình có thể vẽ cho bạn mạch sử dụng 2 timer, 2 rơ le trung gian và 1 công tắc tơ hoăc khởi động từ diều khiển mô tơ. nếu bạn cần mình sẽ vẽ cho , bởi vì ở trên các a,e cũng vẽ nhiều rồi nhưng không biết có đúng ý bạn không? gửi bạn và ae nghiên cứu bổ sung
                    [/QUOTE]
                    nhờ bạn giải thích dùm cài hình với được không?
                    hoangduc2304

01884653780

Comment

nhờ bạn giải thích dùm cài hình với được không?[/QUOTE]
                      ý bạn là muốn giải thích nguyên lý của mạch điện hay là gì bạn nói cụ thể mình sẽ giúp

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                        đơn giản dễ như ăn kẹo nhá bạn bạn lấy tiếp điểm thường đóng theo thời gian của timer này điều khiển cho timer kia và tiếp điểm thường hở theo thời gian của timer kia điều khiển cho timer này ,mạch này lúc trước mình làm trong công nghiệp rất nhiều , thời đèn xanh đèn đỏ mới ra cũng từng áp dùng timer như thế này nhưng mở rộng vấn đề ra hơn 1 tí
                        https://www.mediafire.com/?bzxjord7edj6b7l
                        OK. Mình làm được rồi. Vấn đề ở đây mình gặp phải là do con Timer đáp ứng không được. Thay con loại sịn hơn thì hắn OK rồi. Tính ra có nhiều cách để làm cái này, nhưng hôm trước không chú ý tới vấn đề chọn loại Timer nên nó không chạy. Giờ OK hết rồi. Thanks! các bác.

Comment

toi qua nham ban a! de sua lai
                          đời cần học hỏi

Comment

OK. Mình làm được rồi. Vấn đề ở đây mình gặp phải là do con Timer đáp ứng không được. Thay con loại sịn hơn thì hắn OK rồi. Tính ra có nhiều cách để làm cái này, nhưng hôm trước không chú ý tới vấn đề chọn loại Timer nên nó không chạy. Giờ OK hết rồi. Thanks! các bác.
                            làm được là ok rồi cái này đơn giản chỉ cần suy nghỉ xíu là ra ngay , chúc bạn ứng dụng mạch này nhiều nhá.

Comment

Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viết
                              nhờ bạn giải thích dùm cài hình với được không?
                              ý bạn là muốn giải thích nguyên lý của mạch điện hay là gì bạn nói cụ thể mình sẽ giúp[/QUOTE]

ukm, bạn giải thích giúp mình cái nguyên lí hoạt động của mạch đó đi
                              hoangduc2304

01884653780

Comment

Về tác giả

Collapse

le_khuou Tìm hiểu thêm về le_khuou

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X