Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhap gia trị trong I/O field

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhap gia trị trong I/O field

Mình muốn nhập giá trị trong I/O Field sau đó sẽ link giá trị này vào bộ đếm trong counter của Step7, mình đang xài WinCC6.0. Rất mong các ban giúp dùm mình! Luận văn sắp đến hạn nộp rùi!
    Mail:batista792008@gmail.com
    Địa chỉ: Ninh Kiều-Cần Thơ

Bạn hãy nõi rõ hơn yêu cầu của bạn, đồng thời trình bày cách bạn định làm. Mọi người sẽ giúp bạn.
    Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
    Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
      Bạn hãy nõi rõ hơn yêu cầu của bạn, đồng thời trình bày cách bạn định làm. Mọi người sẽ giúp bạn.
      Chào bạn HPECOM
      Ý mình như thế này:
      - Mình dùng động cơ DC có bộ giảm tốc, dùng mạch thu phát hồng ngoại và một cái đĩa có khoét 1 lỗ để đếm số vòng quay của ĐC này, sau đó mình link cảm biến này vào input của PLC.
      - Trong Step7 mình sẽ lập trình dùng counter để đếm số vòng của ĐC khi đếm đủ số vòng đã đặt trước trong C0 (Preset Value) thì sẽ dừng ĐC.
      - Mục đích của mình là đặt giá trị này trực tiếp trên WinCC và khi nhấn nút button Run hay button Set gì đó trên WinCC thì giá trị này sẽ được cập nhập vào PV của CTU C0 bên Step7 và cuối cùng khi start thì ĐC sẽ chạy đúng với số vòng mà mình vừa đặt trên WinCC.

Comment

Vậy thì công việc khá đơn giản
        _ Khai báo 1 bit làm cờ
        _ Khai báo 2 biến có kiểu PV
        _ Trỏ một biến vào PV
        _ Biến còn lại đưa lên I/O field của WinCC
        _ Tạo một nút nhấn và viết sự kiện Onclick dùng lệnh Write 1 vào cờ
        _ Dưới PLC bạn bắt cạnh lên của cờ để thực hiện Move giá trị từ WinCC vào PV và Reset cờ.

Chúc bạn thành công!

Comment

Mình có cách này:

Để dễ nhìn thì trên giao diện WinCC bạn tạo ra 2 I/O field: 1 cái làm đầu vào(nhập số liệu) còn 1 cái làm đầu ra (hiển thị).
          Bạn dùng cái đầu vào đó liên kết với ô nhớ (MW1 chẳng hạn) còn cái đầu ra liên kết với ô nhớ khác (MW3 chẳng hạn ).
          Như vậy khi bạn nhập vào MW1 thì giá trị lưu trong MW1 là giá trị đặt (số vòng bạn muốn động cơ quay).
          Bây giờ trong Step 7 bạn tạo 1 network cứ mỗi lần có tín hiệu thì tăng giá trị của MW3 lên 1, thực hiện so sánh giữa MW3 và MW1, lúc nào MW3=MW1 thì cho dừng động cơ.

Không biết có đúng với ý bạn ntloi79 hỏi không.
          Hay là bạn muốn hỏi về cách làm trong Graphic Runtime của WinCC?

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
            Vậy thì công việc khá đơn giản
            _ Khai báo 1 bit làm cờ
            _ Khai báo 2 biến có kiểu PV
            _ Trỏ một biến vào PV
            _ Biến còn lại đưa lên I/O field của WinCC
            _ Tạo một nút nhấn và viết sự kiện Onclick dùng lệnh Write 1 vào cờ
            _ Dưới PLC bạn bắt cạnh lên của cờ để thực hiện Move giá trị từ WinCC vào PV và Reset cờ.

Chúc bạn thành công!
            Bạn HPECOM ơi bạn có thể nói rõ hơn nữa không vậy? Mình chỉ mới bắt đầu làm việc với WinCC thôi hà!
            Nói thật là với cách hướng dẫn của bạn mình không hiểu gì hết!
            bạn anh3vn, mình lập trình cho động cơ chạy đúng số vòng được rồi, mình đang gặp khó ở chỗ nhập giá trị vào I/O Field thôi

Comment

Bạn hãy bắt tay vào làm, gặp bế tắc chỗ nào thì hỏi cụ thể chỗ đó. Khi làm bạn sẽ hiểu.
              Mình chỉ có khả năng trình bày đến thế còn rõ hơn nữa mình ko biết cách.

Chúc bạn thành công!

PS: tuần này mình ở CFC - Trà nóc - Cần thơ

Comment

mình định làm như vầy k biết có được k? Nhờ bạn góp ý dùm.
                _Ghi giá trị PT của C0 trong Step7 vào một ô nhớ nào đó chẳng hạn VW0.
                _Đặt một tag là a chẳng hạn bên PC access với địa chỉ là VW0
                _Làm một nút nhấn SET và một I/O field trên WinCC.
                _Nhập giá trị cần thiết vào I/O field này xong nhân nút SET thì link giá trị này vào VW0 tức là vào PT của C0 bên Step7. Không biết lập trình cho nút nhấn này như thế nào? (VBS ấy!)

"CFC" có phải là CAFATEX trên Trà Nóc ,Cần Thơ không vậy bạn?
                Bạn có thể cho mình số điện thoại hay địa chỉ để có gì thì liên lạc được k?

Comment

giúp mình vói.mình đang làm đồ án tốt nghiệp tram trôn bê tông.mình đang kẹt ở chổ nhập giá trị vào i/o.mình tao 2 i/o.1 i/o là đầu vào dung để nhập số thực xuống plc s7 300 mình gán nó vào tag "vao" có địa chi "mw0".và đầu ra la "ra" có địa chỉ "mw1".khi mình nhập vào i/o 1 ví dụ là 100 nhưng không duoc

Comment

MW0 và MW1 là đang trùng vùng nhớ rồi đấy.Đầu vào,đầu ra là thế nào??mục đích làm gì
                    Đào tạo PLC 200,HMI,WinccFlexible
                    Bán PLC,HMI,Biến tần,Encoder....hàng xài rồi
                    UnPass PLC 200(ver 1. và 2.),FX,....
                    LH:0906603372-

Comment

có ai chỉ giúp minh vơi.
                      ơ wincc mình làm 5 nut nhấn gồm "mac1,mac2,mac3,mac4,mac4" và 5 i/o field để nhập giá trị tuơng ứng vơi mác trên .ví dụ khi nhấn Mac1 thì xuất hiện 5 i/o(đa1,đà,cát,ximang,nuóc)vói các giá trị đã đặt truóc,mình fair làm thế nào.thank

Comment

cái này mình dùng để nhập số vào plc và hiển thị số thực ở plc

Comment

Về tác giả

Collapse

ntloi79 Tìm hiểu thêm về ntloi79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X