Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tài liệu về bộ điều khiển motor đặc biệt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tài liệu về bộ điều khiển motor đặc biệt

công ty em có loại động cơ và bộ điều khiển của nó như hình vẽ này, các bác cho em hỏi đây là loại motor gì, cấu tạo, nguyên lý hoạt động về bộ điều khiển của nó. bác nào cho em tài liệu về nó thì càng tốt. Cám ơn mọi người!

Nguyên văn bởi hailuapro Xem bài viết
    công ty em có loại động cơ và bộ điều khiển của nó như hình vẽ này, các bác cho em hỏi đây là loại motor gì, cấu tạo, nguyên lý hoạt động về bộ điều khiển của nó. bác nào cho em tài liệu về nó thì càng tốt. Cám ơn mọi người!

Thân chào, cái motor của bạn là loại motor AC có khả năng chọn chiều quay motor và có hồi tiếp tín hiệu tốc độ động cơ dạng điện áp.

Về khối cơ khí động lực có 3 dây trắng(CW: Clockwise), đỏ(CCW: Counterclockwise) và đen(AC power).

Dây đen cho nối sẵn vào 1 dây nguồn AC, dây nguồn còn lại nếu nối vào dây trắng mà quay thận thì khi nối vào đỏ sẽ quay theo chiều ngược lại, nếu cố tình cùng chập chung trắng đỏ lại và nối nguồn thì sẽ bùmmm. Thường người ta dùng relay chuyển mạch để cấp điện theo kiểu bảo vệ khóa chéo cho từng trạng thái quay thuận hoặc nghịch của motor.

Về tín hiệu hồi tiếp tốc độ:
    Hai dây xanh nước biển (TG: tachogenerator) : dây tín hiệu phản hồi tốc độ động cơ, cơ cấu của nó giống cái dinamo của xe đạp thời tiền sử đó. Giả sử khi động cơ dừng điện áp 2 dây này là 0V, động cơ chạy tốc độ 3000rpm -> 24V, 1500rpm->12V. Nó ko phân màu cho dây này bởi vì tacho này có lẽ xuất áp trực tiếp từ cuộn dây tacho chưa qua chỉnh lưu + lọc, muốn xài phải chỉnh lưu lại ra điện áp DC lúc đó mới đọc tín hiệu tốc độ được.
    Chỉ vậy thôi, tài liệu thì đầy rẫy trên mạng, bạn gõ vào AC servo motor with tachogenerator là ra cả đống.
    Mình ko biết có nên coi dạng này là 1 loại servo motor ko nữa vì từng làm với mấy con servo cao cấp nên dòm lại cái tacho này thấy sao sao ấy vì encoder đục lỗ vẫn còn hơn nó nhiều. Mà có lẽ vậy vì Iphone7 cũng là điện thoại mà Nokia gạch cũng được gọi là điện thoại đấy thôi
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

hailuapro Tìm hiểu thêm về hailuapro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X